Loader

สอบถามเรื่องที่ตั้งสักการะพระตรีมูรติครับ

Started by AguileraAnimato, January 18, 2010, 11:42:57

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ก่อนอื่นต้องขอกราบสวัสดีสมาชิกผู้อยู่อาศัยในกระดานสนทนาแห่งนี้ก่อนนะครับ
ผมเป็นนักศึกษาภาพยนตร์ เทคโน พระจอมเก้าเจ้าคุณทหาร ลาดกระบัง ครับ
เนื่องในวาระที่เตรียมตัวจะสำเร็จการศึกษาในชั้นปีที่ 4
มีความจำเป็นต้องถ่ายทำภาพยนตร์สั้น เพื่อตรงตามจุดประสงค์และเป้าหมายทางการศึกษาให้ลุล่วง

เข้าเรื่องเลยนะครับ โดยส่วนตัวเป็นคนที่เคารพ และศรัทธาในพระพิฆเนศ และพระตรีมูรติ
ถึงแม้ว่าจะไม่ได้บูชา หรือคลั่งไคล้อย่างหักโหมอะไร
แต่ก็เคาระบูชาด้วยความสบายใจ แม้ว่าจะสมปรารถนาบ้างหรือไม่ก็ตาม

ทีนี้ในส่วนของภาพยนตร์สั้นที่ผมจะถ่ายทำ มีฉากที่ตัวละครผมจำเป็นอย่างยิ่งต้องไปบูชาพระตรีมูรติครับ
(ต้องบอกก่อนนะครับ ว่าหนังเรื่องนี้ ไม่ใช่หนังเกี่ยวกับพระตรีมูรติ หรือเครือเทพองค์ใดก็ตาม - - จึงไม่ใช่หนังที่ทำขึ้นมาเพื่อเชิญชวน หรือชวนเชื่อ
ต่อเรื่องสิ่งศักดิ์สิทธิ์แต่อย่างใดครับ - - ต้องบอกไว้ก่อน เพราะไม่อยากให้ท่านทั้งหลายเข้าใจวัตถุประสงค์ของหนังผิด)

แต่ความสำคัญของฉากนี้ที่จำเป็นต้องมี และไม่สามารถตัดออกไปได้คือ เป็นการสื่อให้เห็นรูปแบบความเชื่อของตัวละคร
อันจะส่งผลไปยังการพัฒนาทางอารมณ์ การตัดสินใจ ต่อสิ่งที่เธอมีความยึดมั่นในแง่มุมของความรัก สู่การเคารพบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์

ทีนี้ผมได้ลองทำจดหมายขออนุญาตการถ่ายทำไปยัง CTW แล้วครับ แต่ทางนั้นไม่อนุมัติ
ผมก็เลยลองขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ ผู้ศรัทธาทั้งหลายว่า ในกรุงเทพมหานครนี้ นอกจาก CTW
มีที่ไหนที่มีองค์พระตรีมูรติประทับอยู่บ้างไหมครับ (หากมีเทวาลัยด้วยก็จะยิ่งดีเลย)

ผมลองค้นคว้ามาแล้วพบว่ามีที่ห้วยขวาง / วัดไตร ซึ่งพอจะเป็นที่สำรองได้ แต่ถ้าถามถึงคุณลักษณะความสมบูรณ์อันสอดคล้องตามบทภาพยนตร์ที่วางไว้ ก็ถือว่า ยังไม่ตรงตามคุณลักษณะที่กำหนดไว้ (ตรงนี้ต้องบอกก่อนเลยว่า ผมไมได้เป็นคนเรื่องมาก เพียงแต่การถ่ายทำภาพยนตร์ ก็คือการเลือกเฟ้นเพื่อหาความสมบูรณ์ให้เกิดศิลป์ประสงค์ได้ตรงตามจินตการของผู้กำกับงาน)

ซึ่งพระตรีมูรติองค์ที่ประทับ CTW มีความสอดคล้องต่อสิ่งที่ผมต้องการคือ ขนาดพระวรกาย และเทวาลัยที่มีขนาดใหญ่ และประทับอยู่สูงกว่าประชาชนทั่วไปที่มาสักการะ รวมทั้งอาณาบริเวณแวดล้อมที่เป็นลานโล่งแจ้ง มีผู้คนจำนวนมาก ทำให้บรรยากาศดูทรงพลัง

ในการถ่ายทำนี้ผมมีเพียงนักแสดง 1 คน รวมผู้กำกับ แล้วก็เป็นเพียงสองคน
ใช้เพียงกล้องวิดีโอ และขาตั้งกล้องอย่างละตัว ไม่มีการใช้ไฟอะไรแต่อย่างใดครับ

ซึ่งเมื่อทาง CTW ไม่อนุญาติให้ถ่าย ผมก็จำเป็นต้องหาสถานที่อื่น
ซึ่งก็ตามที่เรียนไปเบื้องต้นคือ ห้วยขวาง/วัดไตร แต่ก็อยากหาที่อื่นไว้ด้วยครับ

ได้ยินมาว่ามีแถวหัวลำโพงอีกที่นึง แถวโรงแรม Soul Twin Tower (เดี๋ยววันนี้น่าจะลองไปสำรวจมาก่อนครับ)
แต่ผมหารูปของที่นี้ไม่เจอ เลยไม่รู้ว่าจะตรงตามคุณลักษณะที่กำหนดไว้ไหม...

และไม่ทราบว่าองค์พระตรีมูรติ ที่แห่งนี้ อยู่ในการดูแลของใคร... (จะได้ทำเรื่องขอนุญาตได้)...

อย่าไงรก็ตามถ้าสมาชิกท่านไหนทราบตำแหน่งของพระตรีมูรติในกรุงเทพ แหล่งอื่นๆอีก ก็รบกวนขอความชี้แนะ ช่วยเหลือบอกหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

แวะมาบอกว่า CTW อนุญาตแล้วอ่ะครับ
รู้สึกดีใจมากๆ การอทิษฐานครั้งนี้เป็นจริงจนได้

ยินดีด้วยนะคะ ขอให้ประสบผลสำเร็จค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอแสดงความยินดี  เป็นกำลังใจให้ครับผม   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ถ้าการถ่ายทำสำเร็จแล้ว อย่าลืมนำมาให้พวกเราได้ชมกันบ้างนะคร๊าบบบบ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอแสดงความยินดี ด้วยอีกคนคร้าฟ

อยากชม จัง อ่ะคร้้าฟ รอดู นะคร้าฟ