Loader

ร่วมสร้างบายศรีนาคราช ถวายเป็นมหาบูชา ณ ศาลปู่นาคา ย่านาคี วัดเขาสมโภชน์

Started by Amrit_Phakti, July 23, 2009, 01:49:31

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีเพื่อนๆทุกท่านนะครับ  ตอนนี้ผมได้มีความคิดที่จะทำบายศรีนาคราช9เศียร เพื่อนำไปถวายที่ศาลปู่นาคา ย่านาคี ณ วัดเขาสมโภชน์  ก่อนวันออกพรรษา  ใครที่สนใจ อยากร่วมบุญครั้งนี้ด้วยกัน  ยังไง  ผมจะมาแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ หรือสอบถามมาทางเว็บก็ได้นะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ขอทราบรายละเอียดนิดนึงคะ

ใช้ใบตองเป็นบายศรีสด หรือใช้ผ้าเป็นบายศรีแห้งคะ
ลงมือทำเอง หรือว่าจ้างเขาทำอ่ะคะ

ถ้ามีรูปตัวอย่างมาให้ดู  จะน่าสนใจมากขึ้นนะคะ

คิดว่าจะทำบายศรีแห้งครับ เพื่อจะได้นำไปไว้ที่วัดและให้ผู้คนได้ร่วมชมบารมีของปู่นาคาได้นานหน่อย  บายศรีสด เดี๋ยวก้แห้ง  งั้นเอาบายศรีแห้งเลยละกัน  อิอิ   ตอนนี้กำลังรวบรวมปัจจัยจากเพื่อนๆที่รู้จัก เพื่อจะได้ร่วมบุญกันในคราวนี้  ส่วนรูปที่ไปบูรณะ ทาสีใหม่คราวที่แล้ว ใครรู้จักเว็บฝากรูปที่นำรูปมาโชว์ในกระทู้ได้  บอกหน่อย  ผมฝากรูปไม่ได้ หากใครสนใจร่วมกุศลในครั้งนี้  ทิ้งE-Mailไว้นะครับ  ผมจะได้ทำเป็นเรคคอร์ดไว้  เพื่อแจ้งข่าวเป็นระยะๆ หรือเมลล์มาหาผมที่ ohm_sakthi_devotee@hotmail.com นะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

อยากเห็นรูปทรงบายศรีกับราคาอ่ะค่ะ
เพราะมีน้องๆและทีมงานที่ทำอยู่เหมือนกัน

รูปทรงนี่  คงไม่ใช่แบบที่ปากคลองอ่ะครับ  เพราะแม่ที่รบกวนท่านเป็นครูบายศรีที่ถวายงานให้ครูบากฤษณะอยุ๋  ส่วนราคา  ก็คงอยู๋ที่ราว5000-7000 แต่ไม่รู้ว่ายอดสุทธิ จะอยู่ที่เท่าไร  เห็นเค้าบอกส่วนมากทำกันอยู่ เศียรละ1000  ถ้าผม 9เศียร  ไม่ปาไป9000เหรอเนี่ย  หุหุ   ส่วนรูปเนี่ย  แม่เค้าบอกไม่ได้ถ่ายเก็บไว้  แต่เคยเห็นงานครูบากฤษณะก็โอเค  ใครมีแรง  ช่วยแรง ใครมีเงิน  ช่วยเงิน   งานนี้  ร่วมบุญกันนะครับ  จะนำไปถวายก่อนออกพรรษาประมาณ1อาทิตย์  ใครสนใจ  ไว้คุยกันครับ

บายศรีแห้ง ราคาเศียรละ 1พัน ถือว่าถูกมากๆค่ะ อนุโมทนาด้วยนะคะ
ขอให้สำเร็จในเร็ววันค่ะ

ส่วนที่ถามมาทั้งหมด ก็คือเกรงว่าจะไปเจอของแพงๆอ่ะค่ะ
ส่วนมากบายศรีแห้งนี่ เขาจะคิดราคาเป็น 3เท่าของบายศรีสด
เพราะอุปกรณ์จะแพงกว่า การทำก็ยากกว่า แต่ของคุณจัดว่าถูกมากๆ
คงเป็นเพราะบารมีของคุณ เลยมีผู้สนับสนุนช่วยเหลือ เป็นกำลังใจให้นะคะ

ส่วนเรื่องปัจจัย เราเองก็ไม่พร้อม ตอนแรกคิดจะลงแรงช่วย
แต่มีคนทำแล้ว ก็ขออนุโมทนาค่ะ

อนุโมทนาบุญคร๊าบผมท่านเคน

ยังไงสำเร็จลุล่วงแล้ว ช่วยถ่ายภาพมาให้ชมด้วยนะครับ

สองรูปนี้เป็นรูปตัวอย่างนะครับ 
  ในรูปเป็นนาคราชครอบธรรมจักรเสมา  แต่ของผมเป้นนาคราชอย่างเดียว  และเป็นบายศรีแห้ง 

สวัสดีครับ  ตอนนี้ผมกำลังจัดสร้างบายศรีนาคราช9เศียร  เพื่อนำไปถวายให้กับปู่นาคาย่านาคี ที่วัดเขาสมโภชน์ จ.ลพบุรี ในวันออกพรรษาครับ  ถ้าสนใจร่วมบุญก็สามารถช่วยเป็นปัจจัยได้นะครับ 
   ชื่อบัญชี นายจาตุรันต์ เหล่านครธรรม   
    ธ.กรุงเทพ  บัญชีเลขที่ 1807505498 
    ยังไงแอดเมลล์อีกอันไว้ด้วยนะครับ ohm_sakthi_devotee@hotmail.com
   หรือต้องการโทรมาสอบถามเพิ่มเติมที่ 0834496980
และถ้ามีเพื่อนๆท่านอื่นสนใจอยากร่วมบุญในคราวนี้ด้วยกัน ก็ยินดีนะครับ  ตอนนี้ยังขาดปัจจัยอยู๋กว่าครึ่งจากงบที่คาดการณ์ไว้ราว8000บาท
ส่วนงานบุญครั้งต่อไปจะจัดที่ไหนคงรอหลังออกพรรษาไปนะครับ ท่านใดที่ร่วมบุญและอยากไปร่วมถวายบายศรีด้วยกัน ผมจะแจ้งความคืบหน้าเป็นระยะๆนะครับ
   กราบขอบคุณล่วงหน้านะครับ
Kenny

ตอนนี้กำลังทำส่วนของเกล็ดและเริ่มประกอบบางส่วนแล้วครับ  คาดว่าความยาวคงอยู่ราว9เมตร  สูงราว2เมตร ฐานกว้าง30นิ้ว ถ้าได้ความคืบหน้ายังไงจะมาแจ้งเป็นระยะครับ

ตามตัวอย่างจัดว่าเป็นบายศรีที่สวยมากครับ อย่างที่คุณทิวลิปสีม่วงว่าไว้ บายศรีแห้งเศียรละพัน นับว่าถูกมากครับ ยาว 9 เมตรนี่ขนดบัลลังค์นาคได้กี่ชั้นครับเนี่ยท่านเคน

อนุโมทนาสาธุด้วยคนครับ

นาคราช9เมตร สีทอง เกล็ดแดงเขียวสลับซ้อนกัน  9เศียร  สูงราว2เมตร  ตอนนี้ยังขาดอยู่อีกหลายส่วน  ก็กำลังรวบรวมเงินทำบุญจากเพื่อนๆผู้มีจิตเมตตาและศรัทธากันอยู่ครับ  เรื่องรถที่จะขนอีกก้ส่วนหนึ่ง  กำลังแรงบุญไม่ใช่บารมีผมคนเดียว  งานนี้ได้แรงกำลังสำคัญจากเพื่อนๆที่ช่วยกันหนุนนำจนเกิดเป็นรูปเป็นร่างขึ้น  เพื่อนๆท่านใดสนใจรายละเอียดการติดต่อสายตรงที่ผมได้เลยตามกระทู้ข้างบนนะครับ  เงินทุกบาททุกสตางค์ ไม่มีเข้ากระเป๋าแน่ๆ  เพราะงานนี้ผมตั้งใจทำถวายเป็นมหากุศลและทำในนามของพระแม่ เพื่อให้ทุกคนที่รักและศรัทธาในพระแม่และในพ่อปู่นาคาได้ร่วมบุญบารมีด้วยกัน
    ขอขอบคุณทางเว็บที่เมตตาให้โอกาสผมได้บอกบุญกับเพื่อนๆทุกท่านนะครับ   

จากที่ได้แจ้งการร่วมบุญไปในช่วงต้นเดือนสิงหาคม เรื่องทำบายศรีนาคราช 9 เศียร เพื่อถวายปู่นาคา ย่านาคี ณ วัดเขาสมโภชไปในครั้งแรกว่าใช้งบประมาณ 6 พันบาทเป็นอย่างน้อยนั้น พอมาลองซื้อของ และมีการคำนวณงบใหม่ ปรากฎว่า งบ 6 พันบาทนั้นจะได้เฉพาะ 5 เศียรเท่านั้น ซึ่งงบที่จะต้องใช้ซื้อของสำหรับ 9 เศียร ต้องใช้ประมาณ 1 หมื่นบาทเป็นอย่างน้อย
อย่างไรก็ตามถึงตอนนี้มียอดจากผู้ร่วมอนุโมทนาบุญมาเป็นจำนวน  9,500 บาท ซึ่งยอดเหล่านี้ได้มีการทยอยโอนมาเป็นรอบๆ และทางเคลียร์ก็ได้นำเงินเหล่านี้ไปทยอยซื้อของ และทำบายศรีแต่ละส่วนไป ตอนนี้มีความคืบหน้าในการทำงานมาให้ได้ยลโฉมความวิจิตรของบายศรีที่เกิดจากแรงบุญของแต่ละคนไปบางส่วนก่อน ตามภาพ
โดยจะเป็นภาพส่วนของเศียร ในมุมด้านข้าง และด้านหน้า , ส่วนของเกล็ดลำตัว และส่วนของหาง โดยที่เศียรและลำตัวยังไม่ได้มีการประกอบขึ้นตัวบายศรี เพราะลำตัวของนาคราช มีความยาวถึง 9 เมตร ต้องใช้พื้นที่มาก และขนย้ายลำบาก ดังนั้นจึงตั้งใจไว้ว่าจะไปขึ้นลำตัวที่วัดในวันที่ 3 ตค ที่จะไปถวายเลย

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนรองบซื้อโตก ซึ่งเป็นฐานของบายศรี คาดความกว้างเส้นผ่านศูนย์กลางไว้ประมาณ 30 นิ้ว ราคาประมาณ 1 พันบาทและนอกจากนี้ก็จะเป็นการซื้อและทำรายละเอียดในส่วนตกแต่งอื่นๆ

หลังจากนี้ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรจะรีบแจ้งมาให้ทราบอีกจ้า
รูปอัพไม่ได้  แงๆๆเดี่ยวจะพยายามอีกที

ขออนุโมทนาบุญครับ

นอกจากนี้ยังขอให้งานบุญครั้งนี้ประสบความสำเร็จและผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ

รูปส่วนต่างๆ เศียร ลำตัว หาง 

อันนี้ครบ9เศีนร  แต่ยังไม่ขึ้นเป็นองค์นะครับ  เพราะจะไปขึ้นองค์บายศรีที่วัด  ยังไงจะเก็บภาพและความคืบหน้ามาเป็นระยะนะครับ

สวยมากค่ะ  ไม่เคยเห็นเลยจิงๆ

ขอบคุณนะคะ  ที่นำมาให้ชม

แหม...เป็นคนดีแบบนี้ น่าภูมิใจจิงๆ คะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

พรุ่งนี้จะเป็นวันถวายบายศรีแล้ว  ตื่นเต้นจริงๆ   แล้วจะเก็บภาพมาฝากกันนะครับ ท่านใดสนใจร่วมถวายบายศรี ติดต่อ 0834496980 นะครับ  หรือร่วมถวายปัจจัยเป้นค่าผลไม้ ของบูชา และอยากถวายอะไรให้ท่าน  ก็ติดต่อมาได้นะครับ

อนุโมทนาด้วยค่ะ ขอให้กุศลส่งปวง
ส่งผลให้เจ้าภาพทุกๆท่าน มีแต่ความสุข
ความเจริญในทุกๆสิ่งค่ะ

ขออนุโมทนาด้วย นะค่ะ เอารูปมาให้ชมเพิ่มเติมอีกนะค่ะ จะ รอ...ร้อ...รอ..