Loader

ฉลองเทศกาลดิปาวาลิ

Started by กาลิทัส, October 16, 2009, 08:38:18

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

October 16, 2009, 08:38:18 Last Edit: October 16, 2009, 17:02:16 by กาลิทัส
  ดิวาลิ หรือ ดิปาวาลิ คืออะไร ?

ดิปาวาลิ มาจากภาษาสันสฤตสองคำคือ ดิปา ซึ่งแปลว่า แสงสว่าง ดังนั้น ดิปาวาลิจึง แปลว่าเทศกาลแห่งแสงสว่างครับ หรือจะเรียกว่าวัน ดิวาลิก็ได้ครับ ตามภาษาฮินดี โดยเป็นประเพณีสำคัญของชาวฮินดูครับ มี่ประวัติความเป็นมาหลายตำนานด้วยกัน ส่วนชาวอินเดียทั่วทั้งประเทศจัดว่าเป็นเทศกาลปีใหม่ของอินเดียเลยทีเดียว

เทศกาลนี้เป็นเทศกาลบูชาใคร ?

เทศกาลนี้เป็นงานที่ฉลองกันทุกรัฐทั่วประเทศอินเดีย แต่ด้วยความใหญ่ของประเทศและวัฒนธรรมที่หลากหลายจึงทำให้ลักษณะของเทศกาลแตกต่างกันไปตามแต่ละพื้นที่ครับ

อินเดียเหนือ จะบูชา

1. พระลักษมี
2. พระรามา และ พระสีดา (โดยเฉพาะเมืองอโยธยา)
3. พระกฤษณะ (โดยเฉพาะเมือง วรินดาวัน และ รัฐคุชราต)

อินเดียใต้ (ทมิฬนาดู) จะบูชา

1. พระ ศรี ปัทมาวาติ ลักษมี อัมมัน

** แต่โดยรวมโดยสรุปคือ ทั่วประเทศจะบูชาพระแม่ลักษมีทั้งสิ้นครับ แม้จะเน้นพระองค์อื่นก็ตามที **

เทศกาลนี้ถูกจัดขึ้นทั้งหมดกี่วัน และ แต่ละวันทำอะไร ???

- ก็แล้วแต่พื้นที่ของประเทศอีกเช่นกันครับ อย่างที่ทางใต้ของอินเดียและทมิฬนาดู จะถูกจัดขึ้น 2 วัน ครับ ส่วนทางอินเดียเหนือ จะจัดงานทั้งสิ้นห้าวันครับ

แต่ละวันก็มีชื่อเรียกแตกต่างกันออกไปครับ

วันแรก Dhan-trayodashi 
วันแรกของเทศกาลเดวาลิ เรียกว่า ธนเตรส (ทะ-นะ-เต-ระ-สะ) โดย ธน แปลว่า ความอุดมสมบูรณ์ครับ คนส่วนมากจะทำความสะอาดบ้านจากด้านบนลงด้านล่างจนสะอาดหมดจดและตกแต่งพื้นบ้านด้าย รํโคลี (รัม-โค-ลี) ผู้หญิงจะจัดเตรียมอาหารคาวหวาน
เชื่อกันว่าวันนี้เป็นฤกษ์งามยามดีที่จะซื้อทองหรือเงิน หรือ ภาพชนะชิ้นใหม่ซักชิ้นหรือสองชิ้น และวันนี้ผู้ใหญ่จะใจดีครับ จะให้เงินเด็กๆ ไปซื้อขนมครับ และในตอนเย็นจะมีการบูชาพระแม่ลักษมีเทพเจ้าแห่งความอุดมสมบูรณ์  มีทั้งการสวดมนต์ และ ร้องเพลง มีการถวายขนมหวาน และ ไนทเวทยัม ครับ

ด้านบนเป็นภาพตัวอย่างของ รัมโคลี ครับที่เอาทรายสีมาตกแต่งที่พื้นครับ

วันที่สอง Naraka Chaturdasi
บูชาพระแม่ลักษมี พระราม และพระกฤษณะ
วันนี้เรียกว่าวัน โชตี้ดิวาลิครับ เชื่อว่าเป็นวันที่พระกฤษณะสังหารนรกสูรทำให้โลกเกิดสันติสุขครับ วันนี้ผู้คนจะตื่นขึ้นมาแต่เช้าอาบน้ำชำระล้างล่างกายทาแป้งผงขมิ้นและทาน้ำมันตามส่วนต่างๆ ของร่างกายครับ

วันที่สาม ดิปาวาลิ

วันนี้ถือเป็นวันฉลองเทศกาลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดครับ เป็นวันที่บูชาพระแม่ลักษมี ทุกครัวเรือนทุกบ้าน เมื่ออาทิตย์กำลังจะตกดินทุกบ้านเรือนจะทำการจุดประทีบไปทั่วทั้งบริเวณบ้าน เพื่อนำมาซึ่งแสงสว่างในบ้าน คนในครอบครัว จะใส่ชุดใหม่ อาบน้ำอาบท่าชำระล้างร่างกายให้สะอาด โดยเชื่อกันว่าแสงสว่างนั้นจะเป็นสิ่งนำทางให้พระแม่ลักษมีมาประทานพรให้แก่คนในครอบครัว อีกทั้งยังขับไล่สิ่งชั่วร้าย สิ่งไม่ดี และความมืดออกไปจากบ้านด้วยครับ คนอินเดียถือเอาวันนี้เป็นวันปีใหม่ของอินเดียครับ เด็กๆ จะจุดพลุเฉลิมฉลองกันทั้งคืนครับ

ขั้นตอนการบูชาครับ

1. ทำความสะอาดห้องพระครับ จากนั้นทำพิธีอัมบิเชกัมเทวรูปด้วยน้ำในขั้นแรก แล้วตามด้วยปัญจมฤตทั้ง 5 หรือน้ำกุหลาบ จากนั้นตามด้วยน้ำสะอาดอีกครั้งหนึ่งครับ ขณะทำพิธีอัมบิเชกัมให้วางประทีบที่ทำจากดินเหนียวไว้ด้านหน้าด้วยครับ

2. ถวายดอกไม้ ผงกุมกุม ผงจันทน์ ผงขมิ้น ธูป และตะเกียงที่บรรจุด้วยกี ครับ

3. ถวายผลไม้ ขนมหวาน กิ่งแอ๊ปเปิ้ล แล้วสวดมนต์ ขับเพลงถวาย แล้วขอพรครับ

การไหว้บูชา เริ่มจากพระเคนชซึ่งเป็นปฐมแห่งการบูชาเสียก่อนครับ ส่วนพระแม่ลักษมีให้นำดอกไม้ที่เตรียมไว้วางไว้ที่พระบาทของเทวรูปครับ แล้วนำเหรียญเงินวางไว้ที่หน้าเทวรูปครับ แล้วทำการอารตีพระองค์ด้วยดอกไม้ครับวนรอบอาจเปิดเพลงอารตีพระแม่ลักษมีไปด้วยก็ได้ครับ หลังจากบูชาเสร็จให้นำขนมแจกเด็กๆ ได้ครับ

บูชาพระลักษมี พระราม พระกฤษณะ จุดพลุเฉลิมฉลอง งานรื่นเริง

วันที่สี่ โควาดรันบูชา
บูชาพระกฤษณะ และทำพฺบูชาเทพเจ้าที่ตนนับถือที่แม่น้ำ

วันที่ห้า เรียกว่า ไภทูช

น้องสาวจะเจิมหน้าผากให้พี่ชายเพื่อให้มีความสุข อายุยืนนาน มีความเจริญในหน้าที่การงาน ฝ่ายพี่ชายก็จะมอบของขวัญและสัญญาว่าจะปกป้องน้องสาวเป็นการตอบแทน

ตำนานที่เกี่ยวกับเทศกาลดิปาวาลิ ???

ตำนานแรก

Dipawali นี้เกิดขึ้นจากความเชื่อในมหากาพย์รามายณะ ตามประวัติกล่าวว่า พระราม (Rama) ซึ่งเป็นอวตารของพระนารายณ์หรือวิษณุเป็นเทวดาในคราบมนุษย์ มีความดีสมบูรณ์แบบไม่มีด่างพร้อยเป็นโอรส ของพระเจ้าทศรถ ซึ่งครองโกศลประเทศ (Kosala) มีเมืองหลวงชื่อ อโยธยา (Ayotaya) พระบิดาของพระรามมีมเหสี ๓ พระนาง คือ เกาศัลยะ (Kaudalya), ไกเกยี (Kaikeyi) และสุมิตรา (Sumitra) พระรามเป็นพระโอรสของนางเกาศัลยะ มีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะสืบทอดราชสมบัติต่อจากพระบิดา

ส่วนพระนางไกเกยี มีโอรสองค์หนึ่งชื่อ ภรต เกิดอิจฉาพอดีกับนางไกเกยีเคยได้รับพรพิเศษ ๒ ข้อจากท้าวทศรถในคราวช่วยเหลือพระองค์ให้รอดชีวิตจากศัตรูในสงครามจึงทูลขอราชสมบัติให้กับพระภรต ถือเป็นพรข้อแรกแต่ถูกพระเจ้าทศรถทักท้วงว่า จะให้เราเอาลูกรามของเราไปไว้ไหนเล่า นางจึงขอพรข้อสองว่าให้พระรามไปอยู่ป่าสัก ๑๔ ปี ระหว่างนี้ก็ให้พระภรตครองราชย์ไปก่อน กษัตริย์ตรัสแล้วไม่คืนคำแม้จะต้องระกำกับพรดังกล่าว

พระเจ้าทศ รถจำต้องทำตามพรที่ให้ไว้ แต่พระรามซึ่งรักษาเกียรติและพระดำรัสของพระบิดา ก็ยินดีรับและออกไปอยู่ป่ากับนางสีดามเหสีซึ่งเพิ่งแต่งงานกันพร้อมพระลักษมัน (Lak man)พระอนุชา ต่างมารดา แม้จะได้รับการอ้อนวอนจากพระภรต ซึ่งไม่รู้ไม่เห็นกับการกระทำของพระชนนีว่าให้พี่รามครองราชย์เถิด แต่พระรามใจแข็งพูดคำไหนคำนั้น ยอมลำบากไปบำเพ็ญเพียรกัน ๓ พระองค์ และได้ต่อสู้กับราวัณตามมหากาพย์รามายณะ จนกระทั่งอยู่ในป่าครบ ๑๔ ปีที่รับปากไว้กับพระบิดา อโยธยาจึงจัดพิธีต้อนรับการกลับคืนมายังพระนครโดยการจัดประทีป โคมไฟตั้งวางเรียงรายเป็นแถวตามถนนหนทาง ตามอาคารบ้านเรือนสว่างไสวไปทั่วทั้งเมืองเป็นที่มาของเทศกาล Dipawali ในที่สุด

ตำนานสอง

เชื่อกันว่าเป็นวันประสูติพระแม่ลักษมี คือ ถือกำเนิดจากการกวนเกษียรสมุทร ณ วันนี้ แต่เท่าที่ผมทราบ วันประสูติพระแม่ลักษมีนั้นตามปฏิทินฮินดูจะเป็นอีกวันหนึ่งครับ ราวเดือน มีนาคม เค้าเรียกกันว่าวัน มหาลักษมี จยันติ ครับ

ตำนานสาม

เพื่อฉลองชัยที่พระกฤษณะ เอาชนะนรกสูร (Narakasura) เนื่องจากอสูรตนนี้อาศัยอยู่ในความมืดและเมื่อใดก็ตามมีผู้จุดตะเกียงเพื่อใช้แสงสว่างเมื่อนั้นนรกสูรจะสังหารเสีย เมื่อพระกฤษณะทรงรับรู้ถึงเรื่องราวต่างๆ จึงฆ่านรกสูรเสีย ดังนั้นจึงเชื่อว่าการจุดประทีบ เป็นการขับไล่นรกสูร (สิ่งไม่ดี) และเป็นการอัญเชิญ พระกฤษณะ หรือ เทพเจ้าต่างๆ (สิ่งดี)เข้ามาช่วยปัดเป่าสิ่งไม่ดีต่างๆ 

***** ส่วนวันมหากาลีบูชานั้น ลักษณะการบูชาจะคล้ายคลึงกัน คือ มีการจุดประทีบวนรอบพระแม่กาลี แล้วนำมาวางไว้หน้าบ้านให้พระแม่คอยขับไล่สิ่งไม่ดีออกไปเช่นกันครับ แต่ดิปาวาลิทำช่วงพระอาทิตย์ตกดินครับ แต่ ของพระแม่กาลีนี่ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดจะบูชาตอนเที่ยงคืนครับแต่ส่วนมากจะจัดงานขึ้นทางตะวันออกของอินเดียครับผม *****

ขอบพระคุณที่มา : รวบรวมความรู้เกี่ยวกับเทศกาลดิปาวาลิทั้งหมดไว้ที่นี่ครับ http://www.diwalifestival.org ขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ

กำลังเพลินเลยค่ะ

งั้นเด๋วแวะมาดูใหม่คะ  พรุ่งนี้แล้วสินะ

ขอบคุณค่ะพี่ยีนส์ที่นำข้อมูลมาให้ได้อ่านกัน
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

รักพระแม่ลักษมีสุดดวงใจ พระแม่คือเทวีที่มีความงดงาม อ่อนโยน
พระแม่ทำให้ทุกสิ่งบนโลกหมุนเวียน  พระแม่ไม่เคยทอดทิ้งลูกทุกคนที่เอ่ยแค่ชื่อพระแม่
ขอพระแม่จงสุขเกษมสำราญ และให้ลูกหลานร่ำรวยเงินทอง ด้วยเถิดพระเจ้าคร่ะ

พระแม่บอกเชิญ หยิบบ อิอิ...

พี่น้ำหวานเจี๊ยบหยิบมาแล้วนะค่ะ  กระเป๋าตุงเชียว อิ๊อิ๊
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

ขอบคุณค่ะ พี่กาลิทัส สำหรับข้อมูลดี ๆ ที่ทำให้รู้จักวันดิวาลีมากขึ้น
ส่วนของคุณอักษรชนนี และคุณ sweetin love ขอบคุณสำหรับภาพงามๆนะคะ
จะได้เป็นแนวทางในการบูชาองค์พระแม่ลักษมีเช่นกันค่ะ 

พร้อมกันนี้ขออวยพรให้พี่น้องชาว HM และทีมงาน HM เวปแสนดี

ขอให้ทุกท่านมีความสุข

ขอองค์พระแม่ลักษมีได้โปรดอวยพระพร

ให้ทุกท่านมีแต่ความสุขและร่ำรวยขึ้นทุกท่านทุกคนค่ะ

โอม ศรีคเณศายะ นะมะฮา
โอม ศรี ลักษมี เจ นะมะฮา
โอม ศานติ ศานติ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

สาธุ เจ้าค่า ขอพระมหาเทวีแห่งโภคทรัพย์และความสมบูรณ์พูนสุข จงเจริญ

หาก หมู ญ. มีวาสนา จะไปร่วมงานที่วัดแขกพรุ่งนี้นะเจ้าคะ สาธุ สาธุ

เสร็จแล้วค๊าบ   ส่วนบทความไหนที่ติดค้างไว้ ผมจะค่อยๆ ทยอยลงให้ครับ พอดีช่วงนี้ยุ่งๆ ครับ

คุณ nai 3  เด๋วเรื่องศิวลึงค์ 12 แห่งจะลงให้นะครับ

ขอบคุณค่ะพี่ยีนส์สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุนมากจิงๆคับ พี่กาลิทัส :'D

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ  ขอองค์มหาเทวีคุ้มครอง  และประทานพรความมั่งคั่งให้กับทุกท่านนะครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณคัฟ
ที่ยังม่ลืมของผมอะ
คุคุ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆครับ สุขสันต์วันดิปาวาลี ทุกๆท่านนะครับ

ขอพระบารมีพระพิฆเนศวร พระวิษณุเทพ พระแม่ลักษมี ประทานพร ทุกท่าน ชาวชุมชนคนรักฮินดู ให้มีความสุข ความสำเร็จ หน้าที่การงาน เงินทองไหลมาเทมาไม่ขาดสาย ในวาระ ฉลองเทศกาลดิปาวาลิ ปี 2552 ณ วันนี้เวลานี้ และวินาทีเป็นต้น ไป โอมศรีฆะเนศายะ  นะมะฮา โอม นะรายะ นะมะฮา โอม ศรีมหาลักษมี เจนะมะฮา    

เพิ่งจุดผางประทีปเสร็จวางไว้รอบเลย  เสียดายกล้องเกิดขัดข้องเลยอดถ่ายมาให้ชม  สวยงามมากๆครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ได้ความรู้อีกแล้ว แต่ยังอ่านไม่จบ
แด๋วพรุ่งนี้มาอ่านต่อนะครับ
ขอพระแม่ลักษมี โปรดประทานพร ให้คุณ กาลิทัสและทีมงาน
ร่วมทั้งสมาชิกทุกท่าน รำ่รวยโชคดีทุกคนครับ

สาธุๆๆๆๆๆค่ะ......ได้ความรู้เยอะมากๆๆๆๆๆๆ

รักพระแม่ลักษมีที่สุด
  ชีวิตไม่มีใครเลือกเกิดได้..แต่ทุกคนเลือกที่จะเดินในทางที่ตัวเองเลือกได้..คุณเลือกเดินทางไหนค่ะ

เสียดายค่ะ ที่ไม่ได้ไปร่วมพิธีที่วัดแขก เพราะว่าพอดีติดธุระไปต่างจังหวัดกลับมาไม่ทัน แต่ว่าตอนเช้าเดินไปไหว้ และก็มาไหว้ที่ห้องพระที่บ้านแล้ว พอดีธุระที่ไปทำสถานที่ตรงนั้นมีเทวรูปพระแม่ลักษมีพอดี เลยบอกผู้ร่วมเดินทางให้จุดประทีปถวายแล้วบูชาพระแม่ จึงเดินทางกลับ
ใครทำพิธีบูชาท่านอย่างไร อย่าลืมมาเล่าให้ฟังกันบ้างนะคะ

ขอพรพระแม่คุ้มครองทุกท่านค่ะ

ไปงานพระแม่ลักษมี ที่วัดแขก มา สนุกมากเลย

ได้รับสิ่งดีดี มา มากมาย

พราหมณ์ พรม น้ำมนต์ เต็มหน้า เลย

มีความสุขมากกกกกกกกกกกกก

ไปร่วมงานที่วัดแขกมาแล้วครับ เมื่อวานนี้ ดอกบัวสีชมพูบานสะพรั่งทั่วทั้งถนนปั้นเลยครับ

เกตุก็ไปงานวันที่17ค่ะขบวนแห่ออกจากวัดเกตุก็ถวายดอกบัว

ให้พระแม่ปีนี้เกตุเดินตามขบวนแห่ด้วยนะเอาบุญมาให้นะคะ

สำหรับทุกท่านที่ไม่ได้ไปคะ

อยากได้เพลง ที่เปิดเข้ามาหน้าเว็ปแล้วจะได้ยินเลยอ่าคับ เป็นบทสวดใช่เปล่าคับ อยากได้มากมาย ขอหน่อยได้เปล่าคับ