Loader

ใครบูชาพระแม่ปรัตยันกีรา และ พระแม่ชอตกานิตารา บ้างคับ

Started by magic, August 26, 2009, 22:35:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีคับ ผมอยากรู้ประวัติพระแม่ 2 องค์นี้อะคับ และ อยากรู้วิธีบูชา พร้อม มันตรา บูชาอะคับ ใครพอจะรู้บ้างอะคับ

พระแม่ ปรัตยันกีรา ผมพอจะ ทราบบ้างแล้วคับ แต่พระแม่ ชอตกานิตารา ผมยังไม่เคยรู้จักมาก่อนว่าท่านเป็นใคร

แต่ผมอยากรู้มากคับ เกี่ยวกับประวัติท่าน กรุณาช่วยหน่อยนะคับ พรใดอันประเสริฐจงบังเกิดแก่ผู้เชื่อมั่นและศรัทธาในองค์เทพ คับ
โอ้..... พระแม่เจ้า พระผู้เป็นมารดาแห่งจักรวาล พระผู้เป็นคุ้มพลังแห่งพระผู้เป็นเจ้า พระผู้เป็นพระอุปถัมถ์แห่งพระผู้เป็นเจ้า พระมารดาผู้ซึ่งมอบแสงสว่างของชีวิตด้วยวิถีแห่งศรัทธา พระผู้เป็นหนึ่งในดวงใจแห่งศรัทธาของลูก ลูกขอบูชา พระศักติ ที่อยู่ในดิน ในน้ำ ในมหาสมุทร สุดขอบจักรวาล โอม ศักติ ปาลา ศักติ

ขออนุญาติตอบหน่อยนะคับ...เห็นว่าไม่มีคนตอบอ่ะ
ผิดถูกอย่างไรก็แก้ไขกันนะคับ...
พระแม่ชอตการนิตารา...ถ้าผมไม่เข้าใจผิด ท่านน่าจะมีชื่อจริงๆว่า พระแม่โชตานิการัมมา;โชตานิการัมมา คือ โชตานิการ(ชื่อของท่าน)+อัมมา(แม่) ท่านมีสถานะเป็นเทพเจ้าประจำเมือง เสมอด้วย มารีอัมมา หรือ กามากษี มีนากษี ซึ่งเป็นพระประจำเมือง กาญจีปุรัม และ มธุไร ตามลำดับ ซึ่งเจ้าแม่โชตานิการัมมา เป็นเทพเจ้าประจำเมืองเกลาร่าคับ วัดของท่านอยู่ที่เมืองนั้น เป็นเมืองที่อยู่ติดกับทมิฬนาฑูคับ ในการบูชาท่านก็จะมีพิธีที่แตกต่างไปจากวัฒนธรรมทมิฬนาฑูเล็กน้อยคับ แต่ว่าก็ถือว่าท่านเป็นพระแม่องค์หนึ่งคับ
**ผิดถูกยังไงช่วยกันแก้ไขคับ**

ถ้าเป็นพระแม่โชตานิการัมบัควาตรี รู้จักครับ เป็นพระประจำเมือง เกลาร่า แต่ไม่ทราบว่าจะเป็นองค์เดียวกันกับที่ถามรึป่าว

อันนี้เป็นรูปเคารพของพระแม่ครับ

ถามคุณเจ้าของกระทู้ก่อนว่าใช่องค์นี้ไม๊ครับ ถ้าใช่เพลงบูชาและประวัติจะเอาลงให้ครับ

ขอบคุณน้องซันด้วย
สบายดีไม๊ครับ ไม่ได้คุยกันนานแล้ว
พี่ยังดีใจครับ ที่ยังไม่ได้ห่างหายไปไหน

สบายดีคับ...ม่ายด้ายหายไปไหน อยู่แถวๆนี้แหละ
แต่บางที ก็ม่ายค่อยด้ายตอบอ่ะคับ
กลัวตอบผิด เด๋วคนเค้าว่าเอา อิอิ

เริ่มมีคนที่เขานับถือพระแม่ที่เป็นเทพประจำเมืองกัน  เทพแห่งการรักษาโรค  เทพแห่งอาหาร  เหมือนกันเนอะ

ก็แล้วแต่ความศรัทธาของแต่ละคนเนอะ  กิมไม่ได้ลบหลู่นะคะ

แค่บางที งง กับชื่อ  และไม่รุ้จักเลยอ่ะค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]