Loader

คณะพราหมณ์-พระสงฆ์ ใช้ฤกษ์ดีวันที่ ๙ เดือน ๙ ปี ๐๙ ตั้งจิตอธิษฐานถวายพระพรในหลวง

Started by อักษรชนนี, September 07, 2009, 18:50:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คณะพราหมณ์-พระสงฆ์ ใช้ฤกษ์ดีวันที่ ๙ เดือน ๙ ปี ๐๙
ตั้งจิตอธิษฐานถวายพระพรในหลวง

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ ๗ กันยายน ๒๕๕๒
.
.
คณะพราหมณ์-พระสงฆ์ ใช้ฤกษ์ดีวันที่ ๙ เดือน ๙ ปี(ค.ศ.) ๒๐๐๙ เชิญชวนคนไทยตั้งจิตอธิษฐานถวายพระพรในหลวงให้มีพระชนมายุยิ่งยืนนาน ให้ประเทศไทยเกิดสิริมงคล พระราชครูวามฯ ชี้เป็นวันมหามงคล เริ่มต้นความก้าวหน้าแก่ตนเองและบ้านเมือง

.
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ ๙

วันนี้ (๗ ก.ย.) พระราชครูวามเทพมุนี หัวหน้าพราหมณ์เทวสถานโบสถ์พราหมณ์ กล่าวถึงการประกอบพิธีในวันที่ ๙ เดือน ๙ ปี (ค.ศ.)๒๐๐๙ ว่า คณะพราหมณ์จะตั้งจิตอธิษฐานขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในวันที่เป็นมหามงคลเช่นนี้ ถวายพระพรให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระชนมายุยิ่งยืนนาน เนื่องจากตามความเชื่อของคนไทยคำว่า เก้า พ้องเสียงกับคำว่า ก้าว หมายถึง ความก้าวหน้า ซึ่งวันดังกล่าวยังสอดคล้องกับรัชกาลที่ ๙ อันเป็นที่รักยิ่งของประชาชนชาวไทยด้วย จึงนับได้ว่า เป็นวันมหามงคลที่จะทำให้เกิดความเป็นสิริมงคลต่อตนเอง สร้างความดี ที่จะถวายพระพรแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

.
พระราชครูวามเทพมุนี (ชวิน รังสิพราหมณกุล)

“เครื่องหมายเลข ๙ ไทย จะเขียนเหมือน อุนาโลม บนหน้าผากองค์พระศิวะ หมายถึง ตาที่สาม คือ ความมีสติ ความรอบคอบ และความมีปัญญา ก็จะสามารถมองไปในที่ไกลๆ ได้เป็นร้อยปี พันปีได้ ถือเป็นเครื่องหมายหรือเลขมงคลของศาสนาพราหมณ์ ในขณะเดียวกันการดำเนินฤกษ์ยามที่ดีก็จะยึด เก้า คือ ความก้าวหน้า ในช่วงนี้คนก็นิยมวันที่ ๙ เดือน ๙ ปีฝรั่งก็ตรงกับปี ๒๐๐๙ เขียนไปทำนองเดียวกัน คือ ความก้าวหน้าอย่างต่อเนื่อง ประกอบกับ ตรงกับรัชกาลที่ ๙ ก็ถือฤกษ์ดีถวายพระพร พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดยขอให้คนไทยไม่ว่าอยู่ที่ไหนตั้งจิตอธิษฐานถวายพระพรแด่พระองค์ท่านและขอให้ประเทศไทยก้าวหน้าตามวันเดือนปีดังกล่าวด้วย”หัวหน้าพราหมณ์กล่าว

ด้านพระธรรมกิตติเมธี โฆษกมหาเถรสมาคม (มส.) กล่าวว่า คณะสงฆ์ทั่วประเทศจะสวดเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระพรแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในวันที่ ๙ เดือน ๙ ปี(ค.ศ.)๒๐๐๙ ซึ่งนับเป็นเลขมหามงคลอุดมมงคลที่จะประกอบสิ่งเป็นมงคล ในการสร้างสิริมงคลให้เกิดขึ้นแก่ชาติบ้านเมือง ดังนั้น คณะสงฆ์ทุกวัดต่างก็จะประกอบพิธีสวดเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระพร ให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเจริญพระชนมายุยิ่งยืนนาน และให้ประเทศไทยเกิดความเป็นสิริมงคลอีกด้วย

ที่มา : http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.aspx?NewsID=9520000103456
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณครับที่นำข่าวสารมาประกาศบอกกล่าวกันให้ได้รับทราบกัน...........

แล้วที่ไหนมีกิจกรรมอะไรอย่างไรเวลาเท่าไรบ้าง..........................................................

ใครทราบอะไรยังไงที่ไหนก็มาบอกเล่ากันบ้างนะครับ......................เผื่อมีเวลาและสะดวกจะได้ไปร่วม........................

ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Quote from: shakthi_avataram on September 07, 2009, 22:43:19
ขอบคุณครับที่นำข่าวสารมาประกาศบอกกล่าวกันให้ได้รับทราบกัน...........

แล้วที่ไหนมีกิจกรรมอะไรอย่างไรเวลาเท่าไรบ้าง..........................................................

ใครทราบอะไรยังไงที่ไหนก็มาบอกเล่ากันบ้างนะครับ......................เผื่อมีเวลาและสะดวกจะได้ไปร่วม........................

ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ตอนนี้ยังไม่มีกิจกรรมที่ชัดเจนนะครับว่าจะมีการจัดในรูปแบบใด

เพราะไม่แน่ใจว่างานนี้ทางคณะพราหมณ์จะจัดกันเป็นการภายในหรือเปล่า  เดี๋ยวจะลองสอบถามข้อมูลให้นะครับ

แต่อย่างไรเสีย ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมจะนำมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

... ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ...

ขอบคุณครับน้องคิวสำหรับข่าวดีๆ แบบนี้

เชื่อว่าคนไทยรักพระองค์กันถ้วนทั่วทุกคนครับ