Loader

ทำไมพระแม่มนสาต้องทรงเป็ดเป็นพาหนะ และทำไมพระแม่พหุจราต้องทรงไก่ตัวผู้เป็นพาหนะ

Started by พิษประจิม, February 23, 2010, 08:49:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ถาม2คำถามในกระทู้เดียวนะครับ

คำถามที่1
ทำไมพระแม่มนสาต้องทรงเป็นเป็นพาหนะ ทั้งที่เป็นพระแม่แห่งนาคทั้งหลาย

คำถามที่2
ทำไมพระแม่พหุจรา ต้องทรงไก่เป็นพาหนะ

ขอบคุณมากครับ

แต่จริงๆ ส่วนตัวผมก็ สงสัยเหมือนกันนะอื่ม ... น่าคิด น่าคิด

ครายรู้ บอกที

ผมไม่ซีเรียส ผมว่าหลายท่านก้ไม่รู้เหมือนผม ตอนนี้อาจจะกำลังหาที่มาจากภาษาอินเดียก็ได้ครับ

พาหนะของพระแม่มนสาเทวี รู้สึกว่าจะสับสนนะครับ

ท่านทรงหงส์ครับ ไม่ใช่เป็ด

เคยได้ยินมาว่าที่พระแม่พหุชราทรงไก่ตัวผู้นั้นเป็นกุศโลบายบางอย่าง  ไม่แน่อาจเกี่ยวข้องที่พระแม่มีเพศที่สามบูชาอยู่มากก็เป็นได้ครับ แต่ข้อเท็จจริงผมก็ยังไม่ทราบแน่ชัดครับ

ในแต่ละภาคปางนั้นจะต้องมีสัตว์พาหนะประจำองค์ซึ่งสามัญชนเรียกว่า สัตว์เทวะของพระเป็นเจ้า ซึ่งอาจจะซ้ำกันบ้างไม่ซ้ำใครบ้าง แต่ว่าตามความเชื่อผมที่พระแม่มนษาเทวีทรงเป็ดนั้นเพราะพระนางมิได้เป็นหนึ่งในคณะสวรรค์เนื่องจากพระนางมิลงรอยกับพระมหาเทวี(อุมา)เพราะครั้งหนึ่งได้ทะเลาะกันแล้วนางมนษาได้ก้าวร้าวพระนาง ต่อจากนั้นพระอุมาจึงคอยตามราวีจนนางมาริษาต้องมาอยู่ที่โลกไงคับ

Quote from: durgakali on February 27, 2010, 18:32:24
ในแต่ละภาคปางนั้นจะต้องมีสัตว์พาหนะประจำองค์ซึ่งสามัญชนเรียกว่า สัตว์เทวะของพระเป็นเจ้า ซึ่งอาจจะซ้ำกันบ้างไม่ซ้ำใครบ้าง แต่ว่าตามความเชื่อผมที่พระแม่มนษาเทวีทรงเป็ดนั้นเพราะพระนางมิได้เป็นหนึ่งในคณะสวรรค์เนื่องจากพระนางมิลงรอยกับพระมหาเทวี(อุมา)เพราะครั้งหนึ่งได้ทะเลาะกันแล้วนางมนษาได้ก้าวร้าวพระนาง ต่อจากนั้นพระอุมาจึงคอยตามราวีจนนางมาริษาต้องมาอยู่ที่โลกไงคับ

คือเราเองก็พยายามหาข้อมูลเรื่องพาหนะของพระแม่เจ้าองค์นี้ แต่ก็ไม่เจอเนื่องด้วยพระนางเป็นเทวีที่นับถือกันค่อยข้างเฉพาะกลุ่มข้อมูลจึงน้อยมาก

แต่สัตว์หาหนะโดยส่วนใหญ่แล้ว ล้วนแล้วแต่เกิดจากการพยายามผนวกลัทธิที่บูชาสัตว์ประจำเผ่า หรือสัตว์ชนิดนั้นrepresentคุณลักษณะของเทวะองค์นั้นๆเช่น

วัวของพระศิวะ พญาครุฑ พญานาคของพระวิษณุ เกิดจากการพยายามดึงคติการบูชาวัว ครุฑ นาคเข้ามาในไศวะนิกายและไวษณพนิกาย

ส่วนที่representก็เช่น เสือหรือสิงของพระแมทุรคา แสดงถึงพลังอำนาจพระแม่เจ้าองค์นี้คือเทวีแห่งพลังอำนาจจึงประทับอยู่เหนือสัตว์ที่เป็นเจ้าป่า

หงส์และนกยูงของพระแมสรัสวดี
หงส์ของความสูงส่ง ความรู้ อีกทั้งเชื่อว่าหงส์สามารถแยกน้ำออกจากน้ำนมได้ คือการแยกสิ่่งที่เป็นสาระออกจากสิ่งที่ไม่เป็นสาระ
นกยูงคือความเย่อหยิง ผยอง บัณฑิตผู้มีความรู้พึงกดความเย่อหยิ่ง ผยองต่างๆไว้

ในขณะที่นกยูงของพระสกันท์หมายถึงความสง่างาม ผ่าเผย องอาจ

เราว่าคงไม่เกี่ยวกับที่ว่าพระนางมนสาไมได้ประทับอยูเป็นสวรรค์เลยต้องทรงเป็ดหรอกค่ะ

ครับผม อ่านและฟังจากทุกท่านครับ

ถ้าเพื่อนท่านใดเคยอ่านปัทมาปุราณะ จะทราบครับ ว่าทำไมงูคู่หงส์ และ หงส์คู่งู และเค้ามีความสัมพันธ์ที่เกี่ยวโยงกันครับ ทำให้รูปปรากฎของพระนางแห่งนาคทั้งหลายนั้น จึงมีพาหนะเป็นหงส์ครับ เพราะถูกระบุไว้ในปุราณะอย่างชัดเจนครับ

ส่วนกุศโลบายไก่ตัวผู้ของพระพหุชาระนั้นคือ ไก่ตัวผู้แทนความบริสุทธิ์ครับผม

อีกประการครับ อย่าคิดว่าพาหนะแห่งเทวะ จะถูกจำกัดเฉพาะ หงส์คู่กับพระพรหม นกยูงคู่กับพระขันทกุมารครับ

บางครั้งทั้งหงส์และนกยูงก็เป็นพาหนะแห่งพระสรัสวตี อย่างพระเคนชก็มีพาหนะมากมายที่นอกเหนือจากหนูนะครับ

ฝากไว้แค่นี้ เพราะข้อมูลลึกๆ ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ

ข้อมูลส่วนลึกตรงนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ

เท่าที่ทราบจากปุราณะนั้น หงส์ จะไม่สามารถอยู่เพียงลำพังได้ถ้าขาดงูครับ

ทราบแค่นี้ว่าทั้งสองมีความสัมพันธ์กันครับผม

ขออนุญาติตอบเรื่องไก่ของพหุชาร่าละกันนะค่ะ  เท่าที่ได้เคยทราบมา

เคยอ่านปกรณ์มาว่า    พระแม่ขึ้นไปยืนบนหอคอย   แล้วโยนไก่ลงมา   ให้ผู้ชายวิ่งไล่จับ

ใครที่สามารถจับไก่ตัวนั้นได้  ก็จะได้อยู่กับพระนางหนึ่งคืนคะ

ตามปกรณ์นั้นกล่าวว่าพระนางเป็นคนที่ชอบไก่  หรือมีความผูกพันกับไก่อะไรสักอย่าง

รวมทั้งไก่ตัวที่พระนางเป็นเจ้าของก็เป็นไก่ที่ดิ้อรั้นพอสมควร

ยากที่จะหาชายใดมาจับได้   

ความเห็นส่วนตัวอีกนะค่ะ  นี่น่าจะเป็นที่มาที่พระแม่ทรงไก่เป็นพาหนะ  หรือสัตว์คู่กาย

ตอนท้ายปกรณ์นั้นยังแถมอีกว่า   เรื่องการวิ่งไล่จับไก่ที่พระนางเป็นคนคิดอุบายขึ้นนั้น

เป็นที่โจทย์จันกันไปทั่วทั้งหมู่บ้าน คะ   เรื่องก็มีอยู่แค่นี้

แต่ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรอิชั้นมิอาจทราบได้คะ

อย่างนี้นี่เอง คร้าฟ 

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลคร้าฟ 

(เจ้าของกระทู้จะไม่ขอบคุณคนอื่นซักหน่อยเรอ อิอิ แซว)

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on March 02, 2010, 13:10:27
ผมขอบคุณล่วงหน้าแล้วครับ
Quote from: narada on March 02, 2010, 12:35:22
อย่างนี้นี่เอง คร้าฟ 

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลคร้าฟ 

(เจ้าของกระทู้จะไม่ขอบคุณคนอื่นซักหน่อยเรอ อิอิ แซว)

ขำสองคนนี้จริงๆ  ตลกอ่า  5555   

555+ ขำเหมือนกัน อ่ะ อิอิ  คุณกิ๊ฟนิ่ก็ ชอบ แซว   นาร๊าย นารายณ์  เหอ....เหอ.....เหอ.....