Loader

มารายงานตัวครับเพื่อน ๆ (เอาบุญมาฝาก เพิ่งกลับจากวัดที่ชัยนาท)

Started by milomilo, March 23, 2009, 18:58:58

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมเพิ่งเข้าเวป วันนี้วันแรกด้วยความบังเิอิญ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

สวัสดีครับ สวัสดี ยินดีครับ ยินดี แล้วเข้ามาบ่อยๆๆ นะครับ คิคิ  

ยินดีต้อนรับครับคุณไมโล

ยินดีที่ได้รู้จัก หวังว่าจะเป็นอีกแหล่งความรู้ครับ

ถ้าผมรู้เรื่องอะไรก็ จะมาโพสต์บอกเพื่อน ๆ นะครับ

ว่าแต่เืพื่อน ๆ รู้จักภาษฮินดี้ หรือภาษาอินเดียโปราณไหมคับ

ใครรู้ช่วยตอบผมที

Quote from: milomilo on March 24, 2009, 14:17:31
ถ้าผมรู้เรื่องอะไรก็ จะมาโพสต์บอกเพื่อน ๆ นะครับ

ว่าแต่เืพื่อน ๆ รู้จักภาษฮินดี้ หรือภาษาอินเดียโปราณไหมคับ

ไม่รู้จักอ่ะ แต่พี่กระบี้น้อย From_Hell น่าจะรู้นะครับลองถามเขาดู
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

Quote from: �เฟิร์ส—♀คิต} on March 24, 2009, 14:22:58
Quote from: milomilo on March 24, 2009, 14:17:31

ไม่รู้จักอ่ะ แต่พี่กระบี้น้อย From_Hell น่าจะรู้นะครับลองถามเขาดู

ขอบคุณครับ เด่วผมจะลองถามพี่เค้าดู

ภาษาอินเดียโบราณนี่ ใช่ภาษาสันสฤตโบราณรึป่าวครับ

Quote from: กาลิทัส on March 25, 2009, 09:24:45
ภาษาอินเดียโบราณนี่ ใช่ภาษาสันสฤตโบราณรึป่าวครับ

ภาษาอินเดียโปราณ น่าจะเรียกว่า ภาษาฮินดี้ ครับ

Quote from: cashfast on April 02, 2009, 19:58:57
ยินดีคับ หวัดดีคับ....

หวัดดีเหมือนกันครับ

कैसे हैं आप? कृपया आप लोगों से मिलने के लिए. अगर किसी ने मुझे इस बारे में हिन्दू के साथ बात करना चाहता हूँ. कृपया मेरी प्रोफ़ाइल पर मुझसे संपर्क करें. धन्यवाद. http://HoopsYoyo.hi5.com 

ท่านกระบี้ทักทายเป็นภาษาฮินดี

แต่ทำไมเป็นแบบ ฮินดีมีความหมาย ผสมกับฮินดีไม่มีความหมายหว่า (no meaning)

แปลความได้ว่าไงมั่งครับ อิอิ

ฮินดี  เป็นภาษาที่ใช้ในศาสนาฮินดูครับ  ส่วนฮินดี้  ผมว่าคงเอามาจากอินดี้  ที่เป็นการแสดงออกของสังคมแนวใหม่ไม่ว่าจะเป็น เพลง  รูปวาด ศิลปะต่างๆ    ส่วนโบราณใช้สันสกฤต   จริงๆแล้ว  ฮินดี  หรือฮินดี้  ก็ฮินดูเหมือนกันแหละครับ  แต่ออกเสียงท้ายต่างกันสูงต่ำเท่านั้น  ฮินดี้ไม่ใช่ภาษาโบราณ  ส่วนภาษาโบราณจริงๆเค้าเรียกว่าอะไร  ผมรอปูเสื่ออ่านดีกว่า  ว่าจะตรงกันรึป่าว  อิอิอิ  แต่ทุกสรรพปัญญา  อยู๋ที่การได้นำมาใช้รึป่าว
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

April 11, 2009, 10:15:31 #15 Last Edit: April 11, 2009, 10:34:52 by กระบี้น้อย From_Hell
ผมรอด้วยคน อ้อ แล้วคุณยีนแปลความข้อความของผมได้ความว่าไงมั่งครับ เดี๋ยวผมเอาข้าวโพดคั่วกับโค๊กแก้วใหญ่ๆด้วยครับ  จากินแล้วน่องรอชม

ด้อยความรู้ทางภาษาฮินดีครับผม ไม่อาจเอื้อมแปล คริๆๆ

ยังไงคนในนี้ก็เป็นคนไทย ใช้ภาษาไทยน่าจะดีกว่า จะได้อ่านออกกันทุกคนครับ

ด้วยความเคารพ

และที่สำคัญ ผมไม่ใช่จิ้งหรีด 555+

ที่โพสไว้คือเผื่อมีใครอ่านได้ แล้วสนใจอยากสนทนา ภาษาฮินดี กับผม ก็ยินดีครับ เข้ามาคุยได้ที่ Hi5 ครับ  ไม่ได้มีอะไรมาก

ขอบคุณครับพี่กระบี้น้อย

ไม่ได้เข้าบอร์ดมานาน

ห่างปฎิบัติไปเยอะ (มัวแต่หลงระเริงอยู่ในกิเล)

ตอนนี้เริ่มกลับเข้ามาปฎิบัติแล้ว เลยเข้ามารายงานตัวคับ

ยินดีต้อนรับการกลับมาครับ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

Quote from: กาลิทัส on December 28, 2009, 20:22:44
ยินดีต้อนรับการกลับมาครับ

หวัดดีคับผมมมมมม

มาแจมอีก 1  ครับ   หวัดดีครับ  ไมโล  

ผมไปสวดมนต์ข้ามปี ที่วัดหนองทาระภูที่ชัยนาทมา เอาบุญมาฝากทุกคน นะคับ