Loader

Dipawali By GUNZe คับ

Started by Ashanti, October 21, 2009, 01:37:16

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

งานบูชาพระแม่ลักษมีเทวี ที่บ้านคับ แบบเล็กๆ ธรรมดาเบาๆ แต่ศรัทธา เกินร้อยล้านนเลยคับ ( คือมันประมาณความศรัทธามะได้ง่า)
จัดคนเดียว ไม่สวยหรือผิดประการใด  ขออภัยมา ณ ที่นี้นะคั๊บ

ตั้งแต่หน้าประตูเลยละกันคั๊บบบ

หิ้งพระแม่ลักษมี (ดอกไม้จัดเองง เลยมะค่อยสวยเท่าไหร่เลยอะค๊าบบ)

ของบูชาคั๊บ (ที่ของน้อยเพราะว่าถวายเสดแล้ว มะค่อยมีคนทานอะคับ)

พระแม่กาลี คั๊บ

ยังไงก็รบกวนพี่ๆน้องๆป้าๆอา ช่วยติชมกันด้วยนะคั๊บบบ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

สวยแล้วครับ เห็นแล้วนับถือ นับถือ
ขอบารมี พระแม่ลักษมี คุ้มครองนะครับ

สวยงามดีนิคะ คุณ กัลป์ แหม ชอบใจผ้าจังเลย สีทอง สว่างตาดีค่ะ ส่วนดอกไม้ก็น่ารักค่ะ

แต่งองค์พระแม่ก็สวยค่ะ  ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะคะ  สาธุ อนุโมทนา ใน ศรัทธาของคุณกัลป์ด้วยค่ะ

โอม ศรีมหาลักษมี เจ นะมะฮา

โอม ศานติ ศานติ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

งามเเท้เเม่คุณ เห็นถึงความตั้งจัยของน้องเเล้วตกนิ้วให้เลยจ้า 
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

"สุโก้ยยยยยยยยยยย"

ดูเรียบง่าย แต่ศรัทธาเต็มร้อยครับ เยี่ยมไปเลยเจ้ากัลล์

โห...น้องกัล นี่ขนาดแบบเล็กๆๆ ธรรมดานะคะ

พี่ว่าเราจัดได้สวยเลยทีเดียว

ขอองค์พระแม่คุ้มครองน้องกัลด้วยจ้า
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านนนน อย่างเป็นล้นพ้นคั๊บบ ห๊าๆๆๆ

ปลื้มจัยจังเลยย  จัดแบบเงอะๆงักๆๆ  ห๊าๆๆๆ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

สวยมากๆๆๆเลยคะเห็นแล้วยากเข้าไปไหว้พระแม่

จังเลยคะ

ยกนิ้วให้เลยคร้า สวยสุดๆ จร้า น้องกัลลล "โอมศรีมหาลักษมีเจนะมะฮา" ขอพระแม่ทรงประทานพร ให้เจ๊ บ้างเน้อ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

จัดได้สวยมากเรยคับพี่กัลล์
สวยมากๆคับ
อยากจัดได้แบบนี้บ้างจัง

โอม ศรี มหาลักษมี มาตา
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

แหม กัล ที่แปลว่า หิน หินที่คงทนในการบูชาพระแม่ด้วยจิตบริสุทธ์

จัดดอกไม้ได้ตูมเหมือนเดิมเลยนะ

แต่เสียดาย ส่าหรีๆๆๆๆๆอะ

จัดการด้วยนะจ้ะ เด๋ยวแม่ท่านไม่ปลื้ม

ขนาดวัดทางทมิฬที่ทุรบางที่เค้ายังเอาผ้าบริสุทธ์หรือผ้าขาวม้ามาแต่งเลย

5555+

มีเงินแล้วรีบตรงไปพาหุรัดด่วน

[HIGHLIGHT=#ffff00]
555 งามค่ะ คุง ลูกกัล พระแม่ ประทานพร รวย อมตะ น๊าส์

ของบูชาเปงแค่ อามิสบูชา ขอแค่ใจบริสุทธิ์ในศรัทธา นั่น คือ คำตอบ แห่ง ความจริง

ต่อให้มีเพียงนึงประทีป  แสงหนึ่งดวงที่จุด ต่อให้ประทีปนั้น มิใช่แสงสว่างประทีปจากตะเกียงน้ำมัน

แต่

ถ้าประทีปนั้น จุดโดยศรัทธาในใจ แสงสว่างนั้น ย่อมมีความสว่าง มากกว่า แสง ชะนวน นับ 1000 เส้น แสงตะเกียง นับ 1000 ดวง

เหมือนดั่งพระมารดา เพราะ พระองค์ คือ เเสง สว่าง  ที่นำพาสู่ความสุข นำพาสู่สติปัญญา นำพาสู่จุดหมายอันยิ่งใหญ่ ดังนั้น ไม่มีแสงใด ยิ่งใหญ่ไปกว่าแสงศรัทธา ไม่มี ชะนวนเส้นใด จุดแล้วไม่มีวันหมด จงจุด ด้วยชะนวนแห่งศรัทธา เพราะ ชะนวนเส้นนี้ไม่มีวันหมดแน่นอน ตราบใดที่ใจเราคงมั่น เพราะ ชะนวนเส้นนี้ คือ ตัวตน ของเราเอง

จงรักษาศรัทธา รักษาความเชื่อ รักษาคติ ไม่มีสิ่งใดผิดหรือถูก ตราบใด ที่จุดมุ่งหมาย ความหมาย คือ คำว่า แม่ เหมือนกัน

พระมารดา คุ้มครองค่ะ คุงลูก และ ทุกคน ค่ะ
[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคับบ

เด๋วว งานหน้า

จะตั้งใจทำให้ดีกว่านี้

ขอบคุณนะคับ