Loader

เทวรูป

Started by nai 3, October 26, 2009, 13:06:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอถามหน่อยนะคัฟ
ว่าเราสามารถตั่งเทวรูปหินดำในเคหสถานได้ฤป่าว
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ผมขอไม่ตอบนะครับแต่เคยมีคนถามอยู่จากเว็ปอื่นๆผมก็ไม่รู้เหมือนกันคงต้องให้เพื่อนๆชาวHMร่วมลงความเห็น

แต่คำตอบส่วนใหญ่คือไม่ได้ เพราะไม่ใช่วัด อาจจะรองรับพลังธาตุไฟไม่ไว้ อะไรอย่างงี้

และอีกคำตอบคือได้เพราะ หากบูชาด้วยใจ ก็ไม่ต้องกลัวจะเสียหายอะไร อะไรอย่างงี้

คงต้องให้เพื่อนชาวHmโหวตแล้วละครับ

555+

หินดำกับหินภูเขาไฟนิมันต่างกัน
ชิไหมคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ถ้าถาม มินตรา  มินตราก็จะตอบว่า ให้ไปถามพราหมณ์ของวัดแขก  พระจากวัดใต้   หรือคนที่มีเชื้อสายพรามหณ์ มีเชือกคล้องตัว เนี่ย ว่า การเอาเทวรูปที่ทำจากหินดำ ไม่เกี่ยวกับหินอ่อน หรือหินอื่นๆ นะครับ   มากราบไหว้ในบ้านได้มั้ย ผมว่าคำตอบ ง่าย ก็คือ ไม่ได้ ไม่ว่าจะไปถามพราหมณ์จากที่ไหน  เพราะของที่ควรอยู่ในวัด ก็คือวัด   บ้านคนไม่ใช่วัด   คนไทย ไม่มีมนต์กำกับ ไม่ได้ถวายเวท ไม่ได้ ถวาย ปราน ถือเป็นข้อห้ามครับ  นี่คือจารีตประเพณ๊ของศาสนาที่สืบกันมา   เหมือนที่บ้านเรามีศาสนาพุทธ ประเพณีของศาสนาพุทธคือ พระยุ่งกับสีกาไม่ได้   ผู้หญิงจับต้องพระไม่ได้  สมัยโบราณ แม้แต่ธรรมมาศน์เทศน์ ผูหญิงยังไม่มีสิทธิจับต้องเลยด้วยซ้ำ  เพราะงั้น ก็ต้องหันมาถาม คุณๆ  ท่านๆ ว่า  ตกลง คุณๆ ท่านๆ จะเคารพต่อจารีตประเณีของศาสนาโดยเฉพาะศาสนาฮินดู หรือไม่ ว่า หลักการของเขาคือ ห้ามมีไว้ในบ้าน ห้านบูชาในชายคาบ้าน   คำถามที่พวกคุณท่านๆ ควรถามกันคือ  จะทำตามประเพณี หรือจะไม่สนใจประเพณี  จะแหกกฏหรือ จะทำตามกฏที่เคากำหนดไว้ครับ   ไว้ด้วยใจ ก็ไม่ต้องสนประเพณีอย่างนั้น เหรอ   เราจะมองข้ามประเพณีอย่างนั้น เหรอ   เพียงเพราะเราอยากได้ อยากมี  อยากอวดว่าเรามี เราไหว้ได้   ไม่เห็นเป็นไร  หรือเพราะว่า มันดูเจ๋ง จ๊าบ ที่ไหว้หินดำได้ แต่คนอื่นไหว้ไม่ได้ เราเลยเจ๋งกว่าคนอื่น  เลยต้องขวนขวายกันเข้าไปเพื่อให้ได้ หินดำมาครองในบ้านตัวเอง    ถามตัวเองให้ดีกันก่อนนะครับ ว่า  คุณกำลังทำลายจารีตของศาสนาอยู่หรือเปล่า  เพราะเราคือคนนอกศาสนา  นะครับ  อย่ามาบอกว่า คุณๆ เป็นฮินดู  หรือคุณเป็น เพราะถ้าเป็น ผมก็จะถามว่าแล้วคุรุคุณ สอนมาแบบไหน ถึงให้ไหว้ได้ อยากรู้จัก  จะได้ลากพรามหณ์จาก เชนไน หรือจากวัดแขก บ้านเราที่จ้างมาเนี่ย  ไปทักทายกันหน่อย  ว่าตกลงแล้วหลักการคืออะไร   อะไรควร ไม่ควร  ไม่ใช่ อวดกันในสิ่งไม่เข้าเรื่อง   ส่วนพวกไหว้ด้วยใจ ผมก็ขอละไว้ละกันครับ เพราะคงคนละแนวทางกับที่ผมไหว้ เพราะผมถือตามประเพณี และจารีต ของศาสนาเป็นหลัก   

เพราะงั้น  ถามตัวเองกันก่อน นะครับ ว่าที่อยากมีหินดำเพราะอะไร แล้วถ้าหลักการ หรือจารีต เขามีว่าไม่ให้มีในบ้าน   คุณว่า คุณควรจะทำไง   ถามกันเองละกัน ขี้เกียจตอบ เพราะคำตอบของผมคงไม่ถูกใจใครหลายคน   5555555+   
டொ யொஉ க்னொந் ந்ஹொ அம் இ 5555 http://picasaweb.google.com/devraajsmin

ขอบคุณคัฟ

โอม ตัต สัต

แล้วนอกจากหินดำหละ
หินอ่อน
หินน้ำนม
ได้ไหมหละคัฟ

โอม ตัต สัต

แล้วเทวรูปโลหะละครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยกับ คุณมินตรา ครับเพราะถ้าตามหลักการหรือศาสนาแล้วก็ไม่สมควร แต่ถ้าใครบอกว่าศรัทธาก็พูดกันลำบากในเรื่องแบบนี้ ผมว่าสำริด แพงกว่าหินดำครับ ลองเปลี่ยนจากหินดำ มาเป็นสำริดก็สวยงามดีนะครับ เพราะหินก็ต้องอาบน้ำทุกวัน ต้องหาที่ตั้งโดยที่ห้ามขยับ ย้ายไปย้ายมา ผมว่าถ้าเราบูชาแบบสำริดจะดีกว่านะครับ

ตอบแบบง่ายๆ ครับ จากเพื่อนชาวทมิฬของผม

เค้าบอกแบบนี้ครับ พระเป็นเจ้าขึ้นชื่อว่าพระเป็นเจ้า เป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่ว่าจะสร้างด้วยวัสดุใดๆ ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่ดีทั้งสิ้น

แล้วยังไงล่ะทีนี้ เค้าบอกต่อว่า มูรติที่สร้างขึ้นจากหินดำ ไม่ควรนำมาไว้ในบ้านด้วยประการทั้งปวงครับ ไม่ใช่ว่าไหว้ไม่ได้ หรือ บูชาไม่ได้

แต่การบูชานั้นต้องบูชาอย่างเข้มงวดมากครับ คือ ข้อห้ามข้อปฎิบัติมีเยอะครับ อย่างถ้าเจ้าบ้านหรือผู้ครอบครอง ปฎิบัติตนอย่างเคร่งครัด

แต่เราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าแขกผู้เข้ามาเยือนที่เข้ามาภายในตัวบ้านเราเค้าสะอาดด้วยการปฏิบัติหรือไม่ ดังนั้นแล้วเค้าจริงกล่าวว่า การที่

ไม่นำเทวรูปหินดำเข้ามาในตัวบ้านจึงถือเป็นธรรมเนียมปฎิบัติของชาวทมิฬครับ

เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่า :

ลุงเค้าอยู่ที่ทมิฬนาดู ไปได้เทวรูปหินดำมา แล้วนำเข้ามาบูชาในบ้าน โดยกระทำวิถีชีวิตทุกอย่างตามปกติ เรียกว่าเข้าขั้นเศรษฐีเลยครับ แต่พอนำเข้าบ้านภายในระยะเวลา 10 ปี เงินที่สะสมไว้หมดเกลี้ยงเลยครับ พอดีกันกับพ่อของลุงมาเยี่ยมบ้านแล้วเห็นเทวรูปหินดำเข้า เค้าเลยบอกให้เอาเทวรูปนั้นไปถวายวัดครับ เพราะไม่มีใครเค้านำเทวรูปหินดำเข้าบ้านกัน จากนั้นเค้าก็ไปไหว้เทวรูปนั้นที่วัดเกือบทุกวัน(วัดอยู่ใกล้บ้านครับ) การทำมาหากินดีขึ้นเป็นลำดับ จากวันนั้นจนวันนี้ 5 ปีแล้วครับที่เค้านำเทวรูปไปถวายวัด ชีวิตลุงเค้าก้กลับมามีเงินเหมือนเดิม

ดังนั้นไม่ควรนำเทวรูปหินดำบูชาในบ้านครับผม

ผมเคยเห็นที่วัดแขกสีลม มีเทวรูปพระคะเนชหินดำองค์เล็ก (หน้าตักประมาณ 3 นิ้ว) ให้เช่าบูชาด้วยอะครับ ราคา 1,000 กว่าบาท   ก็เลยสงสัยครับว่าถ้าการนำเทวรูปหินดำเข้าบ้านเป็นสิ่งต้องห้ามแล้ว ทำไมที่วัดแขกซึ่งเป็นวัดของทมิฬถึงมีให้เช่าบูชาด้วยอะครับ  หรือว่าถ้าเป็นขนาดเล็กแล้วไม่เป็นไรครับ

เพียงแค่สงสัยครับผม ขอบพระคุณครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร

[HIGHLIGHT=#ffff00]
อันนนี้ต้องแล้วแต่ความคิดความเชื่ออ่ะค่ะ

บางคนที่เป็นเพื่อนกัน ก็มี แต่ จะนำท่าน บูชาแยก โดย ไม่ได้ให้ อยู่ในเรือนบ้าน แต่ จะสร้างโบรถ์เล็ก อาจจะ เมตร  คูณเมตร สูง 1 เมตรกว่าๆ เปงห้อง อยู่ นอกร่มเงาบ้าน เช่นคนไทยก็มีศาลไช่ไหมค่ะ ที่ไม่ได้อยู่ในตัวบ้านแต่อยู่บริเวณบ้านอ่ะค่ะ

เช่นที่

[HIGHLIGHT=#ff0000]ตัวดิฉัน บูชา ก็ไม่ได้บูชา แบบ พราหม์บูชาเทพ แต่ บูชาเหมือน คนๆนึงที่บูชาพระ  คนๆนึงที่บูชา พ่อแม่  คนๆนึงที่หาสิ่งที่หาสิ่างที่ดีที่สุดในการบูชาเท่าที่ทำได้ ตามกำลังมาบูชา[/HIGHLIGHT]

ตัวอย่าง

ไม่มีใคร คงไม่อยากให้ พ่อแม่เรา กินข้าวไม่ดี กินอาหารไม่ครบ 5 หมู่ ฉันใด เรา ศรัทธาเทพ ศรัทธาพระ เวลาถวายผลไม้ หรือ ธัญยัม หรือแม้แต่ข้าว หุงน้ำนม ปยาซัม เราก็ต้องเลือกข้าวที่ดีที่สุด (สำหรับคนมีกำลัง และมีเวลานะค่ะ) เราก็ดูข้าวที่ เม็ดสวย ไม่แตกหัก ผลไม้เราก็ล้างให้สอาด น้ำถวายก็ต้องสะอาด จิงไหมค่ะ ใจเขาใจเรา ถ้าน้ำไม่สอาด ผลไม้ไม่ล้าง บางทีเรากินเองยัง ต้องล้างเลย

***แต่ ถ้า คนที่ไม่พร้อมอันนี้ให้ใช้ศรัทธาเป็นหลักคิดตามความคิดตน

แต่ละคนมีการบูชาที่ต่าง แรงกำลังที่ต่าง ก็เป็นคำตอบที่ยาก นานาจิตตัง

คิดแบบง่ายๆ เวลาคนอินเดีย ถวายของถวายดอกไม้ ถ้าพูดกันตรงๆ ความปราณีต ในการกระทำ กับ  คนไทยจะนอบน้อมกว่าแต่เราก็คิดว่านั่นคือธรรมเนียมปฏิบัติของฮินดู แต่ พอมาเป็นเรา เราจะถวายอะไร มัน  ก้อ เหมือนมีข้อคิดอยู่ในใจ ว่า เราไม่เคยโยนข้าว ถวายพระ   โยนของถวายพระ เราไม่เคย ผสมๆของถวายให้ดูแปลกตาจนไม่ทาน ขนาดเราบางทียังดูไม่สวยดูไม่น่าทาน เรายัง ยี้ ไม่ทานนเลย  แล้ว เราถวายแบบนั้น ใจเขาใจเรา เป็นที่ตั้ง เห็นไหมค่ะ แต่ละคนจะมีการบูชา ธรรมเนียมที่ต่างกัน ขึ้นอยู่กับ เจตนา และ ความคิด ของคนๆนั้น

ที่ต้องขอพูดเพราะ บางคนมีความคิดต่าง ที่เขา จะมีเทวรูปแบบไหน อาจไม่ใช่แบบทำตามวัด หรือแบบสังคมนิยม

**แต่หลีกหนีไม่ได้ที่จะมีคนมีความคิดแบบนี้

เพราะดิฉันเองที่บอกแล้วตั้งแต่ต้น บูชาแบบ คนๆนึงที่บูชาเทิดทูน กับสิ่งนึง ด้วยความรัก เลย หาสิ่งที่ดีที่สุดมา เช่น ดิฉันเป็นคนบูชาพระลักษมี เป็นประธานหลัก ก็จะมีเทวรูปพระลักษมี ที่ดิฉันคิดว่า สิ่งใดบ้างเป็นสิ่งดี ที่สุด ของแต่หล่ะอย่าง

ดิฉันเลยบูชา พระลักษมี ที่ทำจาก

1.ทองเหลือง(แร่ทองเหลือง)

2.พระลักษมีที่ทำจากหินน้ำนม(ดิฉันคิดว่าคือสิ่งที่ดีที่สุดในอินเดียตอนเหนือ)

3.พระลักษมีที่ทำจากหินดำ (ดิฉันคิดว่าเป็น สิ่งที่ดีที่สุดและเป็นสัญลักษณ์ของอินเดียตอนใต้)

(*** ทำไม อินเดียเหนือ เทวรูป หินจึงขาว อินเดียใต้หินจะดำ  เรามาเรียน รู้ หลักง่ายๆ คนอินเดียเหนือ ส่วนใหญ่ คือ แขกขาว คนอินเดียใต้ ส่วนใหญ เป็นเกษตรกรรม อยู่ในย่านที่อาจ ไม่ใช่ชุมชนเมืองมากนัก เทวรูปเลยมีรูปลักษณ์ ที่เป็นแบบนั้น) เช่น พระ ของไทย ทำไม พระพุทธรูปสุโขทัย จึง หน้ายาว พระโอถฐ์ยิ้ม เพราะ ยุค นั่นคือยุคทอง ยุคเจริญช่วงนึง แบบ พ่อปกครองลูก ทำไม่ พระสมัยอยุทยา ถึงสร้างมา หน้า ตึง พระเนตรนิ่ง ทรงหน้าดุ เพราะ ช่วงนั้น ช่วงสงครามค่ะ นี่คือ การสร้างการคิดที่ฉลาดของคนสมัยก่อน)

ทำไมคนอินเดียถึงบอกว่า ไม่สบายเปงโรคระบาท ต้องกินใบนิม ของ พระแม่ ง่ายๆ เลย ใบนิม มัน ขม มันเป็นตัวยาจากธรรมชาติ ทำไม พระแม่ ถึง มีมะนาว ในการบูชา มะนาว มีสรรพคุณ ว่า ถ้ามีพิษ สีมันจะเปลี่ยน บีบใส่ของ มันจะดูรู้ว่าบูดหรือเสีย ทำไม ถึงปลูกตุลสีไว้กลางบ้าน ตุลสีคือกระเพราแดง กลิ่น มัน ไล่สัตย์ ที่จะมากัด มาต่อย มาตอม นี่ แหละ คือ ความฉลาดของคนโบราณ ที่เอาพระเจ้า มาแฝงกับชวิต โดยเราไม่ขัดขืน นี่คือเหตุ ที่ดิฉันบูชาเทพ อินเดีย อีกเหตุผลหนึ่ง คือ ฉลาด คิดได้ ความเชื่อ มาผสม ความเป็นอยู่ จึง ปกป้อง ศาสนาฮินดูได้ เพราะ เขานำพระเจ้า มาอยู่ในชีวิตประจำวัน ในการดำเนินงาน ตลอด บางคนเชื่อว่า ถ้าคนจน จะไม่มีทางพระลักษมี จะ รับการบูชาในบ้านนั้น ที่จิงไม่ใช่ เขา สอนให้คนขยันทำงาน ถ้าขยัน พระเจ้าองค์นั้นก็จะอยู่ากับเขา ) ยังมีอีกมากมายในการแฝงคำสอน

4.พระลักษมีที่ทำมาจาก การเจรไนของแก้ว   

5.พระลักษมีที่ทำจากเนื้อเงิน   

6.พระลักษมีที่ทำจากทองคำ(อาจองค์เล็กหน่อย เพราะแพง อิอิ)

7.พระลักษมีที่ทำจากธาตุโลหะ

8.พระลักษมีที่ทำจากสัมฤทธิ์

9.พระลักษมีที่ทำจากดิน(ดินเมืองไทย)   เพราะ ดิฉันเกิดเมืองไทยคนไทย แม่ฉันคือคนไทย เทพก็เปรียบเหมือนแม่ ดิฉันเลยไม่ลืมแผ่นดินเกิด โดยสั่งทำจากดินเมืองไทย)

10.พระลักษมีที่ทำจากหิน ที่เป็นหินของเมืองไทย ไม่ใช่หินพม่า หินจีน  (เพราะดิฉันต้องการธาตุแข็ง หินของเมืองไทย ความแข็งเกร่งของคนไทยที่สร้างสมมา)

11พระลักษมีที่ทำจากไม้หอม

12.องค์นี้สำคัญสุด คือ พระลักษมี ที่ทำโดยศรัทธา  แม่ในความคิด รูปลักษณ์ แห่งมารดา

*ถึงทุกวันนี้ดิฉันยังมีไม่ครบ 12 อย่าง แต่ ดิฉัน บูชา มา 4 ปี ดิฉัน ก็ทำ และหามาตลอด จนเกิน ครึ่งทาง แห่งศรัทธาในสิ่งที่ต้องการหาสิ่งที่ดี นี่ คือ ศรัทธา ของคน จึงบอกว่า นานาจิตตัง แต่ เราต้องบูชา โดยมีสติ ไม่ตึงจนสุด ไม่หย่อนจนยา บูชาให้ เข้ากับสังคมที่อาจเปลี่ยนแปลง  เข้ากับอารยธรรม แห่งแต่ละเมือง นี่จึงมีคำนึงที่เรียกว่า พหุนิยม ซึ่งทางสายไวษณพ ได้มีข้อนี้

**ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ   
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

สุดยอดค่ะ K.sacred avatar

อ่านแล้วรู้สึกดีจัง  ได้แง่คิดดีๆเยอะเลยค่ะ  นู๋ช๊อบชอบ 
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

ที่คุณsacred avatarบอกว่ามีพระลักษมีหินดำ
นิตั่งบูชาอยุ๋ที่บ้านฤว่าตั่งแยกเอาไว้นอกบ้านอะคัฟ

โอม ตัต สัต

เท่าที่เห็นก็คือพื้นที่บ้าน แต่ไม่ใช่ตัวเรือน ค่ะ เช่นที่เพื่อนตั้งก็ พื้นที่ ลานหน้าบ้านค่ะ

และเท่าที่ตามหลักความคิดส่วนตัว สาเหตุ หรือ อาจเป็น คำสอนแฝง ที่ไม่ให้ตั้งในบ้าน ใช้ได้ 2 หลัก 1 หลักของสี 2 หลักของธาตุ หิน เพราะ หินที่สีดำ หรือ วัตถุที่มีพลังงานสีดำ จะดูด ความร้อน ทำให้สถานที่ ที่ไม่ใช่ สถานที่เปิดโล่ง อาจ อยู่แล้วไม่สบาย อึดอัด ร้อน อันนี้ ตามหลัก ศิลปะ ว่า ด้วยเรื่องสี และ ธรณีวิทยา นะค่ะ

แต่ แล้วแต่ความคิดค่ะ การทำ ตามแบบแผนก็ดี นั่นคือสิ่งที่ถูก แต่ ทำตามศรัทธาและ ความคิด ถ้าไม่ล่วงเกิน หรือไม่กระทบอะไรใคร ก็ไม่น่าเป็นอะไร นะค่ะ

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความพร้อม และ ความรัก ความศรัทธา แต่ ห้าม ทำตาม สังคมนิยม เพราะ อย่างนั้น จะไม่ใช่ศรัทธา กลายเป็นแค่ ความอยากค่ะ

อิอิ ....เราจงบูชา ด้วยใจรัก บูชาตามกำลัง ไม่หลอกลวงใคร เท่านั้นก็สบายใจ

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

ได้สาระดีจริงๆค่ะ  ขอบคุณพี่ยีนส์กับคุณ scared avartar ค่ะ สำหรับแง่คิดและมุมมอง

ศรัทธา แม้เพียงภาพก็ยังถือว่าเป็นตัวแทนแห่งพระเป็นเจ้าได้ 
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ชอบแนวความคิดของคุนsacred avatar                        จังเลยคับ
คนยุคใหม่ต้องคิดหยั่งงี้คับ ชื่มชมจากใจ ^^

ขอให้องค์ท่านคุ้มครองนะคับ :'D

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ได้ความรู้เยอะเลย  ...
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

Quote from: sacred avatar on October 29, 2009, 00:28:30
เท่าที่เห็นก็คือพื้นที่บ้าน แต่ไม่ใช่ตัวเรือน ค่ะ เช่นที่เพื่อนตั้งก็ พื้นที่ ลานหน้าบ้านค่ะ

และเท่าที่ตามหลักความคิดส่วนตัว สาเหตุ หรือ อาจเป็น คำสอนแฝง ที่ไม่ให้ตั้งในบ้าน ใช้ได้ 2 หลัก 1 หลักของสี 2 หลักของธาตุ หิน เพราะ หินที่สีดำ หรือ วัตถุที่มีพลังงานสีดำ จะดูด ความร้อน ทำให้สถานที่ ที่ไม่ใช่ สถานที่เปิดโล่ง อาจ อยู่แล้วไม่สบาย อึดอัด ร้อน อันนี้ ตามหลัก ศิลปะ ว่า ด้วยเรื่องสี และ ธรณีวิทยา นะค่ะ

แต่ แล้วแต่ความคิดค่ะ การทำ ตามแบบแผนก็ดี นั่นคือสิ่งที่ถูก แต่ ทำตามศรัทธาและ ความคิด ถ้าไม่ล่วงเกิน หรือไม่กระทบอะไรใคร ก็ไม่น่าเป็นอะไร นะค่ะ

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความพร้อม และ ความรัก ความศรัทธา แต่ ห้าม ทำตาม สังคมนิยม เพราะ อย่างนั้น จะไม่ใช่ศรัทธา กลายเป็นแค่ ความอยากค่ะ

อิอิ ....เราจงบูชา ด้วยใจรัก บูชาตามกำลัง ไม่หลอกลวงใคร เท่านั้นก็สบายใจ

อิอิอิอิ  เป็นความคิดที่ดีครับ  ผมก็เห็นด้วยนะครับ  แต่ขอเสริมว่า  ถ้าคิดแบบนั้นคนเดียวทำเองไหว้เองไม่เป็นไรครับ เพราะเราทำด้วย ศรัทธา ดังนั้น  ไม่ควรที่จะเอาสิ่งที่ตัวเองทำเอง คิดเอง ไหว้เอง ไปสอนคนอื่น เพราะจะทำให้คนอื่นซึ่งไม่รู้ธรรมเนียมแท้ๆ ของศาสนา เข้าใจหลักการของศาสนาคลาดเคลื่อนไปจาก ธรรมเนียมปฏิบัติและจารีตประเพณีดั้งเดิมของศาสนาที่สั่งสมกันมานับตั้งแต่พระเป็นเจ้าได้เข้ามาสถิตในจิตใจของสาวก และคุรุเดฟ ทุกๆพระองค์ ทุกๆท่าน เพราะนั่นจะเป็นการนำพาสาวกของพระเป็นเจ้าไปในทางเสื่อม และเป็นการบิดเบือนหลักการ หลักปฏิบัติที่ได้บัญญัติไว้ในคัมภีร์พระเวท เพราะพระเวทคือหนทางของชีวิต คือลมหายใจของพระเป็นเจ้า 

เราศรัทธาพระเป็นเจ้าในแบบของเรา ไม่ผิดครับ แต่อย่าไปสอนคนอื่นให้ทำตามแบบเราโดยนัยยะว่าแนวทางของเราคือแนวทางเดียวกันกับแนวทางของศาสนา  ขอเสริมแค่นี้ครับ  แต่ถ้าแรงไป จะลบกระทู้ความเห็นอีกก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน  ผมชักชอบแล้วสิ  5555+
டொ யொஉ க்னொந் ந்ஹொ அம் இ 5555 http://picasaweb.google.com/devraajsmin

ที่บอกค่ะ นานาสจิตตัง แค่ บอกนี่คือการบลูชา ของเรา ไม่ได้บังคับใครมาทำตาม เพราะเชื่อว่าทุกคน มีความคิด และ สิ่งที่เป็นส่วนตัว

จารีต มีไว้ ดีแล้ว ธรรมเนียม มีไว้ ดีแล้ว แต่  ..............ของเรา มี ความคิดไว้ ก็ดีเช่นกัน อิอิ

ไม่ผิดถุกในการบูชา เพราะยังไม่มีใครเคยบอกว่า พระเป็นเจ้า เช่น พระแม่ หรือ องค์ใดก็ตาม ลงมาบอกด้วยตัวเอง ว่า เธอผิด ฉันถูก ส่วนใหญ่ ก็มีแต่ ตำรา และ สิ่งที่คน ทั้งนั้น บัณญัติไว้ค่ะ

คงเข้าใจ การบูชาที่บอก ใครทำด้วยใจ ไม่เสื่อมเสีย ท่านไม่เหงลงมาบอก แสดงว่า ไม่เฉลย ว่าผิดถูก อิอิ

(กฏ)ศาสนา กับ ศรัทธา เป็น คนละเรื่องกัน

แต่ก็ ขาด กัน ไม่ได้

เพราะฉนั้น ศรัทธา จึงต้องอยู่ในกรอบของกฏ ของศาสนา

อย่าลืมว่า ฮินดู คือศาสนา ไม่ใช่ เทวรูป ที่จะเอามาทำยังไง ก็ได้ เพราะ เทวรูปเทพเจ้าฮินดู ก็เป็นของศาสนาฮินดู
หลายคน อาจจะลืมไปว่า เรากำลังบูชาสิ่งที่อยู่ในศาสนา

ฉนั้น การนำเทวรูปหินดำ ไว้ในตัวเรือนบ้าน ก็ไม่ต่างอะไรกับ ให้พระฉันข้าว ตอน 5 โมงเย็น

ปล.เช่นนั้นแล้ว ปั้นเทวรูป ตามลักษณะศรัทธาของท่าน ขึ้นมาบูชากันเองก็ได้ จะได้ไม่ผิดกฏศาสนา ไม่ว่าอยู่ในรูปลักษณ์ไหน ก็มีพลังเหมือนกัน เพราะ ความเชื่อทำให้มีพลัง แต่พลังนั้นไม่จำเป็นต้องเป็นความจริง... เสมอไป

ปล.2 ไม่ได้กวนใคร ไม่ได้เจาะจงใคร แต่ เพราะที่พูดมา ล้วนเป็นเรื่องจริงไม่หลีกเลี่ยงไม่ได้ นอกเสียจากหลอกตัวเองไปวันๆ

ขอบคุณค่ะ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

November 08, 2009, 04:01:04 #20 Last Edit: November 10, 2009, 01:30:10 by Bebeb
ขอเสริมอีกนิดค่ะ จากที่กล่าวไว้ข้างต้น

พระเจ้า หรือ พระผู้เป็นเจ้า ทรงสถิตอยู่ในทุกรูปลักษณ์ ทรงสถิตอยู่ในรูปเทพเจ้าฮินดู หรือทรง สำแดงฤทธานุภาพในลักษณะของไม้กางเขน ทรงแสดงมาในกายของพระบุตร หรือทรงแสดงให้เห็นตามในเทวรูป นั่นก็คือพระเจ้า ไม่ว่าศาสนาใดๆ หรืออารยะธรรมเก่าแก่ต่างๆที่ล่มสลายไปแล้ว ทุกอย่างแล้ว สุดท้ายก็บรรจบที่จุดเดียวกัน

แต่อย่าลืม ว่าเรากำลังบูชาพระเจ้าของเรา ในจารีตปฏิบัติแบบใด

พระเจ้าทรงสร้างศาสนาของพระองค์ไว้หลายศาสนา เพื่อให้ มนุษย์ ที่เรื่องมากอย่างเรา เลือก วิธีการปฏิบัติ

ที่กล่าวมา ไม่ได้จะเหมา ยำ รวม มิตร ศาสนา

แต่ให้รู้ไว้ว่า ถ้าไม่สามารถทำตาม กฏ จารีต ของ ศาสนาฮินดู ของชาวบ้านเขาได้ (ตามที่คุณมินตราพูดค่ะ ไม่ใช่ศาสนาของเรา เพราะเราไม่ได้เกิดในศาสนาของเขา) ก็ยังมี อีกหลาย ศาสนา ที่เปิดประตู ไว้ รอ มนุษย์เรื่องเยอะ อย่างเรา เดินเข้าไปหาพระองค์เหมือนกัน หวังว่า คงเจอ จารีต ที่ชอบ และไม่แหกกันได้นะคะ

ถ้าบอกว่าไม่เดือดร้อนใคร เดือดร้อนแน่ค่ะ เพราะอารยะธรรมที่รักษามาหลายพันปี กำลังพังทลายด้วยมือเราค่ะ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยครับ กับการดำรงจารีต  เพราะเราไม่ใช่เจ้าของ  ดังนั้นทำอะไร ก็ควรให้เกียรติ์เจ้าของ   ถึงแม้ว่าเราจะบอกกันว่า ทุกอย่างอยู่ที่จิตก็จริง  แต่ก็ต้องคำนึงถึงองค์ประกอบอื่นๆด้วย    เหมือนเราเห็นเค้าทำข้างผัด เห็นเอานี่นั่นๆใส่ๆ ผัดๆ ก็เสดละ  ใครๆก็ทำได้  จริงอยู่  แต่ทุกสิ่ง มีขั้นตอน  มีวิธีของเค้า ตามระบบระเบียบ    แหม  ยกตัวอย่างซะหิวเลย
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

บาง คน เขา ถ้า เราได้ ศึกษา เรื่องวัฒนธรรม และ อรยธรรม เรา จะรู้ได้เลย ว่า คนไทย บางส่วน หลีก หนี ความ เป็นไทย

คนบางกลุ่ม ชอบเป็นน้ำ  ชอบไหลไปเรื่อย ทั้งๆที่สายน้ำนั้น แตกต่าง ต่าง สถานที่ แต่ ที่จริงก็คือ น้ำ

บางครั้ง ความเป็นไทย อาจมี อะไรที่สวยงาม การบูชา แบบ วัฒนธรรม ของที่นั้นๆ ก็ไม่ผิด

ถ้า่ เรา ศึกษา คำว่า พหุนิยม ซึ่ง ทางอินเดียเหนือ มีข้อนี้ไว้ ความหมายง่ายๆ บางครั้ง ถ้า ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ลักษณะ ของ ตัวแทนพระเจ้า หรือ แม้ แต่การบูชา บางครั้ง ก็ต้องทำตาม วัฒนะธรรม ของที่นั้นๆ (คำว่า ที่ นั้นๆ เปรียบเหมือน ทำตาม วัฒนธรรม ประเทศนั้นๆ)

** แต่คนไทย ชอบ เปรียบบอกว่า คนไทยชอบบูชา ผี สาง เจ้าป่า แต่ อยากถาม ย้อนกลับไปว่า แผ่นดินที่ยืนอยู่ ทุกวันนี้ได้ ไม่ใช่เพราะ ปู่ย่าตายาย บรรพบรุษ หรา ที่เขาบูชา แบบนี้มา แต่ เรายังว่ากัน ว่า คนไทย งมงายในสิ่งนี้ ต้องแบ่ง คน หลายจำพวกค่ะ

**คนไทยบางกลุ่ม ชอบจำกัดความ ว่า พระองค์ ทรงเป็น อินเดีย พระองค์ไม่ใช่ไทย คนไทยบางกลุ่มนี้ ไม่ยอมคิดว่า พระองค์ ทรงเป็นพระเป็นเจ้า ของทุกๆคนไม่ว่าชาติไหน ยกตัวอย่าง อย่างนี้ เราขอพร สายฮินดู ไม่ต้องพูด ภาษา ฮินดี หรา ขอพรพระ เยซู ก็ต้อง ภาษาอังกฤษ หรา เราต้องแบ่งให้ถูก

บางคน ไฝ่หา แต่ เทวรูปอินเดีย ( นี่ไม่ผิด ) แต่ บางคน ไม่แม้แต่ยอมรับ เทวรูป ที่มีความเป็นไทย ตัวอย่างเช่น เทวรูปพระนารายณ์ ของไทย กับ อินเดีย ถามหน่อย ท่านไม่ใช่พระนารายณ์หรา เพราะเคยเห็นมากนัก ที่ ต้อง อินเดียจ๋า  อยากบอกว่า ให้เงยหน้าดู ดูตรงกระหม่อม หัวตัวเองฟ้า อยู่ใต้ฟ้าเมืองไหน ต้นตะกูล เกิดมาคนอะไร ไม่อยากให้ลืม ความเป็นตนเอง

และ พวกที่ กลุ่มบางกลุ่ม ที่ บอกไม่ยอมรับอะไรบางอย่าง ตัวอย่าง กฏในนี้ ห้ามพูดถึงเรื่องร่างทรง ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ดี เพราะเจตนาเวป คือ หาความรู้ ที่แท้จริง ไม่ใช่ แรก เปลียนประสบการ สั่น แต่ อยากให้ ย้อนคิด ว่า บุคคลในเวปนี้ หลายคน ที่ บอกว่า บูชาแบบอินเดีย หรือบูชาแบบอะไรก็ตาม แต่บางทีอยากให้ย้อนดูคนข้างๆ หรือ ตัวตนของตัวเอง จิงๆ ว่า ยังทำตัว สั่น ให้ขันธ์ เก็บค่าครู คนอื่นอยู่หรือป่าว แต่ บางที ชอบ หลอกตัวตนตัวเอง เพื่อให้เข้ากลุ่มชน ก็เท่านั้น

(อาจจะมีบางคำ ไม่เสนาะหู คนฟัง ไม่ไพเราะ คนอ่าน ขอโทษ ณ.ที่นี้ )

แต่ สิ่งนึง ที่อยากฝากไว้ จะบูชา แบบไหน  ถ้า ทำด้วยใจบริสุทธิ์ ทำไป ถ้าไม่ผิดเเปลก จน เกินงาม นะ การบูชา แบบไทย แบบ อิเดีย แบบ ศรัทธา ถ้าสสรุป จุดมุ่งหมายเดียวกัน คือ บูชา สิ่งที่ตน ศรัทธา และ เคารพ คน ก็ยัง เป็น คน วัฒนธรรม ก็ยังเป็นวัฒนธรรม จารีต คือ ข้อ บังคับ การทำตามได้ คือสิ่งดี แต่ ถ้าทำแล้ว มันยุ่งยาก หรือ ไม่พร้อม ก็ต้องคิด หา ทาง การบูชาอย่างไร ให้ ดีที่สุด เท่าที่ทำได้ )

*** แค่ คสวามคิดเห็นนะค่ะ

อ่านทุกความคิดเห็น เยี่ยมมากๆ เลยค่ะ

ทำให้เข้าใจอะไรได้หลายๆ อย่าง

ขอบคุณนะคะ สำหรับแง่คิดดีๆ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ถูกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

หัวข้อนี้พูดถึงเทวรูป ไม่ใช่ศิวลึงค์ใช่ไหมคะ
ถ้าเป็นศิวลึงค์ล่ะคะ บูชาไว้ในบ้านได้ไหม๊
ขอโทษนะคะ อันนี้อยากรู้จริงๆๆ และไม่ทราบจริงๆๆค่ะ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ
[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]

November 11, 2009, 15:45:03 #26 Last Edit: November 11, 2009, 15:48:10 by Bebeb
ค่ะ ขอบคุณ คุณมีน ใช่ไหมคะ ซาเครด อาวาตาร์

ศิวะลึงค์ บูชาได้ค่ะ

คือดิชั้น แค่อยากจะเสนอ เฉยๆ ว่า นาราย ถึงรูปจะเป็นไทย แต่อย่าลืมว่า เขามาจากศาสนาอะไร จารีต ประเพณี ดั้งเดิม ก็ควรอยู่ในกรอบดั้งเดิมด้วยเช่นกันค่ะ

อีกอย่างถ้าคิดจะขอพรพระเยซู เปนภาษาของเขา ภาษาของพระเจ้ายิว ก็คงเป็น ภาษา ฮิบรู ค่ะ คงค้องไปขอเปน ฮิบรู 555 เอิ้กๆๆๆๆๆๆๆ

คุณมีน ก็ดู ไม่ได้ทำผิด อะไรนี่ค่ะ ทำถูกแล้ว ตั้งบูชา หน้าบ้าน อาณาเขตบ้าน แต่ไม่ใช่ัตัวเรือน

แต่หลายๆ คนที่ ยังไม่รู้ ก็เลยเขียน ให้ชัดเจน หน่อยเท่านั้น แต่ดิชั้น คงจะแรงไปนิด

สุดท้าย ขอฝากคำยอดนิยม คำนี้ไว้คะ หลายคนก็น่าจะเคยผ่านตา

คนที่ไม่รู้คือไม่ผิด
แต่ผู้ที่รู้แล้วยังกระทำผิด
ผู้นั้นคือคนบาป

ค่ะ แค่ ต่าง คนต่างเสนอความคิด อิอิ

ทุกคนมาแลกเปลียน และ รับฟัง เท่านี้ สังคมก็จะงาม

sacred avatar  ซีแคลด อวตาร อ่ะ อิอิ แปลว่า อวตารแห่งความลับ อวตารที่ลึกลับ

ไง ดีแล้ว หลายความคิดเห็นที่เสนอ แค่ เราเข้าใจ กับมัน เรียนรู้กับมัน และเราจะได้หลายแง่มุม ความคิดคน หลายแง่มุม ในหลักการณ์ แต่ละแบบ

นี่คือ ครูที่ดีที่สุด ของ ความเป็นมนุษย์

ชอบคุณมีนจังเลยคะ  แอบชอบอยู่นะค่ะ อิอิ

เรื่องหินจะสีอะไรก็แล้วแต่ เป็นเรื่องของภูมิประเทศและความเชื่อท้องถิ่นครับ

ในอินเดียเหนือก็มีเทวรูปหินดำ โดยเฉพาะในแคว้นทางเหนือของอินเดีย มีเทวรูปหินดำเหมือนกันครับ

April 12, 2010, 16:21:46 #31 Last Edit: April 12, 2010, 16:26:16 by narada
...

April 12, 2010, 16:23:14 #32 Last Edit: April 12, 2010, 16:25:39 by narada
...

Quote from: sacred avatar on October 28, 2009, 12:13:19
[HIGHLIGHT=#ffff00]
อันนนี้ต้องแล้วแต่ความคิดความเชื่ออ่ะค่ะ

บางคนที่เป็นเพื่อนกัน ก็มี แต่ จะนำท่าน บูชาแยก โดย ไม่ได้ให้ อยู่ในเรือนบ้าน แต่ จะสร้างโบรถ์เล็ก อาจจะ เมตร  คูณเมตร สูง 1 เมตรกว่าๆ เปงห้อง อยู่ นอกร่มเงาบ้าน เช่นคนไทยก็มีศาลไช่ไหมค่ะ ที่ไม่ได้อยู่ในตัวบ้านแต่อยู่บริเวณบ้านอ่ะค่ะ

เช่นที่

[HIGHLIGHT=#ff0000]ตัวดิฉัน บูชา ก็ไม่ได้บูชา แบบ พราหม์บูชาเทพ แต่ บูชาเหมือน คนๆนึงที่บูชาพระ  คนๆนึงที่บูชา พ่อแม่  คนๆนึงที่หาสิ่งที่หาสิ่างที่ดีที่สุดในการบูชาเท่าที่ทำได้ ตามกำลังมาบูชา[/HIGHLIGHT]

ตัวอย่าง

ไม่มีใคร คงไม่อยากให้ พ่อแม่เรา กินข้าวไม่ดี กินอาหารไม่ครบ 5 หมู่ ฉันใด เรา ศรัทธาเทพ ศรัทธาพระ เวลาถวายผลไม้ หรือ ธัญยัม หรือแม้แต่ข้าว หุงน้ำนม ปยาซัม เราก็ต้องเลือกข้าวที่ดีที่สุด (สำหรับคนมีกำลัง และมีเวลานะค่ะ) เราก็ดูข้าวที่ เม็ดสวย ไม่แตกหัก ผลไม้เราก็ล้างให้สอาด น้ำถวายก็ต้องสะอาด จิงไหมค่ะ ใจเขาใจเรา ถ้าน้ำไม่สอาด ผลไม้ไม่ล้าง บางทีเรากินเองยัง ต้องล้างเลย

***แต่ ถ้า คนที่ไม่พร้อมอันนี้ให้ใช้ศรัทธาเป็นหลักคิดตามความคิดตน

แต่ละคนมีการบูชาที่ต่าง แรงกำลังที่ต่าง ก็เป็นคำตอบที่ยาก นานาจิตตัง

คิดแบบง่ายๆ เวลาคนอินเดีย ถวายของถวายดอกไม้ ถ้าพูดกันตรงๆ ความปราณีต ในการกระทำ กับ  คนไทยจะนอบน้อมกว่าแต่เราก็คิดว่านั่นคือธรรมเนียมปฏิบัติของฮินดู แต่ พอมาเป็นเรา เราจะถวายอะไร มัน  ก้อ เหมือนมีข้อคิดอยู่ในใจ ว่า เราไม่เคยโยนข้าว ถวายพระ   โยนของถวายพระ เราไม่เคย ผสมๆของถวายให้ดูแปลกตาจนไม่ทาน ขนาดเราบางทียังดูไม่สวยดูไม่น่าทาน เรายัง ยี้ ไม่ทานนเลย  แล้ว เราถวายแบบนั้น ใจเขาใจเรา เป็นที่ตั้ง เห็นไหมค่ะ แต่ละคนจะมีการบูชา ธรรมเนียมที่ต่างกัน ขึ้นอยู่กับ เจตนา และ ความคิด ของคนๆนั้น

ที่ต้องขอพูดเพราะ บางคนมีความคิดต่าง ที่เขา จะมีเทวรูปแบบไหน อาจไม่ใช่แบบทำตามวัด หรือแบบสังคมนิยม

**แต่หลีกหนีไม่ได้ที่จะมีคนมีความคิดแบบนี้

เพราะดิฉันเองที่บอกแล้วตั้งแต่ต้น บูชาแบบ คนๆนึงที่บูชาเทิดทูน กับสิ่งนึง ด้วยความรัก เลย หาสิ่งที่ดีที่สุดมา เช่น ดิฉันเป็นคนบูชาพระลักษมี เป็นประธานหลัก ก็จะมีเทวรูปพระลักษมี ที่ดิฉันคิดว่า สิ่งใดบ้างเป็นสิ่งดี ที่สุด ของแต่หล่ะอย่าง

ดิฉันเลยบูชา พระลักษมี ที่ทำจาก

1.ทองเหลือง(แร่ทองเหลือง)

2.พระลักษมีที่ทำจากหินน้ำนม(ดิฉันคิดว่าคือสิ่งที่ดีที่สุดในอินเดียตอนเหนือ)

3.พระลักษมีที่ทำจากหินดำ (ดิฉันคิดว่าเป็น สิ่งที่ดีที่สุดและเป็นสัญลักษณ์ของอินเดียตอนใต้)

(*** ทำไม อินเดียเหนือ เทวรูป หินจึงขาว อินเดียใต้หินจะดำ  เรามาเรียน รู้ หลักง่ายๆ คนอินเดียเหนือ ส่วนใหญ่ คือ แขกขาว คนอินเดียใต้ ส่วนใหญ เป็นเกษตรกรรม อยู่ในย่านที่อาจ ไม่ใช่ชุมชนเมืองมากนัก เทวรูปเลยมีรูปลักษณ์ ที่เป็นแบบนั้น) เช่น พระ ของไทย ทำไม พระพุทธรูปสุโขทัย จึง หน้ายาว พระโอถฐ์ยิ้ม เพราะ ยุค นั่นคือยุคทอง ยุคเจริญช่วงนึง แบบ พ่อปกครองลูก ทำไม่ พระสมัยอยุทยา ถึงสร้างมา หน้า ตึง พระเนตรนิ่ง ทรงหน้าดุ เพราะ ช่วงนั้น ช่วงสงครามค่ะ นี่คือ การสร้างการคิดที่ฉลาดของคนสมัยก่อน)

ทำไมคนอินเดียถึงบอกว่า ไม่สบายเปงโรคระบาท ต้องกินใบนิม ของ พระแม่ ง่ายๆ เลย ใบนิม มัน ขม มันเป็นตัวยาจากธรรมชาติ ทำไม พระแม่ ถึง มีมะนาว ในการบูชา มะนาว มีสรรพคุณ ว่า ถ้ามีพิษ สีมันจะเปลี่ยน บีบใส่ของ มันจะดูรู้ว่าบูดหรือเสีย ทำไม ถึงปลูกตุลสีไว้กลางบ้าน ตุลสีคือกระเพราแดง กลิ่น มัน ไล่สัตย์ ที่จะมากัด มาต่อย มาตอม นี่ แหละ คือ ความฉลาดของคนโบราณ ที่เอาพระเจ้า มาแฝงกับชวิต โดยเราไม่ขัดขืน นี่คือเหตุ ที่ดิฉันบูชาเทพ อินเดีย อีกเหตุผลหนึ่ง คือ ฉลาด คิดได้ ความเชื่อ มาผสม ความเป็นอยู่ จึง ปกป้อง ศาสนาฮินดูได้ เพราะ เขานำพระเจ้า มาอยู่ในชีวิตประจำวัน ในการดำเนินงาน ตลอด บางคนเชื่อว่า ถ้าคนจน จะไม่มีทางพระลักษมี จะ รับการบูชาในบ้านนั้น ที่จิงไม่ใช่ เขา สอนให้คนขยันทำงาน ถ้าขยัน พระเจ้าองค์นั้นก็จะอยู่ากับเขา ) ยังมีอีกมากมายในการแฝงคำสอน

4.พระลักษมีที่ทำมาจาก การเจรไนของแก้ว   

5.พระลักษมีที่ทำจากเนื้อเงิน   

6.พระลักษมีที่ทำจากทองคำ(อาจองค์เล็กหน่อย เพราะแพง อิอิ)

7.พระลักษมีที่ทำจากธาตุโลหะ

8.พระลักษมีที่ทำจากสัมฤทธิ์

9.พระลักษมีที่ทำจากดิน(ดินเมืองไทย)   เพราะ ดิฉันเกิดเมืองไทยคนไทย แม่ฉันคือคนไทย เทพก็เปรียบเหมือนแม่ ดิฉันเลยไม่ลืมแผ่นดินเกิด โดยสั่งทำจากดินเมืองไทย)

10.พระลักษมีที่ทำจากหิน ที่เป็นหินของเมืองไทย ไม่ใช่หินพม่า หินจีน  (เพราะดิฉันต้องการธาตุแข็ง หินของเมืองไทย ความแข็งเกร่งของคนไทยที่สร้างสมมา)

11พระลักษมีที่ทำจากไม้หอม

12.องค์นี้สำคัญสุด คือ พระลักษมี ที่ทำโดยศรัทธา  แม่ในความคิด รูปลักษณ์ แห่งมารดา

*ถึงทุกวันนี้ดิฉันยังมีไม่ครบ 12 อย่าง แต่ ดิฉัน บูชา มา 4 ปี ดิฉัน ก็ทำ และหามาตลอด จนเกิน ครึ่งทาง แห่งศรัทธาในสิ่งที่ต้องการหาสิ่งที่ดี นี่ คือ ศรัทธา ของคน จึงบอกว่า นานาจิตตัง แต่ เราต้องบูชา โดยมีสติ ไม่ตึงจนสุด ไม่หย่อนจนยา บูชาให้ เข้ากับสังคมที่อาจเปลี่ยนแปลง  เข้ากับอารยธรรม แห่งแต่ละเมือง นี่จึงมีคำนึงที่เรียกว่า พหุนิยม ซึ่งทางสายไวษณพ ได้มีข้อนี้

**ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ   

โดนใจมากคร้าฟ  คุณมีน ท๋อปเฟรน ของผม เหอะ เหอะ เหอะ

April 13, 2010, 20:29:59 #34 Last Edit: April 13, 2010, 21:35:06 by สวัสดีปีไหม่ครับ
ขอดันอีกสักรอบ โดนใจ หลายแท้ ท็อปเฟรนของผม
เหอะๆๆๆๆเมื่อก่อนมีไรก็ จะปรึกษาแต่คุณมีน ผ่านทางไฮ5
(ตะก่อนไม่มีเฟคบุคนะ55+)ก็ จะได้ รับแต่คำตอบที่ฟังแล้วสบายใจหลายครั้งที่คำตอบของคุณมีนสามารถกลับกลายมาเ้ป็นกำลังใจให้
ใครหลายๆคนได้ นั่นรวมถึงผมเองด้วย
ขอบคุณมากคร้าฟคุณมีน
สำหรับความเห็นเกี่ยวกับเทวรูป หินดำ

May 10, 2010, 16:22:33 #35 Last Edit: May 10, 2010, 16:24:10 by จิ้งจอกพันหน้า
อยากได้ เทวรูปหินดำ หุหุ

ผมว่าถ้าหินดำมีข้อห้ามดังนี้แล้วละก้อ ถ้าคนไทยต้องการที่จะบูชาแล้วไซร้สิ่งนั้นต้องเกิดขึ้นคับ
นั่นคือการ แก้เคล็ดคับ ผมพอจะคาดเดาว่าหากคนไทยจะบูชาจะแก้โดย นำพระหินดำแช่น้ำ
หรือหาสิ่งที่บ่งบอกถึงความร่มหรือเย็นคือ ต้นไม้ ภูเขาน้ำตกเล็กๆ น้ำพุ มาตั้งใกล้ๆองค์พระแน่ๆ
พอจะเดาได้เลย

May 10, 2010, 18:14:28 #37 Last Edit: May 10, 2010, 18:45:15 by ศรีมหามารตี
ขออนุญาตินะค่ะ   ส่วนตัวแล้วอิชั้นก็ไหว้พระหินดำอยู่ค่ะ   เพิ่งเช่ามาได้เดือน หรือสองเดือนนี่เอง แต่ยังไม่ได้แต่งองค์พระ

เป็นองค์พระศรีลักษมีนารายัน  ผลลัพธ์ที่ได้จากการบูชาก็เป็นความร่มเย็นเป็นสุข ที่อิชั้นได้จากสองพระองค์นี้คะ

จากศรัทธาที่บริสุทธิ์ของตัวอิชั้น

ส่วนอันนี้องค์ต้นแบบคะ   แกะตามจากที่วัด

Quote from: ศรีมหามารตี on November 12, 2009, 19:21:22
  ชอบคุณมีนจังเลยคะ  แอบชอบอยู่นะค่ะ อิอิ

ความรู้สึกเดียวกับผมเลยครับ  พูดได้คำเดียวเลยว่า "สุดยอด"    

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: sacred avatar on November 10, 2009, 16:17:42
บาง คน เขา ถ้า เราได้ ศึกษา เรื่องวัฒนธรรม และ อรยธรรม เรา จะรู้ได้เลย ว่า คนไทย บางส่วน หลีก หนี ความ เป็นไทย

คนบางกลุ่ม ชอบเป็นน้ำ  ชอบไหลไปเรื่อย ทั้งๆที่สายน้ำนั้น แตกต่าง ต่าง สถานที่ แต่ ที่จริงก็คือ น้ำ

บางครั้ง ความเป็นไทย อาจมี อะไรที่สวยงาม การบูชา แบบ วัฒนธรรม ของที่นั้นๆ ก็ไม่ผิด

ถ้า่ เรา ศึกษา คำว่า พหุนิยม ซึ่ง ทางอินเดียเหนือ มีข้อนี้ไว้ ความหมายง่ายๆ บางครั้ง ถ้า ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ลักษณะ ของ ตัวแทนพระเจ้า หรือ แม้ แต่การบูชา บางครั้ง ก็ต้องทำตาม วัฒนะธรรม ของที่นั้นๆ (คำว่า ที่ นั้นๆ เปรียบเหมือน ทำตาม วัฒนธรรม ประเทศนั้นๆ)

** แต่คนไทย ชอบ เปรียบบอกว่า คนไทยชอบบูชา ผี สาง เจ้าป่า แต่ อยากถาม ย้อนกลับไปว่า แผ่นดินที่ยืนอยู่ ทุกวันนี้ได้ ไม่ใช่เพราะ ปู่ย่าตายาย บรรพบรุษ หรา ที่เขาบูชา แบบนี้มา แต่ เรายังว่ากัน ว่า คนไทย งมงายในสิ่งนี้ ต้องแบ่ง คน หลายจำพวกค่ะ

**คนไทยบางกลุ่ม ชอบจำกัดความ ว่า พระองค์ ทรงเป็น อินเดีย พระองค์ไม่ใช่ไทย คนไทยบางกลุ่มนี้ ไม่ยอมคิดว่า พระองค์ ทรงเป็นพระเป็นเจ้า ของทุกๆคนไม่ว่าชาติไหน ยกตัวอย่าง อย่างนี้ เราขอพร สายฮินดู ไม่ต้องพูด ภาษา ฮินดี หรา ขอพรพระ เยซู ก็ต้อง ภาษาอังกฤษ หรา เราต้องแบ่งให้ถูก

บางคน ไฝ่หา แต่ เทวรูปอินเดีย ( นี่ไม่ผิด ) แต่ บางคน ไม่แม้แต่ยอมรับ เทวรูป ที่มีความเป็นไทย ตัวอย่างเช่น เทวรูปพระนารายณ์ ของไทย กับ อินเดีย ถามหน่อย ท่านไม่ใช่พระนารายณ์หรา เพราะเคยเห็นมากนัก ที่ ต้อง อินเดียจ๋า  อยากบอกว่า ให้เงยหน้าดู ดูตรงกระหม่อม หัวตัวเองฟ้า อยู่ใต้ฟ้าเมืองไหน ต้นตะกูล เกิดมาคนอะไร ไม่อยากให้ลืม ความเป็นตนเอง

และ พวกที่ กลุ่มบางกลุ่ม ที่ บอกไม่ยอมรับอะไรบางอย่าง ตัวอย่าง กฏในนี้ ห้ามพูดถึงเรื่องร่างทรง ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ดี เพราะเจตนาเวป คือ หาความรู้ ที่แท้จริง ไม่ใช่ แรก เปลียนประสบการ สั่น แต่ อยากให้ ย้อนคิด ว่า บุคคลในเวปนี้ หลายคน ที่ บอกว่า บูชาแบบอินเดีย หรือบูชาแบบอะไรก็ตาม แต่บางทีอยากให้ย้อนดูคนข้างๆ หรือ ตัวตนของตัวเอง จิงๆ ว่า ยังทำตัว สั่น ให้ขันธ์ เก็บค่าครู คนอื่นอยู่หรือป่าว แต่ บางที ชอบ หลอกตัวตนตัวเอง เพื่อให้เข้ากลุ่มชน ก็เท่านั้น

(อาจจะมีบางคำ ไม่เสนาะหู คนฟัง ไม่ไพเราะ คนอ่าน ขอโทษ ณ.ที่นี้ )

แต่ สิ่งนึง ที่อยากฝากไว้ จะบูชา แบบไหน  ถ้า ทำด้วยใจบริสุทธิ์ ทำไป ถ้าไม่ผิดเเปลก จน เกินงาม นะ การบูชา แบบไทย แบบ อิเดีย แบบ ศรัทธา ถ้าสสรุป จุดมุ่งหมายเดียวกัน คือ บูชา สิ่งที่ตน ศรัทธา และ เคารพ คน ก็ยัง เป็น คน วัฒนธรรม ก็ยังเป็นวัฒนธรรม จารีต คือ ข้อ บังคับ การทำตามได้ คือสิ่งดี แต่ ถ้าทำแล้ว มันยุ่งยาก หรือ ไม่พร้อม ก็ต้องคิด หา ทาง การบูชาอย่างไร ให้ ดีที่สุด เท่าที่ทำได้ )

*** แค่ คสวามคิดเห็นนะค่ะ
ชอบตัวแดงครับ อิ อิ 

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน