Loader

ความรู้สึกแท้ในการบูชาพระเป็นเจ้าทางฮินดู

Started by hindu, August 05, 2009, 08:04:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คนไทยที่นิยมบวงสรวงบูชาเทพเจ้า เป็นผู้นับถือแบบพราหมณ์ หากได้ศึกษาศาสนาพราหมณ์แล้วย่อมเข้าใจได้ชัดเจนว่า การบูชาเทพเจ้าที่ตนไทยกระทำนั้น นับเป็นการบูชาในศาสนาพราหมณ์ไม่ได้ เพราะว่าการบูชาในศาสนาพราหมณ์ตามการปลูกฝังและตามเป้าหมายที่แท้จริงแล้ว เป็นการบูชาด้วยจิตที่สงบ สละความยึดมั่นในตัวตน สละความโลภทั้งมวล ยินยอมต่อการบัญชาของพระเป็นเจ้า ความรู้สึกพื้นฐานที่มีต่อพระเป็นเจ้าคือ พระองค์เป็นผู้ทรงความบริสุทธิ์เป็นเลิศ ทรงความยุติธรรม ให้ในสิ่งที่ตอบแทนการกระทำ และร้องขอสิ่งตอบแทนที่ตนไม่เคยกระทำไว้เลยไม่ได้ ที่สำคัญคือ การมีพื้นฐานของความเชื่อที่ว่า พระองค์คือผู้ให้กำเนิดทุกชีวิต และพระองค์คือเป้าหมายสูงสุดของการกระทำทุกประการในชีวิตนี้ เพื่อการได้กลับคืนสู่พระองค์ และพื่นฐานเหล่านี้ส่วนใหญ่ไม่มีในความคิดความเชื่อของคนไทย คนไทยมิได้สร้างความรู้สึกเหล่านี้ไว้ในจิตใจ เพราะส่วนมากได้รับการถ่ายทอดแต่กิจกรรมคือพิธีกรรมบูชาที่สังเกตเห็นได้ แต่มิได้รับการถ่ายทอดการปลูกฝังความรู้ ความเข้าใจ ขณะที่กระทำการบูชาพระเป็นเจ้า จึงมิใช่ความรู้สึกแบบฮินดู มิใช่ด้วยความอุทิศยินยอมสละตัวตนหรือด้วยจิตสงบ แต่คนไทยมักจะทำการบูชาเพื่อความปรารถนา เรียงร้อง หรือ อ้อนวอน ร้องขอ หรือ ด้วยการกำหนดข้อตกลง สัญญา แลกเปลี่ยน การกระทำเช่นนี้จึงเป็นการกระทำที่เกิดจากความคิด เป็นความเชื่ออีกลักษณะหนึ่งซึ่งมีการกระทำคือ การบูชาที่ปรากฏให้เห็นคล้ายกับการกระทำอย่างหนึ่งในศาสนาพราหมณ์ แต่นับเป็นการบูชาในแบบของศาสนาพราหมณ์ไม่ได้เลยแม้แต่น้อย
                          จากหนังสือสู่พรหมัน ผมเห็นว่าเป็นบทความที่ดีเลยนำมาลงครับ

ผมไม่เคยขออะไรจากพระเป็นเจ้าที่ผมไหว้บูชาอยู่ทุกวัน ผมแค่รักและบูชาพระองค์ด้วยความบริสุทธิ์ใจ

แต่ทุกพระองค์เหมือนพ่อเหมือนแม่ เวลาอึดอัดคับข้องใจ ก็สามารถทำให้เราไปนั่งหน้าหิ้งพระแล้วจ้องมองพระองค์ก็สามารถทำให้จิตผมสงบ
และสุขได้ทุกครั้ง แค่นี้ก็สุดๆ แล้วครับ

ไหว้ด้วยใจ ศรัทธาด้วยใจ และสิ่งที่เราอยากได้หรือขอท่าน ต้องเป็น under ในความเป็นไปได้ ...

ศรัทธาเเละเคารพท่านด้วยดวงจิตเเละดวงใจอันบริสุทธิ์ในตัวเรา

ใช่ค่ะ  กิมเองไม่ได้งมงายหวังจะขอแต่โชคลาภอะไร

ก็ขออยู่ค่ะ ขอในสิ่งที่เป็นไปได้

และก็บูชาท่านด้วยความศรัทธาค่ะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

บูชาท่านจากสิ่งลึกๆข้างในเราในตนแห่งตน  นั่นแหละครับ การบูชาที่งามยิ่งปราณีตยิ่ง
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]