Loader

อยากให้เพิ่มห้องนึงครับ

Started by พิษประจิม, December 10, 2009, 09:23:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เพิ่มห้องเกี่ยวกับหนังสือ ตำรา เอกสารวิชาการต่างๆ ใครมีหนังสืออะไรน่าสนใจ ที่มีประโยชน์ เอามาแนะนำได้

ชื่อห้อง ตั้งว่า พระเวท พระคัมภีร์ หรือชื่อห้องอะไรก็ได้ ที่เป็นห้องเกี่ยวกับหนังสือ โลโก้ทำเป็นรูปคัมภีร์พระเวท

เพื่อให้ผู้สนใจ หาหนังสือมาอ่านได้ง่ายขึ้นครับ

รับทราบพร้อมนำไปพิจารณาครับผม

ยังไงจะแจ้งอีกทีครับ

December 11, 2009, 00:59:28 #2 Last Edit: December 11, 2009, 01:06:01 by เจ้าชายรองเท้าแตะ
plawan22 คุณเจ๋งมากๆ

ผมดีใจนะคับ ที่คุณเป็นมากกว่าที่ผมคิด

ผมคอยติดตาม ดูผลงานคุณตลอดเลย

หากที่ผ่านมาผมทำ หรือพูดอะไรไห้ขุ่นเคืองใจ

เจตนาก็ดี  ไม่เจตนาก็ดี ขอโทษด้วยนะคับ

...นิสัยที่เปลี่ยนไปของผม จากคนใจร้อนเริ่มเย็น

...จากคนมองคนแป๊บเดียวแล้วตัดสินคน เริ่มไห้เวลามากขึ้น

....ผมว่าผมใด้อะไรดีๆมากมายจากเวปนี้ คับ

ที่ทำไห้ผมโตขึ้น  มีสติมากขึ้น 

ขอบคุณ พี่ยีนต์ คุณอักษรชนนี พี่หริทาส ฯลฯ และครอบครัว HM
Yes, I  Love  HM...       

ขอแนะนำนะค่ะ คือ การเปิดห้องหนังสือ ในเวป จะมีทั้งข้อดี และ เสีย

ข้อที่สมควร ระวัง ที่สุด คือ ลิขสิทธิ์ ซึ่งจะมองข้ามไม่ได้ และเวลา มีปัญหา ครอบครัว HM อาจมีผลกระทบน้อย แต่ ผู้ก่อตั้งเวป หล่ะสิ กลัว จะต้อง ร้อง ว่า มีงานเข้า มีงานเข้า

อันนี้ ถือ ว่าเป็นความเห็น กึ่งแนะนำ ค่ะ คิด ดี ๆ นะค่ะ

**การยกบทความ บางตอน และ มีคำอ้างอิง ยังไม่ผิดรุนแรงเท่า เอามาทั้งเล่ม ต่อให้เขียนอ้างอิงก็ตาม เพราะ ถ้าเราจะลงหนังสือ ใดๆ ต้องได้รับ อนุญาติจากผู้เขียนค่ะ

ห่วง นะ เลย ทัก แบบ เบาๆ คิด นานๆ
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

คุณ Plawan22 แจ้งว่า

"ใครมีหนังสืออะไรน่าสนใจ ที่มีประโยชน์ เอามาแนะนำได้"

ไม่ใด้หมายถึงเอามาทั้งเล่ม แค่แนะนำชื่อหนังสือ สถานที่จะหาความรู้ แหล่ง

อย่างเช่น หนังสือ ตรีเทวปกรณ์ เป็นหนังสือที่ดี แต่งโดย... อะไรแบบนี้รึเปล่าครับ

หากเป็นอย่างที่ผมคิด ก็ไม่น่าจะมีผลเกี่ยวกับ ลิขสิทธิ์ กลับกัน

หนังสือเล่มนั้น จะขายดี เป็นการโฆษณาอีกด้านหนึ่ง

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ คุณ Plawan22

หากผมเข้าใจผิดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

หากเป็นดั่งคุณ sacred avatar เข้าใจก็ไม่ควรอย่างยิ่ง

เพราะรู้กันว่า ลิขสิทธิ์มันน่ากลัวแค่ไหน 555+

ปล.ประเดิมด้วยหนังสือคุณ หริทาส  ก่อนดีกว่า (เนอะๆ...555+)
Yes, I  Love  HM...       

ค่ะ ถ้าเป็นการ แนะนำ หนังสือ น่าจะไม่ผิด และถูกต้อง เหมือนการ Pr. ในตัว แก่หนังสือนั้นๆ ค่ะ แต่ที่บอก ค่ะ ว่า ถ้านำมาโพส เป็นบทความรูปเล่ม อันนั้น ผิดเต็ม ๆ
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

แนะนำหนังสืออะไรก็ได้ ที่คิดว่าน่าสนใจ หรือหนังสืออะไรก็ได้ที่ผู้ศรัทธาศามารถไปสืบค้น และได้ข้อมูลที่ถูกต้อง

และหนังสือที่ผมอยากให้อ่าน เป็นหนังสือแนวกึ่งๆประวัติศาสตร์โบราณคดี เพราะศรัทธา ควรมี ปัญญาคู่กับศรัทธา

แม้แต่อ.ท่านนึงเคยอยู่ศิลปากร ผมศรัทธาท่านมากกกกก และท่านเขียนหนังสือหลายเล่ม เก่งบาลีสันสกฤต หนังสือที่ท่านเขียนเกี่ยวกับโบราณคดี ประวัตศาสตร์ หนังสือเทพก็เขียน แต่หนังสือเทพจะออกแนวประวัติศาสตร์มากๆ และอ.ท่านอยู่อินเดียมาหลายปี พ่อท่านบวชเป็นพระสงฆ์ที่อินเดีย

ท่านก็บูชาเทพเหมือนกัน ท่านไม่ปฏิเสธเรื่องเทพ ท่านนับถือพระพิฆเนศ และพระสรัสวดี เพราะท่านเองเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่จะให้มีการแนะนำหนังสือ

ในฐานะที่เป็นครูบาอาจารย์ ผมคิดว่า เรื่องการแนะนำหนังสือจะเป็นประโยชน์
เพราะบางครั้ง ศาสนิกชนก็อาจขาดมิติทางวิชาการที่จะช่วยให้รู้กว้างขวางลุ่มลึก
และมองเรื่องต่างอย่างรอบด้าน

ส่วนหนังสือผม แนะนำแล้วจะไปหาที่ไหนอ่านล่ะครับ เพราะทำทีไรทำแจกทุกครั้ง 5555

เสียงจากสมาชิกคนนึง สรุปเลยว่า ถ้าแค่จะแนะนำหนังสือหรืออะไรๆไม่ผิด แต่ก็ไม่จำเป็นต้องเปิดห้องใหม่ เห็นด้วยกับทุกคน

ขอแสดงความเห็นด้วยคน ในฐานะสมาชิกครอบครัว HM คนหนึ่งก็แล้วกันนะครับ

เรื่องการแนะนำหนังสือหรือบทความเกี่ยวกับศาสนาพราหมณ์-ฮินดู ผมก็เห็นควรเหมือนที่ทุกๆท่านกล่าวมา แต่ก็คิดว่าคงไม่ต้องถึงขนาดเปิดห้องใหม่ก็ได้มั้งครับ

เพราะผมเองก็คิดเหมือนคุณ Vasudeva ว่าที่จริงแล้วหากต้องการแนะนำหนังสือดีๆที่เกี่ยวกับเรื่องราวทางศาสนาพรามหณ์-ฮินดู ก็สามารถทำได้ในห้องชุมชนคนรัก...ฮินดู เพราะที่นั่นก็ครอบคลุมเรื่องทุกอย่างเกี่ยวกับพราหมณ์-ฮินดูอยู่แล้ว

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คงต้องฟังความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นๆต่อไปว่าควรจะแยกเป็นห้องใหม่ออกมาอีกต่างหากหรือไม่...
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งครับ  เรื่องการแนะนำหนังสือหรือรายละเอียดต่างๆ  อันนำมาจากหนังสือเล่มใดเล่มหนึ่ง  หากแม้นไม่ลำบากจนเกินไป  เปิดห้องเป็นสัดส่วนก็ดีนะครับ  จะได้ง่ายต่อการสืบค้นข้อมูลต่างๆ 

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ค่า เป็นหนอนหนังสืออยู่แล้ว
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ในความคิดเห็นส่วนตัว ก้อไม่จำเป็นต้องเปิดอีกห้องก้อได้ค่า..

แต่อยากให้มีการแนะนำหนังสือแล้ว เร็วๆ จังค่ะ

อยากเอามาอ่านศึกษาบ้างค่ะ

..
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]