Loader

ใกล้งานนวราตรีเเล้ว ผมยังไม่รู้เลยว่าเขาบูชาพระเเม่ กาลี กันไหน ช่วยบอกทีคับ

Started by มหากาลี จุดติ, September 07, 2009, 21:13:00

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ใกล้งานนวราตรีเเล้ว ผมยังไม่รู้เลยว่าเขาบูชาพระเเม่ กาลี กันไหน ช่วยบอกทีคับ
ผมจะได้เตียมตัวอะคับ ช่วยบอกทีนะ ขอบคุรคับ

ตั้งใจแต่จะบูชาพระแม่กาลีพระองค์เดียวเลย  

จริงๆ แล้วมันตอบยากครับ อย่างที่เห็น เพราะประเทศอินเดียพื้นที่ค่อนข้างกว้างขวาง ทำให้ธรรมเนียมปฎิบัติ หรือพิธีกรรมทางศาสนาบางครั้งก็แตกต่างกัน อย่างเช่น นวราตรี

บางส่วน จะบูชา นวทุรคา ((คือ 1 วัน 1 รูปปางของพระแม่ทุรคา อย่างที่มีเพื่อนบอกไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้))

บางส่วน เค้าจะแบ่งเป็นสามส่วน คือส่วนละสามวัน โดยส่วนแรกเค้าจะบูชาพระแม่ทุรคา ส่วนที่สองเค้าจะบูชาพระแม่ลักษมี และส่วนที่สามเค้าจะบูชาพระแม่สรัสวตีครับ

บางส่วน จะบูชาพระองค์ตามรูปปางที่ฆ่าอสูรครับ

ถ้าถ้าตั้งใจจะบูชาพระแม่กาลี ผมลอง อินเตอร์เซ็กชั่นจากหลายๆ ส่วนนะครับ คือวันแรกของเทศกาลนวราตรีครับ

สรุปให้กันไปเลย แฮ่ๆๆๆ

ขอบคุรมากนะคับ คุนกาลีทัส
ปล.การที่นับถือเทพองค์เอียว มันไม่ผิดนะคับ การที่เราศรัทาอะไรซักอย่างและปฎิบัติต่อสิ่งที่เราศรัทา ผมว่าสบายใจดีนะ
ผมไม่ได้ไม่ชอบเทพองค์นะ เทพทุกองค์ผมก็เครารพนะ เจอที่ไหนผมก็ยกมือไหว้นะคับ เพียงแต่ใจผมมุ่งมั่นและสรัทาพระเเม่กาลีมากก็เท่านั้น

555+ ผมแซวเล่นน้า

ปล. สนตนธรรม = พระเจ้ามีพระองค์เดียวครับ แต่มาได้ในหลายรูปตามหน้าที่ของพระองค์เท่านั้นครับ

ที่ผมว่า ตั้งใจแต่จะบูชาพระแม่กาลีพระองค์เดียวเลย

คือผมเห็นว่าคุณ nononoo ตั้งกระทู้ส่วนมากเกี่ยวกับแม่กาลีเท่านั้นเองค๊าบ

โปรดอย่าเข้าจายผมผิด