Loader

นักบวชนิกายไหน

Started by ลองภูมิ, February 03, 2009, 22:55:22

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#f4f4f4]พอดีเมื่ออาทิตย์ก่อนได้ไปกรมกงศุลแถวแจ้งวัฒนะ ได้ไปพบนักบวชท่านหนึ่ง คงจะมาทำพาสปอร์ตหรือยังไงไม่ทราบได้ เพราะไม่ได้ไปคุยกะเขา แต่เห็นใส่ผ้านุ่งห่ม จีวรสีขาวหมด ห่มเหมือนท่านมหาตมะคานที มัดมวยผมขึ้นเป็นกระจุก มีสายยัญโยปวีต ได้ยินจากคนที่เขานั่งแถวนั้นเขาบอกว่า เป็นฤษีอินเดีย อื้ม ..... เหรอ ไม่รู้สิ ไม่แน่ใจเลยมาถามเพื่อนๆครับ[/HIGHLIGHT]

พี่ตี๋ทำไมไม่ถ่ายรูปไว้มั่งอ่ะ นึกๆๆๆ ((รายละเอียดน้อยไปนิด อิๆๆ))

ถ้ามีสายยัญโยปวีต ก็น่าจะเป็นพราหมณ์

ถ้าเป็นไศวะนิกาย นุ่งห่มขาว(แต่คงไม่เหมือนมหาตมะคานธีนะ) มีมวยผม
ถ้าเป็นไวณพนิกาย นุ่งห่มขาวก็ได้ สีอื่นก็ได้ มีมวยผมเหมือนกัน

แต่คงไม่ใช่ฤษี หรือ มุนีแน่นอนครับ

ถ้าเป็นนักบวชอินเดียเข้าขั้นหน่อยคงเป็นพวก สิททิ สิททา (เขียนแบบนี้ป่าวหว่า) เพราะนุ่งห่มขาวเหมือนกัน แต่พวกนี้ไม่มีสายยัญโยปวีตนะครับ

หรือใครว่ายังไงช่วยออกความเห็นหน่อยครับ

ผมความรู้น้อย... แต่ยังไงก็ขอมารออ่านของท่านอื่นต่อคับผม
ขอให้โลกสงบสุข... สาธุ

มาอ่านด้วยคน..ไม่รู้จะให้ความคิดเห็นยังงัย เพราะอาตมา..มุนี ไทย..อะนะ..เฮอๆๆๆ
ผู้มีปกติ แสวงหาทางพ้นทุกข์ ย่อมมีตามองเห็นธัมม์ที่พระตถาคตประกาศไว้ดีแล้ว

เหมือนจะเคยเห็นอยู่เหมือนกันนะค่ะ (แล้วสรุปเคยเห็นมั้ยเนี่ย?)

อย่างที่เค้าบอกอ่ะแหละ เหมือนมหาตมะคานธี จิงๆค่ะ...

แต่ก็ไม่รู้ว่า นิกายไหน...(หรือว่าจะเป็นชุดธรรมดาสามัญ ของพราหมณ์เวลาปกติค่ะ?)

February 07, 2009, 11:33:57 #5 Last Edit: February 07, 2009, 11:41:16 by กาลิทัส
อันนี้เป็นการแต่งกายของท่านมหาตมะคานธีครับ

ส่วนอันนี้เป็นการแต่งกายของพราหมณ์ที่อินเดียครับ

ดูคล้ายๆ แต่ห่มไม่เหมือนกันนะครับ

ส่วนจะเป็นไวณพ หรือ ไศวะนิกายนี่ไม่ทราบว่าที่หน้าผากมีติลักษณ์อะไรปรากฏรึป่าวครับ  

ก็น่าเสียดายนะที่ไม่ได้ถ่ายรูปมา อินเดียมีตั้งหลายนิกาย เดายากเพราะไม่เคยไปซักกะที การห่มคล้ายท่านมหาตมะนะ เพียงแต่มีสายยัญโยปวีตครับ คาดไว้ อื้ม ผมมวยแบบพราหมณ์ แต่ไม่นุ่งผ้าแบบพราหมณ์ ผ้าไม่มีลายใดๆเลย ใส่รองเท้าแตะ สะพายย่ามขาว สรุป ไม่เคยเห็นแบบนี้ครับ นิกายไรเนี้ย

หุๆๆ พี่ลองภูมิยังปวดเฮด แล้วเราๆจะเหลือมะเนี่ย เหอๆๆ แต่รอท่านผู้รู้ท่านอื่นๆนะค้าบบบ เผื่อท่านใดมีความรู้เฉพาะด้านนี้

อันนี้ คุณแต่ก็มิได้นำพาน่าจะทราบนะ

ต้องรอเค้ามาอ่าน ก่อน เดวคงได้รู้ กัน อ่ะคร้าฟ

คุณ แต่ก็มิได้นำพา ช่วยไขข้อข้องใจ ด่วน เร็วๆ นะ คอย

ต้องดูที่ดิลกที่หน้าผากครับ

ใช่คับผมว่าดูที่เจิลเดิ้นที่หน้าผากจะแตกต่างกันคับ

ftp://
Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on February 26, 2010, 09:52:04
ต้องดูที่ดิลกที่หน้าผากครับ

อ้อ ครับ  เข้าใจ แล้วครับ  ขอบคุณครับ ว่า แต่ ไม่มีรูป นิ่ เสียดาย จัง

ถ้าความจำไม่ผิดนะครับ มีเจิมที่หน้าผาก เพียงจุดเดียว แถมสีขาวอีกต่างหาก ครับผม และเพิ่มเติม ใส่แว่นตา  มือคีบบุหรี่ และถือโทรศัพท์ด้วยครับ

อ่ะคุณครู่ นี่ไง ข้อมุลเพิ่มเติมมาแร้ววววววว   

มาตอบ ด้วย เดี๋ยวมาคอยอ่าน คร้าฟ ด่วนๆ

Quote from: ลองภูมิ on February 28, 2010, 22:43:58
ถ้าความจำไม่ผิดนะครับ มีเจิมที่หน้าผาก เพียงจุดเดียว แถมสีขาวอีกต่างหาก ครับผม และเพิ่มเติม ใส่แว่นตา  มือคีบบุหรี่ และถือโทรศัพท์ด้วยครับ

แบบนี้ไม่ใช่นักบวชหรอกคับ หุหุ

เอ้า  ไม่ใช่ เหรอ  และคือ อะไร อ่ะ

พูดมาให้หมด ๆ  มี ให้คิดเองอีก  พูดมา พูดมา

เจิมหน้าผากแค่จุดขาวจุดเดียว บอกอะไรไม่ได้หรอกครับ

เพราะการเจิม หมายถึงการบอกนิกายที่ตนเองสังกัด ถ้าเจิมรูปตัวยู คือนิกายสายพระวิษณุ ถ้าเป็นขีดขวางจะเป็นนิกายสายพระศิวะ

ก็เพราะเหตุนี้ ผมถึงได้สงกะสัยครับ เพราะนักบวชแนวนี้ ฉานม่ายเคยเห็นคับ

ลองค้นภาพเก่ามาเปิด ขอสักสองภาพ พอดูออกมั่ยครับว่า สองรูปนี้เป็นนักบวชจริงหรือเปล่า หรือสังกัดนิกายใด?

ไม่ใช่นักบวชครับ