Loader

ขอรบกวนถามเรื่องสิ่งของชิ้นหนึ่งที่องค์พระพิฆเนศท่านทรงถือหน่อยน่ะคับ

Started by melloncollie, October 12, 2009, 22:00:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ลักษณะจะคล้ายๆถ้วยใส่ของอะไรสักอย่างนี่ล่ะคับ(เล็กๆ,คล้ายๆทรงกระบอกสั้นๆซึ่งมีขอบตั้งขึ้นเตี้ยๆ)

ไม่ทราบว่าคืออะไรหรอคับ?

รบกวนด้วยนะคับ
ขอความกรุณาด้วย

ด้วยความศรัทธาและความเคารพคับ

ไม่เห็นภาพ คงตอบได้ยากอะคราบ
เพราะว่าจินตรนาการของเเต่ละคนไม่เหมือนกันอะ
ทางทีดีถ่ายภาพเเล้วเอามาโพรสไว้น่าจะง่ายกว่านะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ลองดูที่ภาพนะคะ ว่าเป็นชิ้นไหน

ถ้าเป็นชิ้นนี้ คือ  Payasa , Pudding

พระพิฆเนศทรงโปรดสาคูหวาน ทรงโปรดและประคับประคองเป็นอย่างดีเฉกเช่นเดียวกับที่ทรงมีพระเมตตา

ประคับประคองเพื่อมาให้คนอื่นๆเสมือนเป็นเจ้าของร่วมกัน

ชิ้นนี้คือ pot of honey , Madhukumbha

พระพิฆเนศทรงแย้มพระสรวลยามเมื่อมีการถวายหม้อน้ำผึ้งแด่พระองค์ มันเป็นเหมือยกับสิ่งที่พระองค์โปรดปราน

เพราะความหวานที่สุดของมันเอง ถือเป็นของล้ำค่าที่สุด ของสิ่งตอบแทนความพยายาม

พระพิฆเนศทรงได้รับสรงน้ำในแต่ละครั้งจากวัด ซึ่งจะทำการสรงน้ำรดพระกร ทั้ง สองข้างไขว้กันไปมาโดยการใช้

Amrita ตักน้ำรดใส่ Sahasrara ให้รดที่ๆ นั่งของพระองค์ที่ฐานของ Muladhara

ถ้าเป็นถ้วยอีกชนิดหนึ่งที่คล้ายกับถ้วยเล็กๆปากกว้างๆก็น่าจะเป็นถ้วยขนมรันดู หรือ ลาดูป หรือ โมทกะ

ซึ่งถ้าเป็นถ้วยขนมรันดู ความหมายก็คือ พระพิฆเนศทรงโปรดให้พระทน (งา) ของพระองค์ทรงหวานอยู่เสมอ

แต่ขนมรันดูลูกกลมๆ เป็นของซึ่งท่านโปรด มากที่สุด เพราะความหวานของขนม Moskha หรือ Modaka นี้จะช่วยปลดเปลื้อง

ทุกสิ่ง ความหวานของขนมหวานจะทำให้ทุกสรรพสิ่งมีความหวานละมุนละไม และ ขนม โมทกะนั้น เป็นขนมที่พระองค์จะประทาน

เป็นรางวัลให้แก่ผู้ที่เจริญรอยพระบาทแห่งพระองค์

แต่ถ้าเป็นเทวรูปจากฝีมือ ช่างอาจจะเป็นไปได้ว่า สร้างจากจินตนาการ ซึ๋งแต่ละช่างก็ต่างจินตนาการค่ะ

เพราะทุกวันนี้ยังมีการสร้างองค์พระพิฆเนศ ปางทรงคอมพิวเตอร์ และมีหุ่นยนต์หนูเป็นพาหนะ โดยประติมากร

ชาวศรีลังกา ชื่อว่า ติสสะ รณสิงหะ เป็นผู้สร้างค่ะ แต่ก็อย่างที่คุณ gear knight บอกนั่นล่ะค่ะ ว่า

ถ้าโพสรูปมาจะช่วยหาข้อมูลได้ถูกต้องมากขึ้นค่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับข้อมูลนะคะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ยินดีค่ะ ถ้าหากช่วยได้

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

โอ๊ย....รูปปู่พระพิฆเนศ ของคุณเทวาเหนือเกล้า ข้างสวยสวยจัง  ชอบจังเลยยยยยยยยยยยย...
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]