Loader

ขอความรู้ เรื่องใบไม้ประจำองค์พระพิฆเณศ ที่ใช้เป็นอาวุธหน่อยครับ

Started by poomjai, September 07, 2009, 00:57:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอความรู้ เรื่องใบไม้ประจำองค์พระพิฆเณศ  ครับ   ผมอยากทราบว่าองค์พระพิฆเณศมีใบไม้อะไรประจำองค์และที่เป็นอาวุธไหมครับ
ใช่หญ้าคาหรือเปล่าครับเพราะเท่าที่ทราบมาว่าหญ้าคาเป็นอาวุธองค์เทพ   หรือหญ้าแพรกครับ
เช่น พระแม่กาลี   มีใบนีมเป็นอาวุธไว้ขับไล่สิ่งอัปมงคล

เท่าที่ผมพอจะมีความรู้ที่สะสมอยู่บางเพียงเล็กน้อยอะ ใบนีม(ใบสะเดา)อะไม่ได้เป็นอาวุธ
เเต่ความหมายของใบนีม(ใบสะเดา)หมายถึงดวงตาของพระเเม่ไม่ใช่หรือคราบ ผมไม่รู้นะคราบว่าที่ผมเข้าจัยเนี่ยถูกหรือเปล่านะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

เรื่องใบนีม ถือเป็นอาวุธของพระแม่ก็สามารถเรียกแบบนั้นได้เช่นกันครับ ถ้ามองกันในแง่ของการขับไล่สิ่งอัปมงคลครับ แต่ไม่ได้เอาไปตีรันฟันแทงกับใครครับ

อยากทราบเรื่องใบนีม หรือใบสะเดาลองดูตามกระทู้ด้านล่างครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=276.0

ส่วนหญ้าที่เป็นอาวุธของพระเคนชนั้นผมไม่แน่ใจครับ ทราบแต่ว่าหญ้าคาถือเป็นใบไม้ศักดิ์สิทธิ์ไว้บูชาพระเคนช และเป็นไม้ศักสิทธิ์ของฮินดูอีกด้วยครับ เพราะเป็นที่รองประทับขององค์พระศิวะมหาเทพด้วย

ที่หญ้าคาเป้นใบไม้ศักดิ์สิทธิ์เพระในคราวที่กวนเกษียณสมุทร  น้ำอำมฤตที่ราหูกินเข้าไป ได้หยดลงบนพื้นเกิดเป้นหญ้าคา  หญ้าคาฆ่าไม่ตาย  เคยได้ยินคำนี้มะคับ   เอาเท่านี้ก่อนนะ  เด๋วต้องรีบไปธุระ
พอดีนั่งดูกระทู้เก่าๆ เลยเอามาตอบ 
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]