Loader

พรุ่งนี้(16 มีค. 53)เริ่มต้นเทศกาลนวราตรี ณ เทพมณเฑียรครับ

Started by หริทาส, March 15, 2010, 22:27:03

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ลืมมาบอกเพื่อนๆไปเลยครับ

พอดีก่อนหน้านี้ผมงานยุ่ง

แล้วไม่ค่อยได้ไปที่วัดเลยครับ

เทศกาลนวราตรี ในประเพณีของอินเดียเหนือนั้น ปีหนึ่งจะมีสองครั้งครับ

ครั้งแรกจะทำในฤดูวสันต์ เรียกว่า วสันตียนวราตรี ตกในราวเดือนมีค.-เมษายนของทุกปี

ส่วนอีกนวราตรีเรียกว่า ศราทธีย นวราตรี หรือนวราตรีในฤดู ศราทธ ครับซึ่งจะตกในราวๆ กันยา-ตุลาคม(ใกล้เคียงหรือตรงกับวัดสีลม)

ในส่วนของประเพณีฝ่ายเหนือนั้น

นวราตรีผมจะเอากำหนดการคร่าวๆทำที่ผมจำได้นะครับ ซึ่งกำหนดการที่ถูกต้องต้องไปสอบถามจากทางวัดเองครับ

16 มีค. 53 วันที่ 1
เวลา?(แล้วแต่ทางวัดกำหนดตามฤกษ์)
กลศสถาปนา คเณศามพิกาปูชา(บูชาพระคเณศและพระแม่เคารี)
โษฑศมาตฤกาปูชา ทีปสถาปนา

17 มีค.53 (2) - 22  มีค 53(7)
เวลาเช้าประมาณ  7.00 น. สวดทุรคาสัปตศตี ทุรคาสตุตี และหนุมานจาลีสาร่วมกัน จากนั้นอารตี

23 มีค. 53 อัษฏมี

เวลาเช้าประมาณ  7.00 น. สวดทุรคาสัปตศตี ทุรคาสตุตี และหนุมานจาลีสาร่วมกัน จากนั้นอารตี

24 มีค 53 (มหานวมีปูชา)
5.30น. ทุรคาปูชา บูชาพระแม่ทุรคา(ดาดฟ้า)
6.00น. ทุรคาสัปตาศตี โหม บูชาไฟ ถวายพระแม่นวทุรคาทั้ง 9 ปาง และพระแม่ศักติต่างๆ(ดาดฟ้า)
9.00น.กันยาปูชา(พิธ๊บูชาแก่เด็กผู้หญิง โดยจะคัดเลือกเด็กๆ 9 คนและทำการบูชา ในงานนนี้ผู้ปกครองสามารถนำลูกหลานที่ไปรับพร และอย่าลืมนำขนม เงิน และของขวัญไปถวายพระแม่ในรูปกันยานะครับ)
10.00น. ทุรคาอารตี(ทุกคนอารตีร่วมกัน)
รับประสาทและพร

12.00น. พิธีบูชาพระรามเนื่องในโอกาส รามนวมีหรือวันประสูติของพระราม

ทั้งนี้กำหนดการต่างๆ ควรเช็คกับทางวัดให้แน่นอนอีกครั้งนะครับ

(ผมได้แก้ไขแล้วนะครับ เนื่องจากทราบมาว่าปีนี้ทางวัดได้งดวันมหาอัษฏมี โดยให้มีมหาบูชาวันเดียว คือวันที่ 24 ครับ)

ขอบพระคุณที่นำข่าวมาแจ้งนะครับพี่หริทาส

จะพยายามฝ่ากองทัพมนุษย์แถวราชดำเนินไปร่วมงานที่วัดให้ได้แน่นอนคร๊าบบบบ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: อักษรชนนี on March 15, 2010, 22:35:16
ขอบพระคุณที่นำข่าวมาแจ้งนะครับพี่หริทาส

จะพยายามฝ่ากองทัพมนุษย์แถวราชดำเนินไปร่วมงานที่วัดให้ได้แน่นอนคร๊าบบบบ

อ้อมไปทางคลองหลอดน่าจะโอเคนะครับ ว่าแต่บ้านน้องอักษรชนนีนี่อยู่แถวๆนั้นนี่ครับ ยังไงก็ติดตามข่าวสารนะครับ

Quote from: หริทาส on March 15, 2010, 22:40:25
Quote from: อักษรชนนี on March 15, 2010, 22:35:16

อ้อมไปทางคลองหลอดน่าจะโอเคนะครับ ว่าแต่บ้านน้องอักษรชนนีนี่อยู่แถวๆนั้นนี่ครับ ยังไงก็ติดตามข่าวสารนะครับ

ใช่ครับพี่ แถวนั้นเลย เหอๆๆๆๆ (ตอนนี้เหมือนรู้สึกว่าอยู่สามจังหวัดชายแดนใต้ เพราะทหารตั้งด่านถี่กันสุดฤทธิ์)

ผมคงจะไปเส้นดำเนินแหล่ะครับพี่ ทำตัวเนียนๆไป ถ้าไม่มีเหตุรุนแรงก็พอจะไปได้อยู่ครับ

(ว่าแต่เท่าที่สังเกตพิธีนี่ส่วนใหญ่มีช่วงเช้าใช่ป่ะครับ)

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: อักษรชนนี on March 15, 2010, 22:43:52
Quote from: หริทาส on March 15, 2010, 22:40:25

ใช่ครับพี่ แถวนั้นเลย เหอๆๆๆๆ (ตอนนี้เหมือนรู้สึกว่าอยู่สามจังหวัดชายแดนใต้ เพราะทหารตั้งด่านถี่กันสุดฤทธิ์)

ผมคงจะไปเส้นดำเนินแหล่ะครับพี่ ทำตัวเนียนๆไป ถ้าไม่มีเหตุรุนแรงก็พอจะไปได้อยู่ครับ

(ว่าแต่เท่าที่สังเกตพิธีนี่ส่วนใหญ่มีช่วงเช้าใช่ป่ะครับ)

ใช่ครับ ที่วัดจะไม่มีพิธีช่วงกลางคืนเลยครับ

ถ้าไปไฮไลท์ ก็ไปสองวันสุดท้ายแล้วแต่จะว่างไปวันไหนนะครับ
กำหนดการนี่ พี่ไม่ได้เอาจากของวัดที่พิมพ์แจกปีนี้ ก็ดูในปฏิทินฮินดู แล้วระลึกชาติเอาว่า มีอะไรบ้าง ยังไงใครไปวัดช่วงนี้ ก็มาอัพเดทก็จะดีครับ

แต่คิดว่าคงไม่ผิดพลาดอะไรครับ

อ่ะ อักษรชนนี...หน่วยกล้าตายของเรา...ปฏิบัติการได้...   
เตรียมเสื้อกันกระสุน กับหลวงพ่อโกยยย..ไปด้วยเน้อ....55
ถ่ายรูปให้ครบทุกขึ้นตอนเรยนะ...

[HIGHLIGHT=#e5b9b7]ขอบคุณค่ะคุณพี่หริทาส สำหรับข้อมูล ว่าแต่ น้องคิว พี่ว่านอกจากน้องคิวจะต้องถือกล้องไปถ่ายภาพ น่าจะถือหมวกกันน๊อคซักอันไปด้วยนะคร้า เพื่อความปลอดภัย ด้วยความเป็นห่วงค่ะ ศิวะราตรีที่ผ่านมาได้ข่าวว่าน้องคิวต้องนั่งเรือฝ่าม๊อบไปวัดแขก รอบนี้ ม่ายรู้รอบนี้ต้องนั่งเรืออีกรึป่าว พี่กาลิทัส เจ้าขา ขอเบิกเงินซื้อเรือให้น้องคิวสักลำนะคร้า พวกเราจะได้ๆชมภาพงามๆอีกอะคร้า อิๆ ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

แหม...
ผมว่า.. ให้น้องคิวไปค้างบ้านพี่ตุลย์เลยดีกว่า
เกิดไรขึ้น จะได้ไม่ล่องลอยโดดเดี่ยว...
แค่เขาเห็น 2 คนนี้มาพร้อมกัน เขาก็ไม่กล้าเดินชนแล้ว...555

ขอประทานโทษครับ

ผมได้สอบถามท่านบัณฑิต พรหมานันทะ ว่างานที่วัดมีอย่างไร ท่านกรุณาแจ้งมาว่า

ในปีนี้ วัดเทพมณเฑียรจะมีบูชาเฉพาะในวัน มหานวมี คือวันที่ 24เท่านั้น

ส่วนวันที่ 23 ไม่มีบูชาพิเศษคงเป็นการสวดมนตร์ธรรมดาตามปกติ

ดังนั้น

ผมขอแนะนำว่า ให้ไปร่วมงานในวันที่ 24 มีค. นะครับ
โดยเริ่มตั้งแต่เวลาประมาณ 05.30  น.(ดาดฟ้า)โดยมีพิธีคือ
มหาทุรคาปูชา
จากนั้น สัปตาศตีหาวน การบูชาไฟโดยสวดทุรคาสัปตาศตี และสูกตะต่างๆในคัมภีร์พระเวทถึงพระเทวีต่างๆจนครบ
จากนั้น กันยาบูชา(ประมาณ 8.00น.) อย่าลืมติดขนม เงิน เครื่องเขียน ผลไม้ ไปถวายแก่พระแม่กันยา(เด็กๆ)ใครมีลูกสาวเล็กอย่าลืมพาไปวัดเพื่อรับพรนะครับ
จากนั้นทุกท่านร่วมกันอารตี (ทางวัดจัดถาดอารตีให้ทุกคนได้อารตีส่วนตัว )หรืออาจนำประทีปส่วนตัวไปจากบ้านก็ได้ครับ
จากนั้นรับประสาท เพื่อละพรต

เวลา12.00น. บูชาพระรามเนื่องในโอกาส รามนวมี(วันประสูติของพระราม)

สถานะการณ์วันนี้ไม่ค่อยปกติเท่าไหร่ เลยทำให้อดเดินทางไปร่วมงาน

ต้องขออภัยทุกท่าน (โดยเฉพาะพี่หริทาส) ด้วยนะครับ ที่วางแผนไว้เป็นมั่นเป็นเหมาะ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ไปดังหวัง

ไว้งานหน้า และสถานะการณ์เป็นปกติแล้ว รับรองว่าไม่พลาดแน่นอนคร๊าบบบ  

ต้องขออนุญาติกราบขอโทษพี่ตุล  หริทาส   ด้วยอีกคนคะ  อิอิ   สาเหตุเนื่องจากว่าหนูเดินทางลำบากมาก   และกลัวจะไปติดแถวนั้น

หวังว่างานบุญครั้งหน้า  คงมีโอกาสได้เจอกันอีก   ถ้าเป็นดั่งพระประสงค์ขององค์พระอย่างที่พี่พูดนะค่ะ .. อิอิ

เสียดายครับ พี่เองก็ไปประมาณ 6.00น. ปีนี้เริ่มช้าซักนิดแต่คนเยอะครับ โดยมากก็เป็นพี่น้องชาวอินเดียเป็นส่วนใหญ่ และมีการเปลี่ยนแปลงเรื่องกำหนดการ โดยพิธีกันยาบูชาและทุรคาอารตี เป็นวันที่23 ส่วน 24 เป้นบูชาไฟ ทุรคาสัปตาศตีโหมะอย่างเดียว และรามนวมีบูชาในตอนเที่ยง

ยังไงมีงานดีๆพี่จะมาแจ้งอีกนะครับ

[HIGHLIGHT=#7030a0]ครับขอบคุณ พี่ตุล นะครับ ที่นอกจากจะมีความรุ้ดีๆมาให้ได้รับรุ้แล้ว[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ยังจะนำข่าวงานบุญมาบอกด้วย[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]แล้วผมจะรอครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท