Loader

อยากทราบว่า พิธ๊ โซฮา นี้คืออะไรหรอคับ

Started by ฟู_Alone_(o_O), September 04, 2009, 19:15:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เวลาผมไปงานไหว้ครูทุกที่จะมี วงโซฮา มาร้อง เชิญองค์เทพ
ผมเลยอยากรูว่า พิธี โซฮา คืดอะไร มีที่มา จากไหน หรอ คับ

คือ ผมทำรายงาน อยู๋อ่ะคับ

พิธีโซฮา คือ การสวดสรรเสริญ บูชาองค์เทพ  และกล่าวบูชาพระนามองค์เทพ และบูชาด้วยด้วยเครื่องอารตรี ก่อกองกูด กองไฟ บูชาไฟ ด้วยน้ำมัน ถั่ว งา ผลไม้ ถวายองค์เทพ โดยบูชาในกองกูด กองไฟ

จริงๆแล้ว  โซฮา   หรือ สวาฮา  พิธีบูชาไฟ  โดยการก่อไฟกองกูณ  เรียกอีกอย่างว่า  พิธีฮาวัล (HAWAL) หรือโฮมัม(HOMAM) รายละเอียดก็อย่างที่ได้กล่าวไปแล้วโดยคร่าวๆ  ซึ่งการบูชาไฟ  พิธีแต่ละที่ก็จะแตกต่างกันไป  ของบูชาก้แล้วแต่องคืเทพประธานของงานนั้นๆครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]