Loader

เชิญร่วมพิธีคเณศจตุรถีแบบอินเดียครับ

Started by หริทาส, August 14, 2009, 19:46:24

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอเชิญท่านที่มีศรัทธาในองค์พระคเณศและผู้ที่สนใจเข้าร่วมงานพิธีคเณศจตุรถีตามกำหนดการดังนี้ครับ

กำหนดการ
โครงการการทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรม
“ สืบสานประเพณีคเณศจตุรถี ”
พิธีคเณศจตุรถี เฉลิมฉลองวันประสูติพระพิฆเนศวร์ ครั้งที่ 1 ประจำปี 2552
ณ มณฑลพิธี บริเวณ ภาควิชาปรัชญา คณะอักษรศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร

วันศุกร์ที่ 21 สิงหาคม 2552  ถึง  วันอาทิตย์ที่ 23 สิงหาคม  2552

ดำเนินการปั้นเทวรูปพระพิฆเนศวร์สำหรับใช้ในพิธี โดย อาจารย์ชัชวาลย์ วรรณโพธิ์ศิลปินร่วมสมัยชั้นนำ และจัดเตรียมประดับตกแต่งสถานที่ปะรำพิธี(มณฑป)

วันจันทร์ที่ 24 สิงหาคม 2552  วันคเณศจตุรถี(วันประสูติพระพิฆเนศวร์)

เวลา 13.00 น.   เริ่มพิธีสถาปนา และบูชาพระคเณศตามประเพณีฮินดู

-สวัตติวาจน สังกัลปะ กลัศสถาปนา ทีปสถาปนา ศังขปูชา
             -อัญเชิญเทวรูปประดิษฐานที่มณฑป  สถาปนาเทวรูป    ปราณประติษฐา
             -บูชาเทวรูป ด้วยอุปจาระทั้ง 16 ขั้นตอน เช่นการสรงด้วยน้ำ อภิเษกเทวรูป

ถวายอาหาร(ไนเวทยัม) ถวายธูปและประทีป เป็นต้น
เวลา 15.00น.    คเณศจตุรถี กถา  พิธีถวายบูชาอารตี  เสร็จแล้ว ผู้เข้าร่วมพิธีรับพร รับการ

เจิมและรับประสาท(ของที่ถวายแล้ว)เพื่อเป็นสิริมงคล
เวลา 17.00น.     พิธีสันธยอารตี(เวียนประทีปบูชา)  ร่วมสวดมนตร์ เสร็จแล้วรับพรและ

ประสาท
*ประกอบพิธีโดยบัณฑิตพรหมานันทะ พราหมณ์อินเดีย

วันอังคารที่ 25 สิงหาคม 2552  และ วันพุธที่ 26 สิงหาคม 2552
เวลา 17.00 น.   พิธีบูชาพระคเณศด้วยปัญจอุปจาระ ทำพิธีสันธยอารตีและร่วมสวดมนตร์  เสร็จ
            แล้วรับพรและประสาท(ของบูชา)เพื่อเป็นสิริมงคล

วันพฤหัสบดีที่ 27 สิงหาคม 2552(วัน วิสรชันหรือส่งเสด็จ)

เวลา 15.30 น.   พิธีบูชาพระคเณศด้วย อุปจาระทั้ง 16 ขั้นตอน ทำพิธีมงคลอารตี

เวลา 17.30 น.   แห่เทวรูปไปโดยรอบมหาวิทยาลัยศิลปากรวิทยาเขตพระราชวังสนามจันทร์เริ่ม

ต้นที่ภาควิชาปรัชญา  และไปสิ้นสุดที่บริเวณสะพานสระแก้ว
เวลา 18.00น.    พิธีอารตี จากนั้นแจกประสาท ประกอบพิธีวิสรชัน(นำเทวรูปลอยลงในสระแก้ว)

เป็นอันเสร็จสิ้นพิธีคเณศจตุรถี

ทุกวันตั้งแต่วันจันทร์ที่24 ส.ค. 2552  เชิญร่วมสวดมนตร์ และพิธีมงคลอารตี  ในเวลา 17.00 น.

ขอเชิญท่านที่สนใจและมีศรัทธาต่อองค์พระพิฆเนศวร์เข้าร่วมพิธีได้ตามวันและเวลาดังกล่าว
สอบถามโทร 034-255096-7 ต่อ 23303 ภาควิชาปรัชญา คณะอักษรศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร

การเดินทาง
1.รถตู้ทับแก้ว -กรุงเทพ
ขึ้นรถที่ปอกุ้งเผา เลยเซ็นทรัลปิ่นเกล้ามานิดหน่อย(หลังศาลพระศิวะ)ราคา 40 บาทต่อเที่ยวรถออกเมื่อเต็ม (ออกไว) รถจะจอดหน้ามหาวิทยาลัย เดินตรงเข้ามาจะถึงคณะอักษรศาสตร์
2.รถบัส กรุงเทพ-ดำเนิน
ขึ้นที่สายใต้ใหม่(สุด)ราคาไม่เกิน30 บาท บอกว่าลงทับแก้ว รถจะจอดหน้ามหาวิทยาลัย
3.รถนครปฐม-กรุงเทพ
ขึ้นที่สายใต้ใหม่ รถจะจอดที่องค์พระปฐมเจดีย์ ต่อมอไซค์รับจ้างมาอีกประมาณ 20 บาท

ผมโพสไว้ในกระทู้สาระความรู้เรื่องพระคเณศแล้วมาโพสไว้ที่นี้ด้วยครับ

ขออนุญาตนะครับท่านเวปมาสเตอร์

ขอบพระคุณสำหรับข่าวสารครับ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาบอกกันค่ะ
คุนอักษร สนใจป่าวคะ
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

โห!! นึกว่าพี่หริทาสหายไปไหน

ดีใจมากมายครับที่ยังไม่ทิ้งกัน

ขอบคุณสำหรับข่าวงานครับ

งานวันคเนชจตุรถี ผมเพิ่งได้ข่าวมาว่า ที่สนามหลวงจะจัดงานหล่อพระพิฆเนศองค์ใหญ่

ไม่ทราบว่าข่าวจริงหรือโคมลอยครับ (เพราะได้ยินมาจากเพื่อนอีกทีครับ)

เพื่อนท่านใดทราบช่วยคอนเฟิร์มด้วยครับ

เท่าที่ได้ข่าวมา เห็นจะจริงนะครับ
งานมีตั้งแต่ 21-23 ครับ เป็นเทวรูปพระคเณศที่จังหวัดฉะเชิงเทรา สร้างครับ เห็นว่าสมาคมฮินดูสมาชร่วมด้วยครับ

โอ้  ถือเป็นข่าวที่น่าสนใจจริงๆครับ  แถวบ้านผมเลยนะนี่

ยังไงจะขออาสาเก็บภาพมาฝากกันแน่นอนครับ อิอิอิอิ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

รอชมครับท่านอักษร

ปล. พี่อาจจะได้ไปวันอาทิตย์ แต่อยากทราบครับว่างานวันเสาร์ เริ่มกี่โมง เลิกกี่โมงครับ งานที่ท้องสนามหลวง ใครบอกผมได้บ้างเอ่ย