Loader

อยากสอบถามความเห็นเพื่อนๆหน่อยอะคราบว่าจะทำอย่างไรดี

Started by kearnice, September 07, 2009, 07:20:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

นี้ก้อไกล้จะถึงงานเเห่พระเเม่ศรีมหาอุมาเทวี ผมจึงมีความคิดที่อยากจะถามเพื่อน ๆ ซักหน่อย
ว่าผมตั้งโต๊ะไหว้พระเเม่มา 5 ปีละทุกปีที่ตั้งก้อจะมีพวกร่างสรงบ้าบ่อคอเเตกมาร้องเเหกปากกรี๊ด ๆ อยู่ที่หน้าโต๊ะตอนไหว้ทุกปีเห็นเเล้วก้อหดหู่จัย
เเล้วในเเต่ละปีผมก้อจะหาวิธีไล่อีพวกบ้า ๆ เนี่ยทุกปีบางก้อผลักออกไปเลยบางก้อเอาธูปที่กระธางจี้ไล่ไป ก้อยังไม่วายมีมาให้ไล่ได้ทุกปีจิง ๆ ปีนี้ผมเลยคิดว่าจะเขียนป้ายติดไว้หน้าโต๊ะซะเลยว่า"กรุณาอย่าลงสรงหน้าโต๊ะ ขณะไหว้กรุณาควบคุมตัวเองด้วย  "เเล้วพอไกล้ที่พระเเม่จากที่วัดมาถึงค่อยดึงป้ายออก เพื่อนๆ คิดว่าเป็นไงบางอะคราบ เเรงไปไหมคราบ เเล้วก้ออีกวิธีหนึงที่ผมคิดว่าปีนี้จะใช้ไล่พวกบ้าบ่อคอเเตก คือเอาน้ำมันรอนสันไปด้วยทำเป็นเเม่ลงเมื่อไรก้อเอารอนสันราดที่พื้นเเล้วจุดไฟถวาย เห็นเขาว่าพระเเม่ชอบเล่นไฟ อิอิอิ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

เตื่อนคุณ kearnight ครับ

เรื่องกฎ กติกา มารยาท ในการใช้เว็บบอร์ดครับ ในส่วนของการกล่าวถึงการทรงเจ้าเข้าผี และ การใช้วาจาครับผม

*** เรื่องที่คุณ kearnight กล่าวมาข้างต้น ตามความคิดผมนะครับ ***

ปล่อยเค้าไปเถอะครับ เพราะการไปตั้งโต๊ะรับพระแม่ทุกๆ ปีนั้น

ผู้ที่ไปส่วนใหญ่ไปด้วยใจอันบริสุทธิ์ ไปเพราะความศรัทธาจริงๆ ผมไม่อยากให้ไปแบบใจขุ่นนะครับ

ทำหรือไปตั้งโต๊ะหรือไปรับพระแม่อย่างมีความสุขดีกว่า

เวลาผมเดินไปตามโต๊ะต่างๆ ทุกโต๊ะต่างทำทุกอย่างตั้งแต่จัดโต๊ะวางองค์อย่างเต็มความสามารถ เห็นแล้วก็ชื่นใจครับ

เหมือนธรรมอย่างหนึ่ง คือ ใส่บาตรอย่าเลือกพระ ให้คิดเสมอว่าการใส่บาตรคือการทำบุญ เราก็จะได้บุญกลับมาครับ

แต่ถ้าเราใส่บาตรมัวแต่ไปคิดว่า พระองค์นี้ฉันไม่ใส่ หรือ ผมไม่ใส่เพราะปฎิบัติกิจสงฆ์ไม่ดี นั่นคือเราต้องละเว้นจากการ

ทำบุญในเวลาอันใกล้ให้ไกลออกไปเพื่อรอพระองค์ใหม่ ผมว่ามองข้ามจุดตรงนี้ไปดีกว่าครับ ทำตัวเราให้ดี โต๊ะเราให้งาม

เพื่อรอรับพลังศรัทธาอันยิ่งใหญ่ดีกว่าครับ

ฝากไว้แค่นี้ครับ

เห็นด้วยครับ  ความศรัทธาไม่จำเป็นต้องเลือกปฏิบัติ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยมากๆเลยครับ
หรือไม่ก็อย่าเพิ่งเอาออกมาตั้งครับ
รอให้พระแม่องค์ที่วัดมาแล้วค่อยออกมา

ถ้าถามผม ผมก็เข้าใจความรู้รึกของคนที่เป็นร่างนะครับ
เค้าไม่สามารถที่จะคุมตัวเองได้
ถ้าในทางวิทยาศาสตร์ คนพวกที่เขาเรียกว่าจัดอยู่ในประเภทโรคจิตรชนิดหนึ่ง
แต่ในทางความเชื่อแล้วเค้าก็เชื่อว่าสิ่งที่เค้าเป็นมันไม่ใช่ตัวเค้า
แล้วอย่างนี้จะทำยังไงได้ครับนอกจากยอมรับมันยิ่งถ้าคุณไปทำแบบนั้นเดี๋ยวเค้าก็หาว่าลบหลู่พระแม่อีกทีนี้หละเป็นเรื่องเลยครับ