Loader

ช่อยตอบที เทวรูปการสร้าง

Started by เสือร้องไห้, October 29, 2009, 09:47:21

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ครั้งที่  1  สร้างเทวรูปพระพิฆเนศ  ระหว่างรอในการเผา  1 คืน  ฆ่าเวลาเเก้เซ็ง  เปิดซีดี   หนังโป๊  ปรากฎว่า  สร้างไม่สำเร็จ  เสียหาย
ครั้งที่  2  ทำใหม่  ในตึกทำพิมพ์  ที่ไม่มีหนู   กลับมาหนูวิ่งเเล้วมายืนมองๆต้นเเบบ  ร้องๆ  เเล้วก็ไป  หลังจากนั้นเเม่บ้านวางยาเบื่อหนู
ไม่มีหนูหน้าโง่มาติดสักตัว  หลังจากทำสำเร็จ  ก็ไม่มีหนูอีก
ครั้งที่  3  ช่วยรุ่นพี่ปั้นพระศิวะ  ปรากฎว่า  มีงูเห่า  เลื่อยเข้ามา  ใกล้ๆพิมพ์สวนที่ถอดเเล้ว  เเต่ด้วยความตกใจ  จะเอามีดพร้าไปตี  รุ่นพี่ห้ามไว้
เสียดายเกือบได้กินผัดเผ็ดเเล้ว

ทุกครังเมื่อไม่รักษาศีล  เเละดูสื่อลามก  อันด้วยว่าชอบมาก  จะสร้างไม่เสร็จ  ไม่สำเร็จ  เเต่คิดว่า  อุตส่ากรรมคืออุตส่าหกรรม 
ลูกจ้างคือคนทำงานตามใบสั่ง 

คำถาม  คือ  ความเชื่อ  เทพเจ้ามีจริงเหรอ   
2.....สิ่งที่รุ่นพี่บอก  ว่าอย่าไปตีงู  ตีหนู  เขาไม่ได้ทำอะไร  เเค่เเวะมาดูเฉยๆ  ว่าทำอะไร  สัตว์เหล่านี้มาดูเพื่ออะไร  หรือเเค่บังเอิญ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

[HIGHLIGHT=#ffffff]งง [/HIGHLIGHT]

มันคืออะไร ????

เกิดอะไรขึ้น (หุหุ)
Yes, I  Love  HM...       

เทพเจ้ามีจริงเหรอ ????

ถ้าคุณเป็นช่างปั้นหุ้น คุณก็ไม่น่าจะต้องย้อนกลับมาถามนะครับ
เนื่องด้วยเหตุว่า ขึ้นชื่อว่าช่าง และเรียนช่าง แล้วพระวิษณุกรรมที่เป็นครูช่าง ที่คุณกราบไหว้ท่านอยู่
และให้ความเคารพโดยเรียกท่านว่า "บิดา" แห่งช่าง คุณยังจะถามอีกหรือว่าท่านมีจริงมั้ย ((ถ้าไม่มีคุณจะกราบไหว้ไปทำไมล่ะครับ))
และอีกอย่าการเป็นช่าง ก่อนปั้นเทวรูป ต้องมีการจุดธูปบอก หรือทำพิธีต่าง เพื่ออะไร เคยถามตัวเองรึเปล่าครับ ???

ส่วนเรื่องดูสื่อลามก หรือ อื่นๆ ผมคิดว่าแยกส่วนกันเถอะครับ อย่าได้เอามาคิดรวมกันเลย เทวรูปที่ปั้นขึ้นมาเป็นส่วนที่เค้าเรียกว่า "บุญ"
และส่วนอื่นๆ ที่ทำเช่นการผิดศีลต่างๆ เรียกว่า "บาป" ต้องแยกกันให้ออกครับ 

เห็นด้วยกับคุณกาลิทัสเป็นอย่างยิ่งค่ะ
[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

ถ้าเทพเทวามีจริง  ไม่เคยสัมผัสได้  ไหนตอบหน่อย  ที่บอกว่า  เทพมีจริง  อยู่ที่ไหน  ทิศไหน  เเห่งหนตำบลได  เเล้วเขาใช้อะไรบอกว่ามี  ช่วตอบเป็นรูปธรรมหน่อย  อย่ากว้างน่ะ  เกรงว่   คนอ่านจะงมงาย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ตอบแบบไม่งมงายครับ

สภาวะเทพเป็นสภาวะเหมือนพลังจิตที่จับต้องไม่ได้

แต่พื้นฐานของการใช้พลังจิตที่เราต้องมั่นใจและเชื่อมันว่าเราทำได้

เทพหรือสภาวะเทพก็เช่นกันครับ ถ้าจิตหรือใจคุณไม่มีความเชื่อมั่นว่ามี เทพทั้งหลายก็ไม่มีตัวไม่มีตนหรอกครับ อย่างที่คุณกล่าว

แต่ถ้าคุณเชื่อมั่นหรือใจคุณหนักแน่นว่าเทพเจ้านั้นมีจริง พระองค์จะมีชีวิตที่โลดแล่นขึ้นมาทันทีครับ

October 29, 2009, 15:30:04 #6 Last Edit: October 30, 2009, 06:18:44 by เจ้าชายรองเท้าแตะ

iloooksong ผมว่าคุณคงไม่ใด้มาหาความรู้แล้วละ

ท่าทางคุณเหมือนคนมาหาเรื่องเลย เห็นตั้งกระทู้ ดูทะแม่งๆ 2 กระทู้ละ

เรื่องศาสนาเป็นอะไรที่ ละเอียดอ่อน

ยังไงรบกวนคุณไห้เกียติคนอื่น คนที่เค้ามีความศรัทธาต่อสิ่งที่เค้านับถือ

มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล หากคุณจะมาลองใจ หรืออะไรก็แล้วแต่

อย่างน้อยก็อย่า ลบหลู่ในสิ่งที่คุณมองไม่เห็นเลยครับ

เพราะบางครั้งคุณอาจหาคำตอบ 

ในสิ่งที่จะเกิดขึ้น

กับการกระทำของคุณแบบอธิบายไม่ใด้...ก็ใด้

หากสิ่งที่คุณกำลัง ลบหลู่ ไม่มีจริง ไม่แน่จริง มันคงไม่ดำรงอยู่มาใด้เป็น พันๆปีหรอก

[HIGHLIGHT=#000000]มารไม่มี  บารมีไม่เกิด[/HIGHLIGHT]

เรื่องเกี่ยวกับศาสนา หรือแม้กระทั่งเรื่องพระเป็นเจ้า มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน และเป็นความเชื่อส่วนบุคคล

ต่อให้ยกแม่น้ำทั้งห้า หรือหาเหตุผลร้อยพันมาอธิบาย หากคนจะไม่เชื่อ ยังไงมันก็ไม่เชื่อ

ผมคงไม่มีความรู้พอที่จะอธิบายให้คุณiloooksong เห็นหรือคล้อยตามได้หรอกครับ หากจิตใจของคุณไม่มีความศรัทธาเป็นพื้นฐาน

ศรัทธาที่ต้องควบคู่ไปด้วยปัญญา อันพึงพิจารณาทุกอย่างตามความเป็นจริง โดยปราศจากอคติ หรือมิจฉาทิฐิ

เรื่องพระเป็นเจ้าเป็นเรื่องของนามธรรม เป็นสิ่งที่อยู่ในจิตใจของผู้ที่เคารพศรัทธา เป็นสิ่งที่ยากต่อการสัมผัสรับรู้ด้วยตาหรือการสัมผัสทางกาย สิ่งอันเป็นรูปธรรมที่เห็นได้เด่นชัดที่สุด เท่าที่พอจะยกมาได้ก็คือบรรดารูปเคารพของพระเป็นเจ้า ซึ่งก็ถูกสร้างสรรค์มาจากความศรัทธาของประติมากรหรือศิลปิน (ย้ำนะครับว่า ประติมากรหรือศิลปิน ไม่ใช่พวกลูกจ้าง หรือช่างปั้นที่เห็นแก่ค่าตอบแทน โดยไม่ได้สร้างสรรค์งานมาจากความศรัทธาของตนเองเป็นที่ตั้ง) และสิ่งที่อยู่ในรูปเคารพนั้น ก็คือศูนย์รวมความศรัทธาของผู้คนที่มาสักการะ เสมือนเป็นสื่อเชื่อมโยงระหว่างคนกับพระเป็นเจ้า เพราะหากสิ่งนั้นไม่ได้เกิดจากความศรัทธาหรือความเชื่อ ก็ไม่ต่างอะไรไปจากเศษเหล็ก หรือปูนธรรมดา ที่ตั้งให้คนเดินผ่านไปผ่านมายกมือไหว้ โดยที่ไม่รู้ว่าสิ่งนั้นคืออะไร หรือมีความสำคัญอย่างไร

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เคยเห็นพระเป็นเจ้าได้ด้วยตาหรือด้วยสิ่งที่เรียกว่าเป็นรูปธรรม (นอกเหนือไปจากรูปเคารพทางศาสนา หรือศาสนวัตถุ) แต่ผมก็เห็นพระเป็นเจ้าทุกครั้งเมื่อยามที่ใจผมระลึกถึงท่าน เห็นด้วยใจนะครับ ไม่ใช่ด้วยตา เพราะท่านอยู่ทุกที่ ทุกแห่ง ทุกเวลา ตราบเท่าที่ใจเราศรัทธาและระลึกถึงท่าน

และโปรดอย่าเหมารวมว่าคนที่เชื่อหรือศรัทธาในเรื่องเหล่านี้ว่าเป็นผู้ที่งมงาย เพราะทุกคนมีปัญญาที่จะเลือกเชื่อและศรัทธาในสิ่งที่ตนเคารพนับถือ โดยไม่มีใครผิดหรือใครถูก เพราะต่างคนล้วนมีเหตุผลของตนที่แตกต่างกันออกไปครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

October 29, 2009, 16:34:54 #8 Last Edit: October 29, 2009, 16:48:51 by เจ้าชายรองเท้าแตะ
[HIGHLIGHT=#ffff00](ย้ำนะครับว่า ประติมากรหรือศิลปิน ไม่ใช่พวกลูกจ้างหรือช่างปั้นที่เห็นแก่ค่าตอบแทนโดยไม่ได้สร้างสรรค์งานมาจากความศรัทธาของตนเองเป็นที่ตั้ง)[/HIGHLIGHT]

เจ๋งว่ะ คิว

อ่านแล้ว หาย[HIGHLIGHT=#000000]โง่กับคำถามเลย[/HIGHLIGHT]

555+

ปล.ยาวไปหน่อยนะ คุณเค้าจะอ่านและเข้าใจใด้หมดเหรอ

อ่านแล๊วอ๊ะ!!ช่างกล้าเน๊อะ...เจ้าของกระทู้เค้าคิดไรอยู่แว๊  ต้องการสิ่งใดหรอค่ะ
ใครเค้าไปบังคับคุณให้มาสมัครเป็นสมาชิกของเว๊ปบ้านหลังนี้รึเปล่า...จี๊ดดดใจเจงๆๆๆๆ
อ่านแล๊วเซ็งจิต....เรื่องแบบนี้ถ้าคุณไม่เชื่อ  ก้ออย่าลบหลู่เลยค่ะ  ตัวเจี๊ยบเองและพี่ๆเพื่อนๆ
ในเว็ปนี้ไม่ได้เดือดร้อนอะไรกับคุณหรอก  เรามีความสุขที่ได้กราบได้ไหว้บูชาพระผู้เป็นเจ้าที่
เราเคารพรักและศรัทธาค่ะ   ไม่ได้งมงายแต่อย่างใด   กรุณาเข้าใจอะไรใหม่ด้วยนะค่ะ!!!!!!
อืม..แต่ถ้าคุณจะว่าเรางมงาย ก้อOK ค่ะ  เจี๊ยบก้อยังจะรู้สึกดีค่ะที่งมงายในเรื่องของศาสนา
ดีกว่าโดนกล่าวหาว่างมงายและก้อหมกมุ่นอยู่กับหนัง__?   ที่คุณชอบดูอ่ะค่ะ  

ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

หยาบมากนะคับ

คุน iloooksong

ปัญญาชนเค้าคุยกัน

คุนไม่น่ากล้าเข้ามาเลยว่ะคับ

วางเฉยต่ออารมณ์โทสะ
กันเทอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

หยาบตรงไหนเอ่ย  เเต่อยากรู้เฉยๆ   
ว่า  มันเกี่ยวกันตรงไหน  มีความเชื่อที่ถูกสอนว่า วิทยาการดี  งานก็ดี  เเต่พอมี  สิ่งอื่นที่มาเกี่ยวข้อง กับ  คำกล่าวของผู้ร่วมงานที่อวุโสกว่า  ก็เลยถาม  ไม่ให้ถามเวปนี้  เเล้วให้ถามใคร  ไม่ได้ใช้ถ้อยคำไม่สุภาพ  เเต่อยากรู้  เเละไม่ได้ถ่อย  เพียงเเต่  อยากทราบว่า  การที่ระหว่างเรารอ  การเผา  จากเตาเผา  นาน  คืนนึง  เเก้เครียด  ดูหนังโป๊  เเละเตาถูกตั้งโปรเเกรมไว้ไม่มีข้อผิดพลาด  เเต่ผลที่ได้  ทุกขบวนการ  วัสดุไม่ผิดเพี้ยน   
เเต่  ผลที่ได้คือ  ทำไม่สำเร็จ  ในกรณีนี้  หาคำตอบไม่ได้  ว่า  ความเสียหายมันเกิดขึ้นเพราะอะไร  เเละคำตอบที่ได้จาก  รุ่นพี่คือ  ไม่ให้เกียตริองค์ท่านในขณะทำ  เพราะคิดว่าไม่เจิมคงไม่เป็นไร  เห็นเป็นเเค่ผลิตภัณฑ์  เท่านั้น  ส่วนผลน่ะ  หรือ  คือ  ขาดทุนเเถมถูกตำหนิอีก  ไม่ได้ ดูถูกความเชื่อของพวกคุณๆ  เเต่เล่าเรื่องราว  ที่ได้กระทำ  เเละเกิดสงสัย  ในคำบอกเล่าถึงสาเหตุ  อย่างน้อยสิ่งที่ตั้งในกระทู้  ก็เป็นสิ่งที่กระทำจริงๆ  ไม่ว่ามันจะผิดหรือ  ถูก  มองฮินดูมิทติ้ง  เป็นเวปอบอุ่น  มีเเต่คนจิตใจ  สูงส่ง  ช่วยเหลือ  เเนะนำกัน  จึงตั้งกระทู้ตรงไปตรงมา  เพียงหวังว่า  จะตอบให้เข้าใจ
ไม่ได้ต้องการ  คำเสียดสี  เป็นเพียงคนที่ไม่รู้เท่านั้น  ส่วนอีกกระทู้นึงเกี่ยวกับท่ารำนั้น  ต้องการ  ปั้นเป็นเเบบ  อยากได้พระเเม่ที่ร่ายรำด้วยความดีใจ
ต้องการสร้างสรรค์  เท่านั้น   

ความอยากรู้ของคนเราไม่ถือว่าผิด แต่ภาษาที่คุณใช้มันไม่เหมาะสม  อีกอย่างที่รุ่นพี่คุณบอกน่ะมันมีส่วนมากๆ แม้เทวรูปยังไม่ผ่านพิธีเจิมอย่างที่เจ้าของกระทู้กล่าวถึง แต่ก็อย่าลืมว่าอย่างไรเสียก็เป็นสิ่งแทนเทพเจ้า อีกอย่างเทวรูปที่คุณทำนั่นก็ทำเพื่อให้คนเช่าหรือซื้อไปบูชาไม่ใช่หรือ การที่คุณมีวิธีคิดและทำในสิ่งที่ไม่เหมาะไม่ควรแก่กาละเทศะ ผลที่ออกมาก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหล่ะ อย่าคิดว่าอำนาจสิ่งที่มองไม่เห็นไม่มีจริง บางครั้งความบังเอิญมันอาจมีที่มาที่ไปที่แม้แต่คุณเองหรือหลายๆคนก็ไม่สามารถหาคำอธิบายก็เป็นได้ (ผมเห็นด้วยกับที่รุ่นพี่คุณพูดมากๆที่ว่า ไม่ให้เกียตริองค์ท่านในขณะทำ)

แล้วอีกอย่าง คนที่นี่เป็นมิตรทุกคน ถามมา ถ้าเขาตอบได้เขาก็ช่วยกันตอบ แต่จากที่สังเกตดูแล้ว คุณใช้ภาษาที่มันคะนองเกินไป (แม้จะไม่หยาบคายก็ตาม) ในการกล่าวถึงสิ่งที่หลายคนในนี้ให้ความเคารพ ผลจึงเกิดแบบนี้ แต่ก็ไม่ได้บอกให้คุณเสแสร้งแกล้งทำนะครับ แต่บางครั้งการตรงไปแบบที่ไม่คำนึงถึงสังคมรอบข้าง มันก็จะเป็นแบบนี้แหล่ะโดยเฉพาะประโยคนี้

"ถ้าเทพเทวามีจริง  ไม่เคยสัมผัสได้  ไหนตอบหน่อย  ที่บอกว่า  เทพมีจริง  อยู่ที่ไหน  ทิศไหน  เเห่งหนตำบลได  เเล้วเขาใช้อะไรบอกว่ามี  ช่วตอบเป็นรูปธรรมหน่อย  อย่ากว้างน่ะ  เกรงว่   คนอ่านจะงมงาย"

เจตนาคุณอาจจะไม่ได้คิดอะไร แต่ภาษาที่สื่อออกมามันดูคะนองเกินกว่าที่หลายๆคนจะรับได้ ลองพิจารณาดูดีๆนะ อยากรู้แล้วตั้งคำถามน่ะไม่มีใครว่า แต่ต้องคิดถึงใจเขาใจเราด้วย บางคนเขาก็เห็นเทพเทวดาเป็นเหมือนพ่อแม่ที่เค้าเคารพ การที่ใช้ภาษาแบบนี้มันอาจจะไปกระทบกระเทือนใจของเขาได้

ฝากไว้แค่นี้ล่ะครับ  หวังว่าคงจะเข้าใจกันนะ

ใช่คะ สมาชิกทุกคนในบอร์ดนี้เป็นมิตรและพร้อมแลกเปลี่ยน แบ่งปัน ความรู้ให้แก่กัน

แต่ที่คุณใช้ภาษามันตรงเกินไป ก็เข้าใจนะคะ ว่าเจตนาดี และข้องใจเลยมาตั้งกระทู้

แล้วที่คุณมาบอกว่าดูหนังประเภทนั้น ซึ่งเว็บนี้ก็ตรงตัวอยู่แล้วว่าเกี่ยวกับศาสนา

พอไปพาดพิงถึงประเภทแบบนั้นก็ต้องโดนติเตียนกันบ้างอ่ะค่ะ  ส่วนเรื่องเทพเจ้ามีจริงหรือไม่??

มันก็ขึ้นอยู่กับศรัทธาของคุณนะคะ  ซึ่งตรงนี้พี่ๆ ก็ตอบกันมาเยอะแล้ว คงอ่านหมดแล้วเน๊าะ

โตๆ กันแล้วอ่ะคะ  พูดมาก ก็เหมือนกับสอนเด็ก
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอออกความเห็นแบบนี้ครับ...

เจ้าของกระทู้อาจไม่มีเจตนาลบลู่ดูหมิ่นพระเป็นเจ้าของพวกเรา เพียงแต่เขาอาจสงสัยว่าทำไมการทำงานของเขาถึงได้เกิดการผิดพลาด ทั้งๆ ที่ได้ตั้งโปรแกรมอะไรต่อมิอะไรไว้อย่างเรียบร้อย เลยอาจสงสัยได้ว่าเป็นเพราะพลังเทพเจ้าอย่างนั้นหรือป่าว พระเจ้ามีจริงหรืออย่างไร ทำไมชิ้นงานจึงไม่สำเร็จ(ผมเข้าใจถูกมั้ยเจ้าของกระทู้)

จึงได้เกิดรีพลายที่สองตามมาว่า ถ้าหากมีจริง พระองค์ท่านอยู่ ณ ที่แห่งใด สัมผัสได้หรือไม่ อย่างไร ...แต่คำถามหรือข้อสงสัยของท่านเองใช้ภาษาที่ดูรุนแรงเกินไป ขาดการเคารพ (ผมก็อาจพอเข้าใจได้ว่า..อาจเป็นเพราะนิสัยเจ้าของกระทู้อาจเป็นเช่นนั้น คือตรงไปตรงมา จนบางทีตรงจนไม่เข้าหูชาวบ้านเขา)

ถามต่อไปว่าทุกศาสนามีสิ่งยึดเหนี่ยวหรือไม่ ...ก็ต้องตอบว่ามี คือมีพระศาสดาแต่ละศาสนา แต่ถามต่อไปว่ามีจริงหรืออย่างไร ทำไมสัมผัสไม่ได้ ...อันนี้ต้องตอบแบบว่าเป็นสิ่งที่รู้ได้ด้วยตนเอง เช่น ศาสนาพุทธที่ได้กล่าวคำสอนนี้เอาไว้

แต่ฮินดูเอง การเข้าถึงพระเป็นเจ้าได้ ท่านก็ต้องปฎิบัติ สมาธิ ภาวนา ดิ่งจิตให้ลงสู่ฌาณ เกิดเป็นญาณหยั่งรู้ได้ เมื่อนั้นคุณก็จะพบคำตอบเองแบบชัดเจน ...สำหรับเราๆ ท่านๆ อาจดำเนินจิตไม่ถึงขั้นนั้น เพียงแต่มีความเชื่อและศรัทธาในพระองค์ท่าน พระองค์เองก็จะแสดงออกให้เรารู้หรือสัมผัสได้แบบที่รู้ได้เฉพาะตนเช่นกัน

ถ้าคุณเองไม่เชื่อในเทพเจ้า ท่านก็ลองปฎิบัติดู เผื่อจะคลายความสงสัยนี้ได้ และอาจเปลี่ยนความคิดให้เชื่อและศรัทธาตลอดไปอีกก็เป็นได้ ....

โอม.. นมัช ฉิวายะ

Quote from: iloooksong on October 29, 2009, 14:49:41
ถ้าเทพเทวามีจริง  ไม่เคยสัมผัสได้  ไหนตอบหน่อย  ที่บอกว่า  เทพมีจริง  อยู่ที่ไหน  ทิศไหน  เเห่งหนตำบลได  เเล้วเขาใช้อะไรบอกว่ามี  ช่วตอบเป็นรูปธรรมหน่อย  อย่ากว้างน่ะ  เกรงว่   คนอ่านจะงมงาย

มามะจะตอบให้ จะตอบให้เป็นข้อๆเลย

ในคำถามที่ถามว่า .... เทพมีจริง อยู่ที่ไหน แห่งหนตำบลใด แล้วเขาใช้อะไรบอกว่ามี ?? ok

ตอบ .... เทพมีจริงหรือไม่ คนที่ตอบได้ไม่ใช่ใครอื่นไกล คนที่จะตอบได้ อย่างถูกต้องที่สุดก็คือตัวคุณไงครับ ถ้าถามว่า ให้ทำอย่างไร ไม่ยาก ลองนับถือท่านเล่นๆ สวดบทสรรเสริญท่านสัก 2-3 เดือน ดูสิ ถ้าสวดไปสัก 2-3 เดือน ยังไม่แน่ใจ คงจะดูเหมือนจะใช่ แต่ยังไม่มั่นใจ ก็ลองต่อเวลาไปอีกสักปี คงไม่เสียเวลามาก แต่คราวนี้อยากจะให้ลองจริงๆจังๆดูบ้าง ดูสิว่าท่านจะพบเทพเจ้าหรือเปล่า แต่สำหรับผมแล้ว ผมใช้เวลาถึง 20 ปี กว่าผมจะได้พบเทพเจ้า ผมทราบดีว่าท่านอยู่ไหน อยู่ที่ว่าคุณอดทนได้เหมือนผมหรือเปล่า ผมต่อให้คุณไม่กี่เดือนเอง ลองดูสิว่าจะพบมั๊ย ผมพบท่านทุกวันตั้งแต่เช้าจรดเย็น เผลอๆต่อยามนอน ก็ได้พบพระองค์ครับ ...........ทุกอย่างในโลกนี้ไม่มีคำว่าบังเอิญ ทุกอย่างลิขิตมาแล้วทั้งสิ้น ครับ ....สวัสดี

เมื่อแต่แรกเราไม่รู้นั้นเราไม่ผิด แต่เมื่อสิ่งใดที่เราได้เรียนรู้แล้วว่าไม่ดีไม่ถูกต้องก็จงแก่ไขปฏิบัติในทางที่ถูก

เพื่อให้สิ่งดีได้บังเกิด  เป็นศิริมงคลแก่ตัวเรา  ถามว่าศิริมงคลนั้นมาจากไหน มาจากการ คิดดี พูดดี ปฏิบัติดี มีศีล

และครองตนในความชอบธรรม ไม่ต้องไปดิ้นรนหาจากไหนหรอกศิริมงคลน่ะ จะเกิดได้ก็ด้วยตัวเราเป็นผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ (ธรรม)

จงทำสิ่งที่ถูกต้อง แม้สิ่งที่ถูกต้องนั้นไม่ถูกใจ เพราะสิ่งที่ถูกใจ (ถูกจริต)เรานั้นมักไม่ถูกต้องค่ะ

จำไว้ว่า เมื่อสติมา ปัญญาจะเกิด คิดพิจารณาทุกสิ่งก่อนที่จะพูดหรือลงมือทำก่อนพูดนั้นเราเป็นนายคำพูด หลังพูดออกไปแล้ว

คำพูดนั้นจะเป็นนายเรา  แม้เราจะไม่ได้มีเจตนาไม่ดี หากแต่การใช้คำถามที่ไม่นึกถึงใจคนอ่านนั้น อย่างไรเสีย

ขอให้น้องแก้ไขระมัดระวังมากขึ้นด้วยนะคะ

พี่มาเตือนสตินะคะ ไม่ได้มาซ้ำเติมคุณน้องนะคะ

และอีกอย่าง พี่ยอมรับค่ะ(อย่างไม่มีวันอาย) ว่าตัวพี่งมงาย ทั้งศาสนาพุทธและฮินดู

แต่ทั้งสองสิ่งนี้คือที่สุดของสิ่งประเสริฐในชีวิตพี่ที่ผ่านมาจนปัจจุบันค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ผมไม่รู้อะไรมากนะ ผมเรียนช่างศิลป มีการครอบครูศิลปะที่โรง เรียน เพื่อถ้าหากทำอะไรผิด ครูและเทพจะได้ไม่โกรธ ในศาสตร์ที่เราเรียนและอาจทำผิดบ้าง เช่นลายไทย สิปปหมู่ งานเขียน งานปั้น ศาสตร์เหล่านี้ล้วนมีครูบาอาจารย์นะครับ

ขอถามหน่อยคุณเรียนที่ไหน คุณจะปั้นเทวรูปสุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้หรอก โดยเฉพาะหากคุณปั้นเทวรูปคุณก็น่าจะมีอาจารย์ที่สอนปั้นคุณว่าระหว่างปั้นเทวรูปช่วงนั้นคุณควรปรับตัวอย่างไร

ผมไม่รู้ว่าคุณจะสื่ออะไร หนูเป็นสัตว์ คู่บุญพระคเนศ งูเป็นสัตว์คู่บุญพระศิวะ ครับ

Quote from: iloooksong on October 29, 2009, 14:49:41

ไม่มีใครว่าอะไรคุณหรอกครับ ตอนแรกผมก็แค่ งง
แต่พอเจอแบบนี้ ยอมรับว่า ผมรับไม่ใด้

เออ...และเวปนี้ก้ดีตรงนี้แหละ
มีแต่คนดีๆ
พร้อมไห้อภัยเสมอสำหรับคนไม่รู้

แต่หากเมื่อไหร่คุณมาทำร้ายจิตใจคนบ้านนี้
เจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี คุณก็จะเจอแบบนี้แหละ

คนบ้านนี้เค้ารักกันครับ และมันก็ไม่ใช่ครั้งแรกที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้

[HIGHLIGHT=#00b050]สุดท้ายนี้ ขอให้ชาวHM รักและสามัคคีกันแบบนี้ตลอดไป...สาธุ[/HIGHLIGHT]

เช้าขึ้นมากลายเป็นกระทู้เดือดเล็กน้อย แต่สุดท้ายผมคิดว่าจบลงอย่างสวยงามนะครับ และผมคิดว่า คุณ iloooksong คงเข้าใจเหตุผลที่เพื่อนๆ เค้าตำหนิ แต่ก็ได้คำตอบดีๆ กลับไปนะครับ และผมก็คิดว่าเพื่อนสมาชิกทุกท่านคงเข้าใจเจตนาของคุณ ilooksong แล้วนะครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ .... รู้รักสามัคคี ....

สิ่งที่คิด ทำ พูด หากเกิดจากความไม่รู้ สิ่งนั้นไม่ผิด เราก็พร้อมอภัย

กรณีนี้ทำให้ผมระลึกถึงคำของผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่ผมให้ความเคารพ ท่านเคยสอนว่า "สิ่งที่ทำเพราะไม่รู้ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์นั้นไม่ผิด หากแม้มีความผิดก็ควรให้อภัยและโอกาสเขาปรับปรุงตัว แต่สิ่งที่ทำโดยรู้เต็มอกว่าสิ่งนั้นไม่เหมาะสม แต่ยังรั้นที่จะทำ อันนี้ก็ไม่เหมาะไม่ควร สุดแท้แก่การที่มนุษย์ผู้เป็นสัตว์ประเสริฐจะพิจารณาเอาเถิด..."

และขออภัยที่ผมอาจจะใช้ถ้อยคำที่รุนแรงไปบ้าง หากสิ่งใดที่กระทบกระเทือนใจคุณ ผมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เจี๊ยบก้อต้องขออภัย เจ้าของกระทู้ด้วยที่คำพูดของเจี๊ยบอาจจะรุนแร๊งไปบ้างเช่นกันค่ะ

ท้ายนี้ขอให้คุณได้รับความรู้และมีความสุขกับบ้านหลังนี้อย่างเปี่ยมล้นค่ะ  

ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

รักกันไว้เถิด เราอยู่บ้านเดียวกัน
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอตอบคำถามก็แล้วกันที่ว่ามีหนูและงูเข้ามาบริเวณที่สร้างเทวรูป
1. พระพิฆเนศ มีพาหนะเป็นหนู เป็นบริวารของท่าน จึงไม่แปลกที่พาหนะของท่านจะมาดูเทวรูปของผู้เป็นนาย
คูณลองหาดูรูปพระพิฆเนศก็แล้วกันจะเห็นรูปหนูอยู่ที่เท้าของท่าน
2. พระศิวะ ก็ให้คุณดูที่รูปของท่านบริเวณคอของท่านมีอะไรอยู่ คุณจะเห็นว่าที่คอของท่านมีงูพันรอบคอของท่าน ซึ่งก็คือ งูเป็นส่วน
หนึ่งขององค์ท่าน และก็เป็นบริวารของท่าน
ส่วนความคิดเห็นเรื่องเทพก็ขึ้นอยู่กับความเชื่อของแต่ละคน ต้องสัมผัสด้วยตัวเองจึงจะรู้ว่ามีจริงหรือไม่ แต่สิ่งที่ไหนที่มีคนพูดถึงเหมือนกัน
แต่ว่าแต่ละคนที่พูดอยู่ต่างที่ต่างเวลากันพูดเหมือนกันก็ย่อมแสดงว่าอาจจะมีสิ่งนั้นจริงเพียงแต่ว่าใครจะสัมผัสกับสิ่งนั้นได้หรือไม่

ผมต้องขออนุญาติเพื่อนสมาชิกในการล็อกหัวข้อกระทู้นี้นะครับ เพื่อไม่ให้เกิดเป็นเหตุบานปลาย

ส่วนคุณ ilooksong และ คุณ มินตรา ผมคิดว่า ถ้าคุณยังไม่ปรับสำนวนการใช้ถ้อยคำ คุณคงผิดกฎกติกามารยาทของเว็บบอร์ด ข้อ 3 และ 5 ครับ

3. ห้ามตั้งหรือตอบกระทู้อันเป็นเหตุให้เกิดชนวนขัดแย้ง แตกความสามัคคี

***3.1 ห้ามตั้งกระทู้ในทำนองต่อความยาวสาวความยืด และเป็นบ่อเกิดแห่งความขัดแย้งในอนาคต
***3.2 ห้ามตั้งกระทู้ เสียดสี ดูหมิ่น เหยียดหยาม บุคคลอื่นในกระทู้ อันก่อนให้เกิดความขัดแย้งต่างๆ ขึ้นตามมา

5. ห้ามใช้วาจาหยาบคายในการตั้ง ตอบ กระทู้ ควรใช้วาจาที่สุภาพที่กลั่นกรองมาดีแล้ว เพื่อประโยชน์ส่วนรวม

ซึ่งทางผมขอแจ้งเตือนคุณในครั้งแรกผ่านทางนี้เลยนะครับ

ขออภัยในความไม่สะดวกด้วยนะครับทุกคน

กฎ กติกา มารยาทของบอร์ด อ่านได้ที่

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=354.0