Loader

อยากรู้ประวัติ พระฮาริฮารา

Started by lnw_Deva_Purana, November 03, 2009, 23:11:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอรบกวนท่านผู้รู้ครับ ผมอยากทราบประวัติพระฮาริฮาราอ่ะครับ
แล้ววันประเพณีที่บูชาพระองค์ ของที่นำมาบูชา(พิเศษ) มีข้อห้ามอะไรบ้าง ผมอยากได้รูปเคารพ รึว่าที่เป็นองค์เทวรูปอ่ะครับ ขอรบกวนที่ครับ ขอบพระคุณครับ

ไม่ทราบว่าจะเป็นองค์เดียวกับพระหริหระหรือไม่นะครับ ถ้าเป็นพระหริหระ (harihara) องค์เดียวกับที่คุณเจ้าของกระทู้หมายถึงนั้น ก็จะมีประวัติเท่าที่ผมพอสืบค้นได้จากหนังสือเรื่อง “ตรีมูรติ อภิมหาเทพของฮินดู” ของคุณอรุณศักดิ์ กิ่งมณี ที่ได้อธิบายไว้เกี่ยวกับพระเป็นเจ้าองค์นี้ว่า เป็นภาครวมหรือผสมของพระวิษณุ (ในพระนาม “หริ”) กับพระศิวะ (ในพระนาม “หระ”) โดยในคัมภีร์สกันทะปุราณะ ได้กล่าวว่า เมื่อครั้งที่เหล่าเทพและอสูรร่วมกันกวนเกษียรสมุทรนั้น พระศิวะทรงขอให้พระวิษณุแปลงองค์เป็นนางฟ้า เพื่อหลอกล่อให้บรรดาอสูรหลงตามไปทางอื่น แต่เมื่อพระศิวะทอดพระเนตรเห็นนางฟ้า (พระวิษณุแปลง) ก็เกิดหลงใหลถึงกับทรงเข้าไปกอดรัดพระวิษณุที่ทรงแปลงเป็นนางฟ้าจนกลายเป็นร่างเดียวกัน มีชื่อว่า “พระหริหระ”

โดยรูปเคารพพระหริหระที่ปรากฏอยู่ให้เห็นนั้นมักอยู่ในลักษณะที่มีสี่พระกร ซีกหนึ่งเป็นพระศิวะ มีเกศาเป็นรูปชฎามกุฏ คล้องงูเป็นสายยัชโญปวีต ห่มอาภรณ์หนังสัตว์ พระกรขวาสวมกำไลงู ทรงถือตรีศูล และอยู่ในท่าประทานพร (หรือทรงถือกลองฑมรุ) ส่วนอีกซีกหนึ่งเป็นพระวิษณุ สวมกีรฏมกุฏ และทรงถือจักร สังข์หรือคฑา

.

***เท่าที่พอสืบค้นได้ในส่วนของผมก็มีเพียงเท่านี้นะครับ 
คงต้องรอผู้รู้ท่านอื่นๆมาช่วยกันเพิ่มเติมข้อมูลกันต่อไปคร๊าบบบ***
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ส่วนเรื่องเทวรูปของพระหริหระนั้น มีพี่ที่รู้จักท่านหนึ่งเคยไปเช่ามาจากร้านสุขจิตต์ ที่พาหุรัดเมื่อหลายมาแล้ว (เป็นพระหริหระสำริด ศิลปะอินเดียใต้) ยังไงถ้าคุณเจ้าของกระทู้สนใจก็ลองไปเดินหาดูได้ที่ร้านนั้นนะครับ หรือไม่ก็ลองไปเดินถามตามร้านเทวรูปในย่านพาหุรัดดู อาจจะได้เทวรูปพระหริหระตามที่ต้องการครับ
.
.
.
(เทวรูปพระหริหระสำริด ของพี่ท่านหนึ่งที่เช่าบูชามาจากร้านในย่านพาหุรัดครับ)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ผมเคยได้ยินประวัติแบบนี้นะครับ

มีเรื่องเล่าว่า อรชุนบูชาพระวิษณุว่า"พระวิษณุในร่างพระศิวะ พระศิวะในร่างพระวิษณุ"

อ่านเจอมานะคับ

ขอบพระคุณครับ  อยากจะทราบเพิ่มเติมจังครับ

พระหริหระ (หรืออีกพระนามหนึ่งคือ ตระงัน ซึ่งพระศิวะเจ้าท่านได้ทรงตั้งชื่อนี้เอาไว้)ได้กำเนิดขึ้น
ตอนที่พระแม่มินาคชีได้ทำการอภิเษกสมรสกับพระศรีรุทราปานเดียน(พระศิวะอวตาลมาอีกภาคหนึ่ง)
ตอนที่จูงมือพระแม่มินาคชีเดินรอบกองไฟค่ะ...

ดูประวัติพระแม่และองค์หริหระได้ที่ลิ๊งค์นี้ค่ะ...

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=231.0
ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

เทวรูปสวยจังค่ะ

ขอบคุณค่ะ พี่คิวที่ให้ข้อมูล แอบขำตอนที่พระศิวะหลงใหลพระวิษณุที่แปลงเป็นนางฟ้าแล้วเข้าไปกอด^^
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]