Loader

มีข้อสงสัยเรื่องพาหนะพระแม่ทุรคาคับ

Started by chooca, October 11, 2016, 13:12:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่า พาหนะของพระแม่ทุรคาคืออะไรคับ เพราะผมเห็นล็อกเกตของพระแม่ บางอันเป็นรูปพระแม่ทรงเสือเป็นพาหนะ บางอันเป็นรูปพระแม่ทรงสิงห์เป็นพาหนะ รบกวนพี่ผู้รู้ทุกท่าน ช่วยไขความกระจ่างให้ทราบด้วยคับ

ขอบคุณคับ

สำหรับพาหนะของพระแม่ทุรคาจะเป็นสิงห์โตเท่านั้นครับ  ส่วนเสือจะเป็นพาหนะของพระแม่อุมาครับ  จำง่ายๆ  มีบางคนสับสนเหมือนกันระหว่างพระแม่อุมากับพระแม่ทุรคา  แต่สุดท้ายทุกพระองค์คือองค์เดียวกันครับ   ทรงแบ่งภาคต่างๆเพื่อปฏิบัติหน้าที่ของแต่ละพระองค์ 

.....พาหนะของพระแม่ทุรคา จะเป็นสิงโต ตามตำนานในเทวีภควัตปุราณะ ตอนที่ทวยเทพร่วมกันสร้างพระแม่ทุรคาขึ้น ท้าวหิมาลัยทางประทานสิงโตทองคำให้พระแม่เป็นพาหนะ พระแม่จึงมีพาหนะเป็นสิงโตมาแต่นั้น.....

....ส่วนพาหนะที่เป็นเสือนั้น จะเป็นในภาคไวษณุเทวี (Vaishno Devi) ซึ่งเป็นอวตารของมหาเทวีทั้งสาม คือ พระแม่กาลี พระแม่ลักษมี และพระแม่สุรัสวดี รวมเป็นพระแม่องค์เดียว และทรงขี่เสือเป็นพาหนะ....

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति