Loader

15 มี.ค. 2552 วันประสูติพระแม่กวนอิม

Started by ตาแว่นบ้านดาบ, March 14, 2009, 09:55:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

15 มี.ค. 2552 วันประสูติพระแม่กวนอิม  ขอทุกท่านร่วมสวดมนต์ถวายพระแม่โดยพร้อมเพรียงกัน ครับ สาธุ

พูดถึงพระแม่กวนอิม ผมเคยเจอร้านหนึ่งให้บูชาเทวรูป ครึ่งพระอุมา ครึ่งพระกวนอิม 

เห็นแล้วถึงกับอึ้ง    ถ้าว่าพระแม่อุมาเทวี เป็นองค์เดียวกับพระกวนอิม อืมพอได้ครับ

แต่อันนี้ทำเป็นเทวรูปแบบศิวะนารายณ์ แบบพระอรรถนารีศวรเลย

Quote from: กาลิทัส on March 14, 2009, 11:03:41
พูดถึงพระแม่กวนอิม ผมเคยเจอร้านหนึ่งให้บูชาเทวรูป ครึ่งพระอุมา ครึ่งพระกวนอิม 

เห็นแล้วถึงกับอึ้ง    ถ้าว่าพระแม่อุมาเทวี เป็นองค์เดียวกับพระกวนอิม อืมพอได้ครับ

แต่อันนี้ทำเป็นเทวรูปแบบศิวะนารายณ์ แบบพระอรรถนารีศวรเลย

ปางนี้พี่ก็เห็นบ่อยนะ ครับ แต่ไม่รู้เรียกว่าบางอะไร ต้องถามพี่กุหลาบหละ เพราะพี่กุหลาบแก บูชาบางนี้อยู่อ่ะ

สำหรับปางนี้ไม่มีชื่อหรอกค่ะ และก็ไม่มีปางแบ่งครึ่งระหว่างพระแม่อุมาเทวีกับพระ
แม่กวนอิมด้วยค่ะ เป็นเพียงภาพหรือรูปปั้นที่มนุษย์จินตนาการขึ้นมาเองเพื่อบูชา
ทั้งสององค์ค่ะ...
ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

พี่กุหลาบครับ ถ้างั้นผมสงสัยนิดนึงครับ

ผมก็ไม่ได้ยึดติดในรูปลักษณ์ของเทวรูปนะครับ อันนี้ผมเข้าใจเจตนา
ของบุคคลที่ต้องการสร้างเพื่อบูชาทั้งสองพระองค์ในคราวเดียวกันนะครับ

แต่ พระโพธิสัตว์กับเทพเทวี รวมกันถ้านับชั้นกันก็ถือคนละชั้นภูมื
สิ่งใดที่ผิดแบบเทวปกรณ์ไป ม่ายเป็นไรเหรอครับพี่

เรื่องนี้พี่ก็ไม่มั่นใจเหมือนกันที่จะตอบ...ต้องขอโทษด้วยค่ะ..

...แต่ที่รู้มีอีกปาง ซึ่งกำเหนิดจากการเพ่งสมาธิของทั้งสองพระองค์ไปที่ดวงแก้ว
ดวงเดียวกันค่ะ คือ....

พระโพธิสัตว์กวนอิมท่านได้เพ่งสมาธิไปที่ดวงแก้วดวงหนึ่ง และบังเอิญพระแม่อุมาเทวี
ท่านก็เพ่งไปที่ดวงแก้วดวงนั้นเช่นกันด้วยแรงสมาธิอันแกร่งกล้าของทั้ง 2 พระองค์จึง
ทำให้กำเหนิดพระแม่องค์ใหม่ขึ้นมา ชื่อว่า พระแม่ลักษมีจันทรา ผู้มีสืริโฉมงดงามมี
รัศมีเปล่งประกายมาก สวมชุดสีเขียวมรกต...แต่พี่ไม่รูปให้ดูนะคะพี่รู้มาแค่นี้เองค่ะ...
ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

March 21, 2009, 13:59:05 #6 Last Edit: March 21, 2009, 14:07:43 by �เฟิร์ส—♀คิต}
แปลกดีอยู่ที่จังหวัดอะไรงับ เคยมีคนยืนยันว่าท่านทั้งสองเป็นองค์เดียวกัน แต่ก็ผิดหลักเทววิทยา
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

นึกว่ามีแต่ที่อินเดียใต้ ที่ชอบผสมองค์นั้นเข้ากับองค์นี้
ต่ก็ยังอยู่ในหมู่ของเทพเจ้าในศาสนาเดียวกัน

แต่ที่เห็นผสมข้ามสายกันขนาดนี้ ก็เห็นจะมีที่เมืองไทยนี่แหละครับ
เทวปกรณ์แปลกๆ เกิดขึ้นได้เสมอ

ผมคิดว่า เคยตอบในกระทู้เก่าไปแล้วกระทู้หนึ่ง
พร้อมทั้งมีผู้รู้มาให้คำตอบเพิ่มเติมแล้วด้วย..ลองหาอ่านดูครับ

หน้าที่ของเทพ และพระโพธิสัตว์ รวมถึงการบำเพ็ญบารมี ต่างกัน

ผมเคยอ่านในหนังสือเล่มนึงว่าเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว
กับพระแม่กาลีการบูชาคล้ายกันคือเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว
จะมีการฆ่าควายปีละครั้งเหมือนการบูชาแม่กาลีที่ฆ่าแพะ
ประมาณนั้นและเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยวก็เป็นศิษของ
เจ้าแม่กวนอิมครั้งก่อนลงมาจากสวรรค์และเจ้าแม่กวนอิม
ก็เสวยแต่อาหารเจ  ก็คล้ายกับแม่กาลีที่เป็นการแบ่งภาค
มาจากแม่อุมาซึ่งบางตำราแม่อุมาก็เสวยแต่มังสวิรัติ
ก็คล้ายกันประมาณนี้