Loader

ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ การบูชา แลพ ปางของพระแม่ครับ

Started by jojo, September 10, 2009, 18:03:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ ผมไปบูชา เทวรูปของ พระแม่อุมา มาน่ะครับ แต่พอมีคนถามว่าปางนี้ คือ ปางอะไร ผมก็ตอบไม่ถูกน่ะครับ ยังไง รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยน่ะ ครับ

และผมบูชาองค์พระคเนศ พระศิวะ พระแม่อุมา ตามลำดับน่ะครับ แต่ถ้าผมจะทำ อารตี ต้องทำอย่างไรบ้างครับ แอบ งง กับ กระทู้ ที่ทุกท่านเขียนไว้ครับ แบบว่าอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ คือการทำอารตี ผมเอง เหมือนกับมีความรู้สึกว่า ต้องมีน่ะ ต้องทำน่ะ  แต่ก็ไม่รู้ว่าต้องไปซื้อ หรือ ต้องใช้อะไรบ้างครับ ต้องทำทุกวันไหม เริ่มจากองค์ใดก่อน แล้ว ในระหว่างทำต้องสวดมนต์ในบทใด ครับ โดยส่วนตัว ก็สวดมนต์ ถวาย น้ำ น้ำแดง หรือ น้ำชา และ ดอกไม้ เช่น มะลิ หรือ ดาวเรือง กุหลาบ ท่านอยู่แล้ว ผมไม่ได้จุดกำยาน หรือ ธูป น่ะครับ เพียงแต่ อยากรู้ว่า เราต้องเพิ่มอะไรในตรงไหนบ้าง ผมเองเน้นในเรื่องการปฏิบัติบูชาอยู่แล้วน่ะครับ ในเรื่องของการนั้งสมาธิ

รบกวนขอคำแนะนำผมหน่อยน่ะครับ
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

พระแม่ของคุณที่นำรูปมาให้ดูนี้คือพระแม่ศิวากามี (Sri Shivakamiamman)

พระแม่ปางนี้จะอยู่คู่กับพระศิวะนาฏราช (Sri Natarajan)เสมอครับ

ขอบคุณครับ คือ ผม วางองค์ท่าน แบบนี้ ถูกไหมครับ  รูปนี้เป็นรูปที่เชิญท่รนลง มา เพื่อวัด ขนาด ครับ เพื่อทำฐานบูชาใหม่ ครับ

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

ถ้าความเห็นส่วนตัวนะครับ  น่าจะเชิญพระศิวะกับพระแม่  ขึ้นไว้เป็นประธานคู่กัน  แล้วตั้งพระคเณศรองหลั่นลงมาตั้งไว้เบื้องหน้าพระองค์ทั้ง2  ในฐานะ  ผู้ประทานความสำเร็จและบุตรแห่งมหาเทพ   ถ้ามีปัจจัยหน่อย  แต่งองค์ให้ท่าน  รับรองว่า  สุดยอดเลยครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

แล้วต้อง แต่งองค์ท่านยังไง บ้างครับ ต้องไปซื้อหรือจัดหาอย่างไร รบกวนแนะนำผมหน่อยน่ะครับ แล้วอีกเรื่อง อารตี ท่านใดพอรู้แนะนำผมหน่อยน่ะครับ ข้อความใน กระทู้แรกเลยอ่ะครับ เรื่องอารตี

ขอบคุณครับ

องค์พระพิฆเนศสวยมากค่ะ

ส่วนเรื่องการทำอารตีนะคะ  กิมไม่ค่อยมีความรู้มากหรอกค่ะ  และยอมรับเลยว่าไม่เคยทำ

แต่ได้ยินเพื่อนเล่าให้ฟังว่า เพื่อนของเค้าอีกทีก็นับถือเทพเจ้าของฮินดูนี้แหล่ะค่ะ  และเค้าจะทำทุกวัน

และก็ไม่ใช่เวลาเดียว เช้า สาย บ่าย เย็น เค้าก็ทำ

แต่พิธีการนี้ต้องขอผู้ที่รู้จิงมาช่วยตอบอีกทีค่ะ  แต่เท่าที่รู้มานะคะ ขณะที่คุณอารตีอยู่นั้น คุณต้องสวดภาวนาหรือพระนามของเทพองค์ที่คุณอารตีอยู่นะคะ

อันนี้ไปก๊อปมาให้อ่านนะคะ  ลองศึกษาดูนะคะ

การอารตีนั้น
หรือในทางศาสนพิธีจะเรียกว่า นีราชนมฺ ถ้าพอจะเทียบกับพิธีพราหมณ์ของฝ่ายไทยคือการเวียนเทียนสมโภช ในตอนท้ายของพิธีครับ สายการ
นับถืออยู่ที่ว่าแต่ละคนนับถือตามสายคัมภีร์ใด และเป็นนิกายใด เพราะ การทำอารตีจะมีพิธีที่ผิดแผกกันไปตามแต่สายของตนเองครับ
การอารตี หรือนีราชนมฺ ตามประเพณีฮินดูอาจแบ่งกว้างๆออกได้เป็น 2 ลักษณะครับ

1.สนฺธยารตี คือการอารตี ที่กระทำในเวลาสนธยา ได้แก่ เวลาเช้า กับพลบค่ำ ทางเทวสถานเทพมณเฑียร ฮินดูสมาช กำหนดให้เป็นเวลา07.00น.และ 19.00น.ของทุกวัน การสนธยาอารตีจะต้องกระทำในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ทุกแห่งไป และมักจะกระทำหลังจากการชุมนุมสวดมนตร์หรือการทำสันธโยปัสนา(ภาวนาประจำวัน) ส่วนการกระทำในบ้านเรือนซึ่งมีการประดิษฐานเทวรูป

ได้มีความเห็นออกเป็นสองฝ่าย นักบวชสวามีบางรูปเห็นว่าไม่ควรทำ เพราะบ้านเป็นที่อาศัยของคฤหัสถ์ชนย่อมมีการกระทำบาปเนืองๆ แต่บางท่านเห็นว่าสามารถกระทำได้ แต่โดยทั่วๆไปถ้าหากมีสถานที่บูชาอันเฉพาะเป็น *** ส่วน ก็น่าจะสามารถกระทำได้ไม่ผิดอะไร แต่ถ้าใครไม่มี สถานที่บูชาเฉพาะก็ไม่ควรกระทำพิธีอารตี ครับ เพียงจุดธูปไหว้ บุชา ธรรมดา เพียงพอแล้ว ของผมเป็นหิ้งโดยเฉพาะ สถานที่เป็น *** ส่วนจึงกระทำอารตี ทุกวันเช้าเย็นครับ แต่บางที ไม่มีเวลา ขี้เกียจ ก็ไม่ได้ ทำ 55+

2.การอารตี หลังการประกอบพิธี การอารตีประเภทนี้จะกระทำหลังจากการประกอบพิธีบูชาตามวาระโอกาสต่างๆ หรือหลังจากการสวดมนตร์ การชุมนุมสวดมนตร์ หรือการที่อาจารย์พราหมณ์นักบวชได้สวดอ่านคัมภีร์ศักดิ์สิทธิ์ เช่น ปุราณะต่างๆ รามายณะ ภควัทคีตา รามจริตมานัส เป็นต้น หรือการทำอภิเษกสมโภชนักบวช คุรุ สิ่งก่อสร้างต่างๆ หรือการต้อนรับผู้มาเยือน การต้อนรับเจ้าบ่าว นักบวช คุรุ(กระทำเบื้องหน้าผู้ที่เราต้อนรับ) ฯลฯ การอารตีเช่นนี้ วิธีการคล้ายแบบแรก แต่ไม่กำหนดระบุเวลา

อุปกรณ์
1.ตะเกียงอารตี ตะเกียงอารตีมีหลายรูปแบบ แต่ตามประเพณีดั่งเดิมใช้ถาด รใส่ข้าวสาร ใบพลูหรือกลีบดอกไม้ หรือผงกำยานหรือกำยานเปียก
(เพื่อไม่ให้ถาดใหม้)วางด้วยการบูรแท่งหรือก้อน ตะเกียงนี้เรียกว่า กรฺปูรฺอารตี จุดไฟที่การบูร อันนี้เป็นแบบโบราณประเพณี ถือว่าไฟจากการบูร
เป็นไฟสะอาด มีกลิ่นหอม
ประเภทอื่นๆ คือใช้ตะเกียงที่มีหลุมจำนวนที่นิยมคือ 5 หลุม ใช้สำลีปั้นก้อน ใช้เนยเหลว(ฆี)เป็นเชื้อเพลิง บางที ก็ใช้ 9 หลุม หรือมากกว่านั้น หรือใช้ชนิดหลุมเดียวก็ได้ หรือนำประทีบ 1 ดวงใส่ถาดก็ได้ ของผม ใช้9 หลุม เพราะ ใหญ่ดี 55+ และมีหลุมใหญ่เอาไว้ใส่ ผงสมุนไพรกำยานเปียก และการบูร
2.ปัญจปาตร หรือถาดโลหะ ไว้รองรับตะเกียง
3.ภาชนะใส่น้ำ ในที่นี้ หมายถึงหม้อครับ หรือสังข์ที่ใช้บรรจุน้ำได้ แต่สายศักติ ใช้ หม้อ ครับ สังข์ของนิกายอื่น
4.ธูป ตามคติฮินดูใช้ 5 ดอก (เหมือนจำนวนประทีป) เพราะเลขห้า หมายถึง ธาตุ5 ตามคติฮินดู (ไฟ(อัคนิ) น้ำ(อาโป) ลม(วาโย) ดิน(ปฤถิวี) อวกาศ)
5.ดอกไม้
6.ระฆัง (ฆันฏา) เอาที่ถือสั่นได้ของผมจะเอาระฆังของวัชระยานมาใช้ครับ อิอิ สวยดี ชอบเลยเอามาใช้

วิธีการ
1.ก่อนทำให้อาบน้ำสนานกายก่อนเข้ามายังห้องพิธี แต่ในขณะอาบน้ำให้ทำจิตให้นิ่งและนึกถึงพระองค์ไว้ หรือสวดมนต์บทโศลกสั้นไปด้วยครับ อิอิ เป็นการรวบรวมจิต ครับ ก่อน ทำพิธี เราต้องมีสมาธิ หลังจากนั้น เข้าห้องพิธีให้เทน้ำจากหม้อเล็กน้อยในอุ้งมือขวา แล้วจิบน้ำจากโคนข้อมือขวา 3 ครั้ง เรียกว่าการอาจมานํ(เพื่อให้เกิดความบริสุทธิ์ การอาจมานํนี้ กระทำก่อนการทำพิธีต่างๆรวมทั้งการสวดมนตร์ละภาวนา)

2. เริ่มด้วยการจุดประทีปหน้าหิ้งเสมอ และถวายกำยานโคน เครื่องบูชาพร้อมใส่ถาดวางรอไว้ ทั้ง นม น้ำ และขนม ผลไม้ ดอกไม้ และเริ่มสวดมนตร์เลือกบทที่ชอบหรือสวดเป็นประจำ หรือบทที่บูชาพระอันประดิษฐาน ณ ที่นั้น ต่อหน้าที่บูชา ของผมเริ่มด้วยบทโศลกบูชา กาเณช แล้วไปที่องค์ประธานของผม คือ สมายัมปูรัม มารีอัมมัน

3. เป่าสังข์สามครั้ง

4. จุดธูปขึ้น เริ่มการอารตี โดยสั่นกระดิ่งในมือซ้าย มือขวาถือธูปวนไปรอบๆ เทวรูปตามเข็มนาฬิกา เริ่มที่พระคเณศก่อน(ถ้ามี)
จากนั้นองค์ที่เป็นประธาน ขณะถวายธูปสวดมนตร์ของเทพองค์นั้น

5.จุดตะเกียงอารตี เริ่มจากพระคเณศก่อน คัมภีร์นิตยฏรมฺ บันทึกว่า การอารตีให้เริ่มจากที่พระบาท พระอุระ พระพักตร์ วนที่องค์พระองค์ละ 9 รอบก็ได้ จนครบทุกองค์ ในขณะอารตีนั้น มือซ้ายสั่นระฆัง มือขวาถือตะเกียงอารตีครับ

6. จากนั้นจึงค่อย เอามือทั้งสองโบกควันไฟศักดิ์สิทธิ์ เข้าสู่ตัวเอง โดยโบกเหนือไฟ แล้วแตะที่ใบหน้า ดวงตาหรือหน้าผาก โดยถือว่าเป็นพรที่พระเป็นเจ้าประทานให้

7. ถือดอกไม้(ถ้ามี)หรือพนมมือ กล่าวสวดมนตร์ หากสวดสันสกฤตไม่ได้ ให้อธิษฐานในภาษาไทย สวดขอพร และถวายดอกไม้นั้น และขอให้
พระเป็นเจ้าอภัยในโทษต่างๆที่เรากระทำเรียกว่า การก
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ส่วนการแต่งองค์ไม่รู้อ่ะค่ะ      คิดว่าน่าจะหาผ้าที่องค์ท่านโปรดสีอะไร  เราก็หาผ้าสีนั้นมาแต่งองค์ให้ท่านมั้งคะ ตามความคิดเห็นของกิม

ไม่อยากจะตอบอะไรมาก เพราะไม่รู้อ่ะค่ะ  มือใหม่เช่นกัน

ก็คงจะต้องอาศัย คุณพี่อาวุโสทั้งหลายในเว็บนี้ล่ะม้างงงง

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

หากท่านผู้รู้ด้านการแต่งเครื่องทรงองค์เทพ  ช่วยแนะนำวิธีการแต่งเครื่องทรงแต่ละขั้นตอนด้วย  จะเป็นการดีมากๆเลยครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

หลังจาก ได้รับคำแนะนำ จากหลายๆ ท่าน ทั่ง ใน เวป และ msn ทั้งในเรื่องของลำดับการตั้งบูชา องค์เทพ และ อารตี ครับ วันนี้ เลยจัดการซะใหม่ โดยไปซื้อของที่พาหุรัด และ กลับมาจัดโต๊ะหมู่ บูชาใหม่ ทั้งหมด และ ทำอารตี วันแรก ติดๆขัดๆ ไปหมด จุดตะเกียงอารตี ตั้งหลายรอบกว่าจะติด ตอนแรกนึกว่าไม่ติดซะแล้ว เลยจะทำใหม่  อีกทั้ง เป่าสังฃ์ก็ไม่ค่อยจะเป็นกับเค้า กว่าจะเป่าครบ 3 ครั้งเล่นเอาหอบ เลยครับท่าน ตอนอยู่ที่ร้านก็เป่าไม่ออกเหมือนกันครับ พี่เค้าสอนตั้งนาน แอบอายเลย แต่พอกลับบ้านเป่าได้ พิธีจริงปุ๊ป ไม่ออกซะงันเรา ผมเอาภาพโต๊ะบูชาที่จัดใหม่วันนี้มาให้ชม น่ะครับ ผิดพลาดอย่างไร แนะนำผมได้น่ะครับ ขอบคุณครับ

งดงามมาก ขอชื่นชมในความศรัทธาของคุณjojo009 จริงๆครับ   
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

บูชาองค์พระวิษณุกรรมเหมือนกันเลย  ขอพรแห่งองค์บรมครูและครูช่างทั้ง 5 ได้โปรดคุ้มครองปกปักษ์รักษาท่านนะครับ อิอิ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ทำไมงาช้างหันแปลกๆ  เอาโค้งเข้าหาหิ้งซะงั้น  ไม่โชว์ความโค้งหันด้านข้างออกล่ะครับ    น่าจะดีกว่านะ  ของแหลมแทงหิ้งอยู๋  มันมะค่อยดีเท่าไร  บางแห่งถืออ่ะคับ  นอกนั้นก็โอเคละครับ 
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]