Loader

ข้อคิดสะกิดใจนำมาฝากสำหรับเพื่อนๆพี่ๆชาว hindumeeting

Started by อักษรชนนี, August 10, 2009, 03:57:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆชาว hindumeeting ทุกท่านครับ วันนี้ผมนายอักษรชนนี ขออนุญาตนำข้อคิดสะกิดใจที่ดีๆจากบทสัมภาษณ์ของพระราชครูวามเทพมุนี ซึ่งท่านได้เคยให้สัมภาษณ์ไว้ในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๕๑ (ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ ที่ผมไม่สามารถจำชื่อหนังสือพิมพ์ได้จริงๆ เนื่องจาก save บทสัมภาษณ์นี้ไว้นานพอสมควร) โดยเนื้อความในหนังสือพิมพ์ฉบับดังกล่าว เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับกระแสความนิยมในองค์พระคเณศของคนไทยในปัจจุบัน ซึ่งเนื้อความในตอนหนึ่งของบทสัมภาษณ์ พระราชครูวามเทพมุนีท่านได้ให้ข้อคิด ที่ผมเองคิดว่าน่าจะเป็นสิ่งที่สะกิดใจให้กับพวกเรา ในฐานะที่เป็นผู้ศรัทธาในองค์พระคเณศได้เป็นอย่างดี 
สำหรับเนื้อความส่วนหนึ่งในบทสัมภาษณ์มีดังนี้

[/COLOR]

“ด้วยเหตุที่คนไทยส่วนใหญ่ได้รับการปลูกฝังว่า พระพิฆเนศวรเป็นเทพแห่งความสำเร็จ คนส่วนใหญ่อยากประสบความสำเร็จเรื่องใดก็ขอจากท่าน ซึ่งแท้ที่จริงแล้ว ท่านเป็นเทพแห่งปัญญา และปัญญานี่แหละนำพาซึ่งความสำเร็จ
ผู้ที่นำรูปเคารพท่านไปบูชา ควรศึกษาประวัติของท่าน   
มากกว่าที่จะพูดๆ กันว่า ท่านเป็นเทพแห่งความสำเร็จ แม้ว่าท่านจะขึ้นชื่อว่า เป็นเทพแห่งความสำเร็จ แต่ไม่ได้หมายความว่า ท่านจะให้ทุกคนประสบความสำเร็จได้โดยที่ผู้บูชาศรัทธานั้นไม่ได้ทำอะไรด้วยตัวเอง "

และอีกตอนหนึ่งว่า
" พระพิฆเนศวรเป็นเทพเจ้าแห่งความสำเร็จในทุกศาสตร์สรรพสิ่งหรือเทพเจ้าแห่งการเริ่มต้นใหม่ทั้งปวง เมื่อพิจารณาความหมายในทางสัญญะ รูปกายที่อ้วนพีนั้น มีความหมายว่า ความอุดมสมบูรณ์ เศียรที่เป็นช้างมีความหมายถึงผู้มีปัญญามาก ตาที่เล็กคือ สามารถมอง แยกแยะสิ่งถูกผิด หูและจมูกที่ใหญ่หมายถึง มีสัมผัสพิจารณาที่ดีเลิศ พระพิฆเนศวรมีพาหนะคือหนู ซึ่งอาจเปรียบได้กับความคิดที่รวดเร็ว
ดังนั้น มนุษย์จึงต้องมีปัญญากำกับเป็นดั่งเจ้านายในใจตน"

นื้คือข้อคิดดีๆจากบุคคลผู้ซึ่งได้รับการยอมรับและยกย่องว่าเป็นหัวหน้าคณะพราหมณ์ในประเทศไทย ซึ่งท่านได้ให้ข้อคิดนี้ไว้เตือนสติ รวมทั้งสะกิดใจเราๆท่านๆทุกคน ให้ได้คิดพิจารณาตาม และหวังว่าจะเป็นประโยชน์
ไม่มากก็น้อยนะครับ
ด้วยจิตคารวะ

[/SIZE][/FONT][/FONT][/COLOR]
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

จริงอย่างที่ท่านกล่าวไว้  จะรอคำพรจากเทวดาอย่างเดียวคงจะไม่ได้  และความสำเร็จก็จะไม่บังเกิดหากแม้นเราไม่ลงมือทำ  ขอบคุณค้าบท่านอักษรชนนี  ที่ได้นำสิ่งดีมาให้พวกเราเสมอๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณ น้องอักษรอีกครั้งครับสำหรับสิ่งดีๆ

จำไว้เสมอที่พ่อสอนมาตั้งแต่เด็ก ว่าอย่ารอแต่เป็นผู้รับ เราต้องเป็นผู้ให้เสียก่อน แล้วเราถึงจะได้เป็นฝ่ายรับจากผู้อื่น

แต่ผมไม่ได้หมายความว่าให้ทุกท่านบูชาพระองค์เพื่อสิ่งตอบแทนนะครับ

แต่ผมหมายความว่า อย่าคิดว่าเราอยู่เฉยๆ แล้วพระองค์จะประทานพรให้ร่ำรวย

อย่าคิดว่าเราไม่ต้องทำอะไร บูชาพระองค์เข้าไปเดี๋ยวก็รวย

ทุกสิ่งทุกอย่าง เราต้องทำ ไม่ว่าจะกิจการงานใดๆ เราต้องให้แรง แล้วสุดท้ายผลลัพธ์อันยิ่งใหญ่จะตามมาเสมอครับ

จริงค่ะ

ความสำเร็จไม่ได้มาง่ายๆ หรอก

ต้องอาศัยตัวเราเองด้วย ถึงจะประสบความสำเร็จดั่งหวัง
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากๆค่ะ   ท่านอักษรชนนี   สำหรับสิ่งดีๆที่มามอบให้

ขอให้กุศลจิตอันบริสุทธิ์ของท่านอักษรฯ  จงส่งผลให้ท่านมีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะค่ะ

ดั่งนี้แหละครับจึงได้ว่าบูชาด้วยปัญญา
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณสำหรับ ข้อคิด ดีดี ที่นำมาฝาก กันคร้าฟผ้ม

[HIGHLIGHT=#ff0000]ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดดีๆที่นำมาฝากกันครับ[/HIGHLIGHT]
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอบคุณค่ะน้องคิวที่ช่วยสร้างสรรค์ประโยชน์ผลงานข้อมูลดีๆมาให้กับครอบครัว HM ของเรามาโดยตลอด เยี่ยมมากๆค่ะ ขอยืมคำมาใช้นะจร้า ด้วยจิตคารวะ ค่ะ ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณนะครับ  อ่านแล้วรู้สึกว่าตัวเองบางครั้งก็ลืมปฏิบัติตนให้ดีก่อนขอพร จากพระองค์ เป็นขอความที่เตือนสติมากๆครับ

ขอบพระคุณมากเลยค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)