Loader

ขอเชิญร่วมพิธีเททองหล่อ“พระตรีมูรติ” ปาง ๙ หน้า ณ วัดสว่างอารมณ์ (แคแถว) จ.นครปฐ

Started by watsawangarom, September 10, 2009, 09:37:25

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอเชิญร่วมพิธีเททองหล่อพระศิวะ พระนารายณ์ พระพรหม
“ พระตรีมูรติ ” ปาง ๙ หน้า มหาเทพแห่งความรัก ความเมตตา

สูง ๕ เมตร องค์ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยณ วัดสว่างอารมณ์ (แคแถว
ถ.เพชรเกษม กม.๓๙ ต.ขุนแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
โทร. ๐๓๔-๓๒๔-๕๔๔

วันที่ ๑-๒ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๒
พระครูยติธรรมานุยุต (เจ้าอาวาส) ประธานฝ่ายสงฆ์
ฯพณฯ ชาญชัย ชัยรุ่งเรือง (รมว.อุตสาหกรรม) ประธานฝ่ายฆราวาส
พร้อมด้วยพระเกจิอาจารย์ชื่อดัง

สอบถามผู้ตั้งกระทู้ และเพื่อนคนอื่นๆ ครับ

คือผม ไม่เคยเห็นพระตรีมูรติที่มี 9 พระพักต์ อย่างในภาพเลยครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ

สำหรับพระตรีมูรติ ปาง๙หน้า นี้ จะเป็นปางครึ่งองค์ ซึ่งจะมีแต่พระพักตร์ ๙ หน้า เป็นปางอวตารรวมของพระศิวะ พระนารายณ์ พระพรหม
รวมเป็น พระตรีมูรติ ปาง ๙ หน้า

ขอเรียนเชิญทุกท่านด้วยความยินดี ทางวัดสว่างอารมณ์ ยินดีต้อนรับทุกท่าน

[HIGHLIGHT=#ffffff]"ตรีมูรติ" คือเทพสูงสุด ๓ องค์ของศาสนาฮินดู[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]คือ พระศิวะ พระนารายณ์ และ พระพรหม[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]พระตรีมูรติปาง๙หน้า แห่งวัดสว่างอารมณ์(แคแถว) จ.นครปฐม[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]เปรียบเสมือนพระธรรม คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า นั่นเอง[/HIGHLIGHT]

พระศิวะ
เป็นเทพเจ้าสูงสุด ผู้เป็นอมตะ เป็นหนึ่งเดียว ไม่มีเริ่มต้นและสิ้นสุดหรือดับสูญ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง เป็นที่รวมแห่งสรรพปัญญาและความรู้ทั้งมวล

พระนารายณ์ พระผู้คอยคุ้มครองรักษาสิ่งทั้งหลายที่พระองค์ทรงสร้างขึ้นมา แล้วพระองค์ก็จะ เปลี่ยนเป็น พระผู้ทำลาย คือทำลายสรรพสิ่งที่ไม่ดี แก้ไขไม่ได้
ได้แก่ ปางนารายณ์เปิดโลก ปางนารายณ์พราหมณ์ ปางนารายณ์กฤษณะ ปางนารายณ์ราม

พระพรหม ๔ หน้า ๔ ปาง เปรียบเสมือนหลักธรรมพรหมวิหาร ๔
ซึ่ง
ได้แก่ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา

9 หน้า แล้วอย่างงี้จะมีหน้าขององเทพทั้ง3 อย่างละกี่หน้าละครับ เป็นศิลปะของฮินดู หรือของพุทธ ตรีแปลว่า 3 แล้วอย่างงี้จะเรียกว่า ตรีมูรติได้หรอป่าวคับ

เทวรูปลักษณะนี้แถวปักษ์ใต้สร้างกันเยอะครับ เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วตอนสมัยท้าวจตุคามกำลังเฟื่องฟู

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

สมัยพี่พ่อพระจตุคามเฟื่องฟู จำได้ว่ามีพระนวโกฎิเกิดขึ้น ((อาจเกิดขึ้นมานานแล้วแต่ผมอาจไม่ทราบ แต่บังเอิญว่าไปรู้จักช่วงนั้นจริงๆ ที่วัดราชนัดดาเองก็เพิ่งปรากฎองค์พระนวโกฎิช่วงนั้นเหมือนกันครับ เท่าที่ผมเห็นมีการสร้างออกมาสองลักษณะครับ)) คือ

แบบที่ 1

แบบที่สอง

พูดย่อๆ เกี่ยวกับพระนวโกฎิกันซักนิด

เป็นสัญลักษณ์แห่งความอุดมสมบูรณ์ ความร่ำรวย เงิน ทอง โภคสมบัติ และเป็นสัญลักษณ์

แห่งตัวแทนของท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่านในสมัยพุทธกา ล มหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน  ได้เป็นพุทธอุปัฎฐากขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ า และยังเป็นผู้ที่ได้รับการยกย่อง  จากองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่า

"เป็นผู้เลิศในการทำบุญและเป็นยอดแห่งมหาเศรษฐีทั้งป วง"

ท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน มีรายนามดังนี้

1.ธนัญชัยมหาเศรษฐี

2.ยัสสะมหาเศรษฐี

3.สุมนะมหาเศรษฐี

4.ชฏิสัสสะมหาเศรษฐี

5.อนาถบิณฑิกะมหาเศรษฐี

6.เมณฑกะมหาเศรษฐี

7.โชติกะมหาเศรษฐี

8.สุมังคละมหาเศรษฐี

9.มหาอุบาสิกาวิสาขา (พระนางวิสาขา)

ท่านมหาเศรษฐีทั้งเก้าท่าน ล้วนแต่เป็นพระอริยโสดาบันทั้งสิ้น กลายเป็นสัญลักษณ์แห่งคุณธรรม

คราวนี้มาพอมาเล็งจากลักษณะและความใกล้เคียงแล้ว รวมถึงเทวปกรณ์ต่างๆ ทางฮินดู

พระองค์นี้น่าจะเป็นพระนวโกฎิมากกว่าพระตรีมูรติหรือเปล่าครับ

แต่สุดท้ายอย่ามองเพียงรูปลักษณ์ภายนอกครับ เพราะทุกพระองค์คือทุกอนูของธรรมชาติครับ ทุกอย่างอยู่ที่จิตของผู้บูชาครับผม

ผมอนุโมทนากับผู้จัดสร้างและทางวัดด้วยครับ