Loader

วันรำลึกถึง...พระแม่กวนอิม

Started by mata99, November 05, 2009, 08:17:01

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ของที่เตรียมไหว้แม่

อันนี้สวยค่ะ...แพงด้วย5555555

ทำด้วยใจค่ะ..(แบบว่างบน้อยค่ะ)

ธูปที่จุดหอมมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
นี่ละค่ะทำด้วยหัวใจ.....แบบว่าไม่ค่อยเก่งเท่าไหรแต่ก็ถวายด้วยใจที่บริสุทพระแม่ท่านคงไม่ว่าเนอะ....ถ้าผิดไปบ้าง  อิอิ

ขอให้พระแม่กวนอิมคุ้มครองเพื่อนๆๆๆๆทุกคนในเวป  นะค่ะ
  ชีวิตไม่มีใครเลือกเกิดได้..แต่ทุกคนเลือกที่จะเดินในทางที่ตัวเองเลือกได้..คุณเลือกเดินทางไหนค่ะ

เช้านี้ถวายผลไม้ท่านแล้วค่ะ รูปสวยมาก ๆ นะคะคุณ mata99

มีวิธีล้างองุ่นให้ใสมาบอกครับ 
ใช้ยาสีฟ้นผสมน้ำแล้วนำองุ่นไปล้างในน้ำที่ผสมยาสีฟัน  ผลองุ่นจะใสสวยน่ารัปทานมาก  ไม่เป็นคราบขาวด้วยคับ
ลองดูนะคับ

ชื่นชมในความศรัทธาที่มีต่ออาเนี้ยครับ  กวนอิมป๋อฮ่อๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

อาเนี้ย ป่อห่อ ลื้อ เผ่งอัง สุ่งสุง ฮวดใช้ ตั่วถั่ง หอ ฮ่อ เฮงๆ นะ คร้าบบบบบ ปี หน้า ให้หิ้งใหญ่ อลังการ งานสร้างและพร้อมของไหว้ อันมโหราฬเยอะๆๆกว่านี้ นะ คร้าบบบ   ออ นี่ ถ่อ ฮุก เสียง จ่าย เสียง จ่าย

อิอิ ไหว้กุ้ยนั้ง เยอะ ดี
สาธุๆๆ

แบงค์กงเต๊กอ่ะ เค้าเอาไว้ไหว้คนตายครับ

เอามาไหว้พระโพธิสัตว์หรือเทพไมได้^^

[HIGHLIGHT=#ff0000]เทียนเฒ่าจี้วางกลับหัวรึป่าวคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]แล้วทำไมถึงมีฮวงแซจี้กับแบงค์ด้วยหงะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

เชื่อหรือไม่ ธรรมเนียมไหว้เจ้าแม่กวนอิม มีขึ้นเพื่อ"เหตุผลทางการเมือง"

ใช่คับ เทียนเถ่าจี๊วางกลับหัวนะคับ

แล้วกระดาษไหว้เจ้าที่มีแบงค์กับฮวงแซจี๊นะคับ ทางร้านเึค้าคงคิดว่าดูสวยดีอ่ะคับจึงทำมาขาย

ซึ่งเค้าคงจะไม่รู้ว่าแท้จริงแล้วของทั้งสองนี้ไว้สำหรับไหว้โปรดวิญญาณคับ

ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ

ไต่ฉื่อไต่ปุยออนีทอฮุก

นิสนึง นะ ครับ

ลูกสิด ผู้ ญ น่าจะ อยุ่ ขวา ของ เจ้าแม่ นะ คับ

องค์กิมทิ้งอยู่ด้านขวามือของพระแม่ก็ถูกแล้วนี่ครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

อ๊วงแซจี๊-往生錢 คือแผ่นเหลืองๆที่มีบทสวดแดงๆกำกับเป็นรูปมณฑล ภาษาชาวบ้านเรียก ในเบิกทาง