Loader

กำหนดการงานพิธีมหาศิวะราตรี 2010 วัดพระศรีมหาอุมาเทวี

Started by yuanyuan, March 06, 2010, 20:34:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันเสาร์ที่ 13 มีนาคม 2553
พิธีรอบแรกเริ่มประมาณ 17.30น
และมีการสรงน้ำศิวะลึงค์รอบแรกประมาณ 20.00
พิธีรอบที่สอง เวลา 23.00
พิธีรอบที่สาม 2.00
พิธีรอบที่สี่   5.00

แจ้งข่าวประชาสัมพันธ์นะคับ พอดีหยวนไปวัดแล้วเห็นรายละเอียดมา
และปรึกษากับทางเวปมาสเตอร์แล้วว่าน่าจะนำข่าวมาประชาสัมพันธ์ให้สานุศิษย์ ทราบกัน เพราะบางท่านไม่ได้ไปวัดบ่อยๆหรืออยู่ต่างจังหวัด
อาจจะพลาดโอกาสอันดีนี้ ข้าพเจ้าในฐานะสานุศิษย์คนหนึ่งจึงอยากมีส่วนร่วมในการเผยแพร่ข่าวสารให้กับสานุศิษย์ท่านอื่นๆได้ทราบกัน
ตอนนี้ทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวี หรือ วัดแขกสีลม
ได้ทำการซ่อมแซมปรับปรุงส่วนยอดโดมของพระอุโบสถ มีการทำปูนปั้นใหม่
และได้จัดการสร้างรถแห่ขององค์พระแม่ศรีมหาอุมาเทวีขึ้น ซึ่งปีนี้ทุกท่านอาจจจะได้ยลโฉมกัน
ซึ่งทางวัดได้มีการจัดทำเหรียญรุ่นพิเศษ
ด้านหน้าเป็นองค์พระแม่ศรีมหาอุมาเทวี
ด้านหลังเป็นองค์พระพิคเณศวร
สานุศิษย์ท่านใดที่สนใจร่วมทำบุญติดต่อขอทราบรายละเอียดได้ที่ตู้พระบริเวณหน้าพระอุโบสถ วัดพระศรีมหาอุมาเทวี

ขอบคุณหยวนๆที่มาแจ้งข่าวเตือนเรื่องงานศิวราตรีของวัดแขกนะครับ

เผลอแปปเดียวจะวันที่ ๑๓ แล้วหรือนี่.......

แล้วก็ขอบคุณมากๆสำหรับข่าวประชาสัมพันธ์ดีๆที่นำมาบอกบุญร่วมกันคร๊าบบบ ^_^

เพื่อนๆสมาชิกท่านใดมีจิตศรัทธาก็ไปร่วมทำบุญกันได้ที่วัด ตามรายละเอียดที่คุณหยวนแจ้งให้ทราบได้เลยครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอบคุณสำหรับข่าวสารนะคร้า ใครไปรอบไหน ชวนกันด้วยนร้า ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าฟผ้ม

เหรียญที่ทางวัดเค้าจัดสร้างไม่รู้ว่า เค้ามีจำนวนจำกัดป่าวอ่ะคร้าฟ เห็นเพื่อนบอกว่ามีจำนวนจำกัดอ่ะคร้าฟ

สงสัยจะไปไม่ทันซะแร้ว ยังไงขอข้อมูลด้วยนะคร้าฟ ....

เหรียญที่ทางวัดจัดสร้าง มีเหรียญทองคำ เเละเหรียญเงิน มี 2 ขนาดคราบ
เหรียญใหญ่ ขนาดประมาณ เหรียญห้าบาทตราครุฑ สมัยก่อน
เหรียญเล็ก ขนาดประมาณ เหรียญ สองบาทคราบ
      เหรียญทอง เหรียญใหญ่ 50,000 บาท (ของหมดเเล้วคราบ)
     เหรียญทอง เหรียญเล็ก  30,000 บาท (ไม่เเน่จัยว่าจะหมดหรือยัง ต้องลองถามที่หน้าตู้พระด้านหน้านะคราบ
      เหรียญเงิน เหรียญใหญ่ 1,499 บาท (จำนวนจำกัด)
     เหรียญเงิน เหรียญเล็ก    999 บาท (จำนวนจำกัด)

ปล. เหรียญเล็กกะเหรียญใหญ่ ต่างกันที่ภาพพระคเณ ด้านหลังเหรียญเท่านั้นเองคราบที่เหลือเหมือนกันหมดคราบ ตัวอย่างมีให้ชมที่วัดเลยคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

สาธุขอให้มีถึงหนู สักเหรียญนะคร้า โอมศรีคเนศายะนะมะฮา โอมศักติโอม ขอบคุณสำหรับข่าวสารค่ะ พี่เกียร์ไนท์^^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: Ratha C on March 09, 2010, 15:40:00
สาธุขอให้มีถึงหนู สักเหรียญนะคร้า โอมศรีคเนศายะนะมะฮา โอมศักติโอม ขอบคุณสำหรับข่าวสารค่ะ พี่เกียร์ไนท์^^

เพิ่งไปมาอีกรอบเมื่อช่วงบ่ายวันนี้ ก็เห็นยังรับจองอยู่ครับพี่ต่าย

ยังไงก็รีบๆหน่อยแล้วกันครับพี่ เพราะเปิดจองถึงแค่วันที่ ๔ เมษายนนี้ครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ขอบคุณค่ะ น้องคิว รับจองเหรียญถึง วันที่ 4 เมษายน คิดว่า น่าจะไปจองทันอยู่นะ น้ำหวานก้อโทรมาบอกเหมือนกัน thanks มากมายค่ะ ว่าแต่ คืนนี้ มีใครไปงานศิวะราตรีมั่งค่ะ ขอเสียงหน่อย ท่าทางจะไม่ได้ไปแน่ๆเลย เพราะเพิ่งลงมาจากเขาคิชฌกูฏ จันทบุรี อ่ะค่ะ ถ้ารอบดึกมีใครไปโทรมาชวนด้วยนะคะ เผื่อจะได้ไปด้วย ^^

ไปกลับมาแล้วจร้าๆๆๆ

กลับมาตอน 4 ทุ่ม กว่า

ตอนที่สรงน้ำศิวลึงค์ เค้าใช้นมตั้ง 29 โถแหนะ

เยอะมากๆๆเลยๆๆ

หนูไปรอบแรกมาค่ะ

มีขนมติดมือกลับมาด้วย

แต่มีเรื่องประหลาดใจอยุ่น๊ะคร๊ะ

ตอนที่ทำพิธียังไม่เสดหนูกลัวจะม่ายมีรถเมล์กลับ

หนูเลยขอออกจากพิธีก่อนมารอรถเมล์ (76 หายากมาก)

หนูรอนานมากมานก้อม่ายมา

จนหนูเข้าไปในพิธีอีกรอบ

สรุปหนูออกมาจากพิธี 2 รอบ มารอรถเมล์

มานก้อม่ายมาหั้ยหนู 2 รอบเลย

พอหนูตัดสินใจที่จะทำพิธีเสด

ทำพิธีเสดแล้วหนูก้าวออกจากประตูวัดแป๊ปเดียว 76 มาเลยค่ะ

งงมากๆๆเลย

[HIGHLIGHT=#000000]นำภาพใบสั่งจองพระจากวัดพระศรีมหาอุมาเทวี มาให้ชมกันนะคร้า และ แล้วฝันก้อเป็นจริง รีบๆไปจองกันนะคร้า หมดเขต 4 เมษายน 2553 นี้ค่ะ เงินทำบุญในการบูชาเหรียญ เราจะได้ช่วยทำบุญกับทางวัดในทุกๆกรณี เช่น สร้างโบสถ์ และ รวมถึง สมทบทุนขบวนรถแห่งานนวราตรีประจำปี 2553 และ งานทุกๆอย่างประจำปีของทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวี วัดแขก สีลมด้วยนะคร้า(สอบถามข้อมูลได้จากทางตู้พระในวัดนะคะ) ขณะนี้เหรียญยังมีอยู่นะคะ รีบๆไปกันหน่อยนะคร้า ถ้าจะให้ดี ถ่ายเอกสารใบจองไว้อีกสักชุดก้อดี กันหายค่ะ อิ่มบุญ อิ่มใจ จัง ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7f7f7f][/HIGHLIGHT]