Loader

การออกเสียงสวด

Started by nai 3, August 20, 2009, 23:01:30

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนพี่ทุกคนนะคัฟ
บทศานติอะคัฟ
เวลาสวดพยางค์ท้ายออกเสียงอย่างไรคัฟ
ระหว่าง
โอม ศานติ ศานติ ศานติ หรีม
กับ
โอม ศานติ ศานติ ศานติ ฮี
ช่วยไขข้อสงสัยด้วยนะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ความเห็นผมนะครับ  ถ้าผิดพลาดวานผุ้รู้แก้ไขด้วย   เวลาออกเสียง  คำสุดท้ายคือ ศานติ  แต่เสียง ฮี ในข้อที่2  เป็นเสียงท้ายคล้ายๆการเอื้อนหรือลากเสียงจบบท  ผมใช้ข้อ2คับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ตามที่คุณ Amrit บอกครับ

शान्तिः ภาษาฮินดู เป็นแบบนี้
śāntiḥ ถอดเป็น ภาษาอังกฤษจะเห็นว่า มี h หลบเสียงอยู่ข้างท้าย

ดังนั้นถ้าลากยาวๆ h มันจะโผล่ออกมาครับ

ขอบคุนนะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต