Loader

ขอเชิญร่วมพิธีสมโภชและสถาปนาพระศิวะลึงก์องค์ใหม่ของโบสถ์เทพมณเฑียร วันที่ ๒๖ ก.พ. - ๒ มี.ค. ๕

Started by อักษรชนนี, February 25, 2011, 19:00:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

.

.
         หลังจากโครงการอัญเชิญพระศิวลึงก์หินจากแม่น้ำศักดิ์สิทธิ์ในประเทศอินเดีย มาประดิษฐานแทนพระศิวลึงก์ปรอทองค์เดิม (ซึ่งชำรุดทรุดโทรมไปตามกาลเวลา) และการปฏิสังขรณ์หอประดิษฐานพระศิวลึงก์ได้เสร็จสิ้นลงไปด้วยดีแล้วนั้น

บัดนี้ทางโบสถ์เทพมณเฑียรได้กำหนดให้มีการจัดพิธีสมโภชและสถาปนาพระศิวลึงก์องค์ใหม่ ดังมีกำหนดการโดยคร่าวๆ คือ

วันที่ ๒๖ กุมภาพันธ์ - ๑ มีนาคม พุทธศักราช ๒๕๕๔ (พิธีสมโภชองค์พระศิวลึงก์)

พิธีช่วงเช้า เริ่มเวลาประมาณ ๙.๐๐ - ๑๒.๐๐ น.

พิธีช่วงเย็น เริ่มเวลาประมาณ ๑๕.๐๐ - ๑๘.๐๐ น.

วันที่ ๒ มีนาคม พุทธศักราช ๒๕๕๔ (พิธีสถาปนาองค์พระศิวลึงก์)

พิธีเริ่มเวลาประมาณ ๐๕.๓๐ - ๑๒.๐๐ น.

และตั้งแต่
เวลา ๑๘.๐๐ น. (หลังเสร็จพิธีอารตี) จนถึงเวลาประมาณ ๒๔.๐๐ น. ประกอบพิธีมหาศิวะราตรี

จึงขอแจ้งประชาสัมพันธ์มายังเพื่อนสมาชิก และผู้ที่ศรัทธาทุกท่าน ทราบโดยพร้อมเพรียงกัน
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบพระคุณ คุณอักษรชนนีสำหรับข้อมูลดีดีที่น่าสนใจค่ะ

วันนี้แวะไปไหว้พระที่เทวสถานเทพมณเฑียรมา เลยถือโอกาสเก็บภาพมณฑลที่คณะพราหมณ์เตรียมไว้สำหรับประกอบพิธีวันพรุ่งนี้ค่ะ

บรรยากาศภายในมณฑป (ไม่รู้เรียกอย่างนี้ได้ไหม) ประดิษฐานพระศิวลึงก์ มองเห็ฯโยนีโทรณะตั้งอยู่กลางห้องค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

มณฑลอันวิจิตรพิสดารที่คณะพราหมณ์เตีรยมไว้พร้อมแล้วค่ะ ขอประทานโทษที่ถ่ายภาพได้ดีที่สุดเพียงเท่านี้ เพราะพราหมณ์ท่านห้าม 'ผู้หญิง' เข้าใกล้เขตที่กั้นไว้ค่ะ แม้ว่าดิฉันจะพยายามเรียกร้องสิทธิตามเพศกำเนิดแล้วก็ตาม 5555

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

โลกบาลมณฑล

นวเคราะห์มณฑล

ด้านที่เป็นตารางสีเหลืองแดงคือมณฑลสำหรับพระคเณศและพระอุมา 16 ปาง (โษฑสมาตริกา?) ส่วนอีกด้านคือวรุณมณฑล

ตรีศักติมณฑลทั้ง 64 ปาง

มณฑลสำหรับเทวดาเจ้าที่

ลักษมีมณฑล

ทวาทศชโยติลึงก์มณฑล

ยินดีสำหรับการได้กลับมาสู่บ้านเกิดอีกครั้งของตัวเองค่ะ 555555555

ทั้งนี้ข้อมูลที่ได้มานี้อาจมีผิดพลาดค่ะ ด้วยดิฉันใช้ท่องจำทั้งไมด ไม่ได้อัดหรือบันทึกเลย เพราะฉุกละหุกมาก หากมีส่วนใดผิดเพี้ยนคงต้องขอเชิญท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแก้ไข

แล้วพบกันในงานอันเป็นมงคลนี้ค่ะ

ขนาดนี้ก็ทำให้เห็นภาพความอลังการของการเตรียมพิธีได้มากแล้วครับ

ขอขอบพระคุณสำหรับสิ่งดีๆที่นำมาฝากกันนะครับคุณอินทุศีตาลา
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ยินดีรับใช้คุณอักษรชนนีและเพื่อนๆทุกท่านค่ะ

ขอบพระคุณภาพงามๆทั้งในวันนี้และในวันงานสถาปณาศิวลึงค์องค์ใหม่ที่กำลังจะเกิดขึ้นเร็วๆนี้นะค่ะ คุณอินทุศิตาลา

โอม นมัช ศิวะ

ขอพระศิวะ คุ้มครองงง

ขอบคุณคิวมากๆๆ นะคร่ะ น้ำหวานไม่พลาดแน่นอนน

ไปวันที่ 2 จ้า งานมงคล แรกของปีนี้

แถมไปร่วมพิธีสมโภชและสถาปนาพระศิวะลึงก์องค์ใหม่

หน้าไปสุดๆๆ เจอกันนะคร่ะ ^^

ยินดีรับใช้คุณพี่ศรีมหามารตีที่เคารพค่ะ และจะทำให้เต็มที่ แต่อาจจะไม่ค่อยดีนักนะคะ 5555

ผมขออนุญาตคุณอินทุศีตลา เพิ่มเติมและแก้ไขข้อมูลเพื่อความถูกต้องยิ่งขึ้นนะครับ

Quote from: อินทุศีตาลา on February 25, 2011, 23:56:07

โลกบาลมณฑล

อันนี้เรียกว่า  เกษตรปาลมณฑล คือมณฑลที่สถิตเทพเจ้าหมวดที่เรียกว่าเกษตรปาล หรือพวก เจ้าที่เจ้าทาง ผู้ดูแลพื้นที่ต่างๆอ่ะครับ

นวเคราะห์มณฑล

ด้านที่เป็นตารางสีเหลืองแดงคือมณฑลสำหรับพระคเณศและพระอุมา 16 ปาง (โษฑสมาตริกา?) ส่วนอีกด้านคือวรุณมณฑล

อันที่เป็นสวัสดิกะด้านบนนั่นเป็นพระคเณศครับ ส่วนสามเหลี่ยมสีแดงเป็นพระแม่เคารีฮะ เรียกว่าคเณศามพิกา(คเณศ+อัมพิกา)
ส่วนตาราสงเหลืองๆแดง คือพระแม่โษฑศมาตฤกาหรือพระแม่ 16 พระองค์ครับ อีกข้างวรุณมณฑลถูกต้องครับ

ตรีศักติมณฑลทั้ง 64 ปาง

อันนี้เป็นตรีศักติมณฑล ประธานคือกลัศพระลักษมี พระสรัสวตีและพระกาลี และโยคินี ทั้งหลายครับตามตารางต่างๆ

Quote from: อินทุศีตาลา on February 25, 2011, 23:59:51

มณฑลสำหรับเทวดาเจ้าที่

อันนี้เป็นมณฑล สำหรับ "วาสตุเทวตา" ครับ หรือเทวดาประจำสิ่งต่างๆ

ลักษมีมณฑล

โดยศัพท์เทคนิคเรียกว่า ฆฤตสัปตมาตฤกา หรือพระแม่ลักษมี 7 องค์ ถูกแล้วครับ

ทวาทศชโยติลึงก์มณฑล

เรียกเต็มๆว่า ทฺวาทศชฺโยติลิงฺคสรฺวโตภทฺรปีฐ มณฑล หรือมณฑลพระศิวลึงค์ 12 องค์ อันนี้เป้นมณฑลประธานครับ ในพิธีครับ เพราะเราบูชาพระศิวะครับ

นอกจาก ทวาทศ....แล้ว บรรดามณฑลต่างๆนั้น จะทำในทุกพิธี "ยชฺญ" ครับ เรียกว่า ยัชญมณฑล  ไม่ว่าจะทำพิธียัชญะไดก็ต้องบูชามณฑลเหล่านี้ทั้งหมดครับและต้องสถาปนา ยัชญศาลา ซึ่งทางวัดใช้เสา เป้นเขตยัชญศาลา รายละเอียดต่างๆของพิธีเดี๋ยวผมจะนำมาเล่าในวันหลังนะครับ

ขอบพระคุณอาจารยฺหริทาสค่ะ
หนูยินดีมากค่ะที่อาจารย์กรุณาเข้ามาแก้ไขและเพิ่มเติมให้ค่ะ เพราะเรื่องเหล่านี้ 'ใหม่'มากสำหรับหนู ขออนุญาตถือโอกาสนี้เก็ฐความรู้จากอาจารย์นะคะ

และรออาจารย์มาเพิ่มเติมด้วยใจจดจ่อค่ะ

ทั้งนี้ สงสัยมานานแล้วค่ะ ขออาราธนาอาจารย์หริทาส อธิบายเรื่องของ วาสตุเทวตา ด้วยค่ะ ว่าคือใคร ทำหน้าที่ใด มีรูปลักษณ์เป้ฯอย่างไร

เข้าใจว่าเวลาไปทำพิธีที่วัด พราหมณ์ท่านก็บูชาเทวดานี้ด้วยทุกครั้งใช่ไหมคะ

ทั้งนี้ชื่อของมณฑลต่างๆถูกบ้าง ผิดบ้าง (ผิดมากกว่าถูก55555) ข้างบนนี้ ไพเราะมากค่ะ หนูจำ (แต่ไม่ได้จด น่าเคาะกระโหลกตัวเองจริงๆ)มาจากคำอธบายของบัณฑิตในวัดเทพมณเฑียรซึ่งกรุณาให้ข้อมูลอย่างไม่เบื่อหน่ายเลย เลยอยากถามอาจารย์หริทาส ดังนี้ค่ะ

1.มณฑลเหล่านี้เมื่อมียัชญพิธีต้องทำทุกอัน ทุกครั้ง ใช่ไหมคะ
2.แล้วแต่ละงานจะมีมณฑลเหมือนแบบนี้หรือจะต่างกันไปตามจุดประสงค์ของงานคะ
3.พราหมณ์เท่านั้นที่สร้างมณฑลได้ใช่หรือไม่คะ (แค่อยากรู้เฉยๆนะคะ ไม่ได้อาจหาญจะทำแต่อย่างใด 5555555)
4.มณฑล กลัศ และมูรติ มีความสำคัญต่อการบูชาเหมือนหรือต่างกันอย่างไร และอะไรสำคัญกว่ากัน อย่างไรคะ

ขอประทานโทษที่หนูถามเยอะนะคะ แต่คิดว่าคงเป็นความรู้ของหนูและทุกท่านที่ผ่านมา อันจะเป็นประโยชน์มหาศาลต่อความเข้าใจอันดีและถูกต้องเกี่ยวกับพิธีกรรมในศาสนาฮินดูค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

Quote from: อินทุศีตาลา on March 19, 2011, 15:03:33
ทั้งนี้ สงสัยมานานแล้วค่ะ ขออาราธนาอาจารย์หริทาส อธิบายเรื่องของ วาสตุเทวตา ด้วยค่ะ ว่าคือใคร ทำหน้าที่ใด มีรูปลักษณ์เป้ฯอย่างไร

เข้าใจว่าเวลาไปทำพิธีที่วัด พราหมณ์ท่านก็บูชาเทวดานี้ด้วยทุกครั้งใช่ไหมคะ

ทั้งนี้ชื่อของมณฑลต่างๆถูกบ้าง ผิดบ้าง (ผิดมากกว่าถูก55555) ข้างบนนี้ ไพเราะมากค่ะ หนูจำ (แต่ไม่ได้จด น่าเคาะกระโหลกตัวเองจริงๆ)มาจากคำอธบายของบัณฑิตในวัดเทพมณเฑียรซึ่งกรุณาให้ข้อมูลอย่างไม่เบื่อหน่ายเลย เลยอยากถามอาจารย์หริทาส ดังนี้ค่ะ

1.มณฑลเหล่านี้เมื่อมียัชญพิธีต้องทำทุกอัน ทุกครั้ง ใช่ไหมคะ
2.แล้วแต่ละงานจะมีมณฑลเหมือนแบบนี้หรือจะต่างกันไปตามจุดประสงค์ของงานคะ
3.พราหมณ์เท่านั้นที่สร้างมณฑลได้ใช่หรือไม่คะ (แค่อยากรู้เฉยๆนะคะ ไม่ได้อาจหาญจะทำแต่อย่างใด 5555555)
4.มณฑล กลัศ และมูรติ มีความสำคัญต่อการบูชาเหมือนหรือต่างกันอย่างไร และอะไรสำคัญกว่ากัน อย่างไรคะ

ขอประทานโทษที่หนูถามเยอะนะคะ แต่คิดว่าคงเป็นความรู้ของหนูและทุกท่านที่ผ่านมา อันจะเป็นประโยชน์มหาศาลต่อความเข้าใจอันดีและถูกต้องเกี่ยวกับพิธีกรรมในศาสนาฮินดูค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

ตอบครับ
1และ 2  ในการบูชาตามหลักศาสนาฮินดูอย่างเป็นพิธ๊การและครบถ้วน จะต้องทำบูชา เทวดาหมวดปัญจางคะ คือที่กล่าวไปแล้ว ได้แก่ คเณศ เคารี กลัศพระวรุณ พระโษฑศมาตฤกา และพระสัปตมาตฤกาครับ อันนี้ไม่ว่าพิธีไหนๆก้มักทำ แต่เนื่องด้วยเวลาและข้อจำกัดต่างๆ บางครั้งก็เหลือแค่การบุชาพระคเณศเคารีและพระวรุณครับ
ส่วนมณฑลอื่นๆ จะทำใน ยชฺญศาลา หรือ มณฑป ชั่วคราว ที่สถาปนาไว้เฉพาะ เฉพาะเวลาที่มีพิธี ยชฺญ หรือ พิธีใหญ่ๆสำคัญเท่านั้น
และมณฑลประธาน จะเปลี่ยนไปตามงานครับ เช่นงานบุชาพระศิวะจะเป้น ทวาทศชโยติลิงค์ หรือ ชโยติลิงค์แบบอื่นๆ ถ้างานอื่นก็เปลี่ยน บางงานก็เป็นกุณฑ์ ที่บุชาไฟก็ไได้ครับขึ้นอยู่กับลักษณะของงาน แต่มณฑลอื่นๆก้ตามนั้นครับ
3มณฑลเหล่านี้ ทำไว้ก่อนก็ได้ครับโดยคนที่มีความรู้ก็ได้ แต่โดยมากพราหมณ์จะทำ เพราะท่านเหล่านั้นชำนาญและมีความรู้ที่จะอย่างถูกต้อง
ครับ
4สมัยโบราณศาสนาฮินดูไม่มีเทวรูปนะครับ บูชากันในลานนวดข้าว ในเวลาต่อมาก็มีสิ่งแทนคือมณฑลและกลัศ ซึ่งคงมีมาในเวลาที่ใกล้เคียงกัน ส่วนการบุชามูรติหรือเทวรูปมีมาทีหลังครับ ถ้าเราไปงานที่จัดตามแบบพระเวทโบราณ เขาไม่มีเทวรูปในพิธีนะครับ ในปัจจุบันก็สำคัญเหมือนๆกันนั่นแหละครับ แต่การทำมณฑลบูชาออกจะยุ่งยากและมีนัยยะสำคัญบางอย่าง ส่วนเทวรูแนั้น เน้นการประปัตติหรือการปรนนิบัติเสวา รับใช้มากกว่าการทำบูชาตามแบบอื่นๆครับ เพราะได้จำลองลักษณะแบบุคคลเพื่อให้ศาสนิกชนได้สักการะและปรนนิบัติอย่างใกล้ชิด

ขอบพระคุณอาจารยืหริทาสค่ะ กระจ่างสว่างไสวจริงๆค่ะ