Loader

เรียนถามผู้รู้ในเรื่องเวลาอารตีปกติทุกวันของวัดแขกสีลมคะ

Started by ศรีมหามารตี, August 13, 2009, 22:41:25

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากจะทราบว่าโดยปกติแล้ว  วันธรรมดา  ทางวัดแขกสีลมจะมีอารตีกี่รอบค่ะ  เวลาไหนบ้าง รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะค่ะ  กราบขอบพระคุณมากคะ  ขอเวลาสรงน้ำแต่ละวันด้วยก็ดี  ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

มีวันละ 4 เวลา  8:30, 11:00, 17:00, 19:00 อ่ะฮับ แต่วันที่สรงน้ำบ่ทราบอ่ะฮับ

อันนี้ก็ไม่ทราบค่ะ  ที่เข้ามาก็อยากรู้เรื่องเวลาเหมือนกัน
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ผมคิดว่าการสรงน้ำ(อัมบิเชกัม )ของทางวัดน่าจะทำทุกวันอะคราบ เพราะว่าหัวใจหลัก ๆ ของทมิฬก้อคือการสรงน้ำ(อภิชัยกัม) ต้องสรงทั้งตอนเช้าเเล้วก้อตอนเย็น ตอนที่ปิดวัดเสร็จเเล้ว เเต่ที่วัดเเขกเเล้วรู้สึกว่าจะทำเป็นการส่วนตัวนะคราบ เเล้วก้อไม่อนุญาติให้บุคคลนอกเข้าชมได้ เพราะเวลาสรงน้ำพระเเม่ในโบรณ์ก้อจะเหลือเเต่คณะพารมณ์  นอกจากเป็นงานสำคัญๆ เข้าถึงจะสรงน้ำ(อัมบิเชกัม)พระเเม่โชว์ให้ชมกันนะคราบ
ถ้าผิดพลาดประการใดข้ออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะคราบ หรือมีข้อสงสัยเรื่องการสรงน้ำ(อัมบิเชกัม)ผมจำได้ว่าคุณ กาลิทัส เคยนำมาลงไว้ในบอรด์ให้ได้อ่านกันอะ ลองหาอ่านกันดูนะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ขอโทษคราบที่ลงรูปผิดอยากให้ทางทีมงานช่วยลบรูปที่ผมได้โพรสเอาไว้ทางด้านบนออกนะคราบ ผมกล้วว่าเดียวจะมีปัญหาอะคราบไม่อยากให้ต้องวุ่นวายอะคราบ ต้องขอโทษด้วยจิงๆนะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]