Loader

ทำไมพระแม่ปารวตีแบบทมิฬ ต้องตัวเขียวๆด้วยคะ

Started by พิษประจิม, December 19, 2009, 20:16:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบค่ะ ว่าทำไมพระแม่เวลาประทับข้างพระศิวะ ต้องมีกายสีเขียว

ขอบคุณมากๆค่ะ

ขออนุญาตตอบนะค่ะ เท็จจริงเป็นประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

พระแม่ปารวตีแบบทมิฬ มีพระวรกายสีเขียวเพราะว่า ชาวทมิฬก็คือคนใต้ แบบบ้านเรานั้นแหละค่ะ จะมีผิวสีเข้ม หรือ เรียกอีกอย่างหนึ่งก็คือ ดำจนเขียวนั้นแหละค่ะ  เมื่อนำมาทำเป็นรูปปั้นหรือรูปภาพจะใช้สีดำระบายผิวเข้าไปก็คงมองอะไรไม่รู้เรื่องมั๊งค่ะ ต้องใช้สีเขียวแทนสีผิวที่เราเห็นโดยทั่วไปนั้นแหละค่ะ

ใช่ค่ะ เพราะคนทมิฬ ตัวดำ เทพก็เลยต้องผิวสีดำ

ดูอย่างเทวรูปของทมิฬ ก็เป็นหินดำ

เทพเจ้าท้องถิ่นก็ผิวสีดำ

กฤษณะ ก็เปนเทพผิวดำ

มาจาก ทมิฬ ทั้งนั้นค่ะ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

ก็เห็นด้วยทั้งหมดตามความเห็นที่ว่ามานี้นะค่ะ    แต่ดิชั้นเคยอ่านปกรณ์ที่แต่งขึ้นเพื่ออธิบายสีผิวของพระแม่เหมือนกัน  ประมาณว่าท่านโดนพระศิวะสาป หรืออะสักอย่าง  ถ้ายังไงลองให้พี่ยีนส์ไปค้นมาให้อีกทีนะค่ะ อิอิ

ไอ้เราก็ไม่เคยได้ใส่ใจตรงนี้เหมือนกันครับ

แต่เมื่อวานถามไอ้เพื่อนชาวทมิฬมันบอกว่า การที่พระปารวตีมีกายสีเขียว มันมีประวัติและที่มาครับ แต่มันบอกว่ามันก็ไม่ได้ใส่ใจเหมือนกัน และวันนี้พอดีมันกลับอินเดียครับ มันเลยบอกว่าจะไปถามแม่มันให้อีกทีครับ แหะๆๆ ไว้รอมันกลับมาเล่าให้ฟังหลังปีใหม่โน่นครับ

แต่เท่าที่ผมเคยทราบ ความหมายของสีเขียวในทางศาสนาฮินดู เป็นสีของจักราหนึ่งรู้สึกว่าจะเป็นหัวใจนะครับ อิๆๆ ตรงนี้ผมขอติดไว้แล้วกัน

เท่าที่เห็นมานะครับ ส่วนมากชาวทมิฬจะนับถือพระแม่แบบจริงจังสุดๆ แบะจะจัดสร้างองค์เทวรูปพระแม่แบบกายสีดำ ถ้า สีจริงๆคือ ดำเขียวกลีบบัว
ลักษณะของเทวรูปพระแม่ของเขาจะ ดุดัน ส่วนใหญ่

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: giftzy_69 on December 26, 2009, 03:31:23

ก็เห็นด้วยทั้งหมดตามความเห็นที่ว่ามานี้นะค่ะ    แต่ดิชั้นเคยอ่านปกรณ์ที่แต่งขึ้นเพื่ออธิบายสีผิวของพระแม่เหมือนกัน  ประมาณว่าท่านโดนพระศิวะสาป หรืออะสักอย่าง  ถ้ายังไงลองให้พี่ยีนส์ไปค้นมาให้อีกทีนะค่ะ อิอิ

มันจะจริงหรอครับว่าองค์ศิวะมหาเทพจะสาปพระแม่ศรีมหาอุมาเทวีได้ลงคอ เพราะท่านรักชายาของพระองค์สุดหามิได้ เกรงพระทัยของชายาของพระองค์สุด ยอมได้ทุกอย่างถึงขนาดชายาของพระองค์กำลังยกบาทจะกระทืบแผ่นดิน พระองค์ยังกล้าเอาอกรับ

ถ้าหลักความเป็นจริง ไม่มีชายผู้ที่รักภรรยาแบบสุดดวงใจอยากให้ภรรยของตนเองมีลักษณะที่ไม่สวยหรอกครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ตอบคุณ โอมมหาบารมี

ปกรณ์หรือตำนานที่ดิชั้นได้พูดถึงไปนั้น   เป็นปกรณ์ของทางอินเดียใต้  ที่แต่งขึ้นมาเพื่อจงใจจะอธิบายถึง

สีพระวรกายขององค์พระแม่คะ    กรณีหรือเรื่องราวในทำนองนี้ปรากฎชัดมากมายในทางอินเดียใต้  ที่แต่งขึ้นเพื่อต้องการ

ที่จะอธิบายในสิ่งนั้นๆ   อย่างเช่นเรื่องขององค์พระศรีปัทมาวตีเป็นต้น   ซึ่งสิ่งที่เด่นชัดเลยก็คือความไม่ตรงกันของเนื้อหา

ไม่ว่าจะในภูมิภาคใดของอินเดีย   

ซึ่งถ้าคุณศึกษาในเรื่องของเทพปกรณัมจริงๆ  คุณก็น่าจะเห็นด้วยในกรณีที่ว่าไม่มีปกรณ์ไหนของเทพองค์ใด

ที่จะตรงกันสักเรื่องเดียว   ขนาดสายนิกายเดียวกันยังจะตีกันมั่ว   

ดังนั้นเราจึงต้องใช้วิจารณญาณในการอ่านเทพปกรณัมให้มากๆ    ซึ่งถ้าจะให้พูดกันตรงๆก็คือ  ปกรณ์ส่วนใหญ่

เป็นอะไรที่เชื่อไม่ค่อยได้   แต่คนที่มีปัญญามากพอ  ก็จะไม่มองข้ามปกรณ์เหล่านั้นไป  เพราะล้วนแฝงไปด้วยนัยยะสำคัญ

ตลอดจนองค์ความรู้โบราณของคนที่แต่งปกรณ์ต้องการจะสื่อ

แถมอีกนิด  เรื่องที่คุณสามารถนิมิตรเห็นองค์พระแม่นั้น   ดิชั้นขอตอบว่าไม่มีใครสามารถที่จะฟันธงในความชัดเจน

แห่งทิพยรูปขององค์เทวีได้   ขนาดฤษี คุรุจี หรือผู้มีทิพยจักขุตลอดจนผู้ที่ได้อภิญญาณทั้งหลายก็เห็นไม่เหมือนกัน

ทั้งนี้อาจขึ้นอยู่กับสภาวะจิตของผู้ประสบพบเห็นด้วยเหมือนกัน  ถ้าจิตสูงมาก ละเอียดมาก ก็เห็นได้ชัดเจนมาก

ถ้าสูงกว่าระดับคนทั่วไปไม่มาก  ก็เห็นในลักษณะเลือนลาง  ถ้าเป็นผู้ที่มีจิตใจสูง มีแรงศรัทธากล้า แต่สภาวะจิตยังไม่สูงพอ

มักจะเห็นในลักษณะของเทวประติมากรรม  ขนาดของเทวประติมากรรมดังกล่าวเล็กใหญ่ได้ไม่จำกัด 

อีกสิ่งที่สำคัญเลยคือ  สภาพแวดล้อมของทิพยรูปจะเป็นไปอย่างไรก็อาจจะขึ้นอยู่กับพระประสงค์ในการแสดงออกด้วยคะ

เรื่องนิมิต ผมบอกแค่ว่า"จิตปรุงแต่ง"ครับ
อย่าไปยึดติดอะไรกับนิมิต

.....

เคยได้ยินว่า ที่พระแม่ปารวตีมีร่างสีดำ เพราะชาติก่อนเปนนางสตี เผาไฟจนตัวไหม้เกรียม ชาติต่อมาเลยมีกายสีดำ

เคยได้ยินมาแบบนี้

เห็นด้วยนะครับ ใครก็นิมิตถึงองค์ท่านได้หากมีความศัทธาท่านด้วยใจจริง หลายคนก็บอกไม่เคยตรงว่าท่านมีรูปทิพย์แบบไหน

แต่ผมว่าท่านจะมีรูปทิพย์แบบไหนผมก็รักและศัทธาท่านเสมอ เพราะผมมีจิตศัทธาในองค์ท่านไม่ได้มีจิตศัทธาในลักษณะรูปทิพย์ต่างๆ

เคยดูหนังอินเดียอะครับเรื่องพระแม่ปารวตีพระแม่ได้กินอสูรเข้าไปจึงมีกายสีดำอะครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

จริงคะ   ไม่ว่าพระเจ้าจะปรากฎรูปลักษณ์แบบไหน  หรือว่าจะเป็นอนันตรูปไร้ซึ่งตัวตน   แต่เราก็ยังรักและศรัทธา

ในท่านเสมอมิเสื่อมคลาย   พูดง่ายๆคือไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ไม่สามารถมาทำให้ความศรัทธาที่พวกเรามีต่อท่านลดน้อยลงไปได้เลย

สาธุค่ะ คุณน้องกิฟท์ซี่
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ป้ากิ๊ฟ....
น่ารักจิงๆ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

พูดถึง
พระศิวะสาบพระแม่
รุ้สึกว่าทางใต้จะมีเยอะมาก
ผมจำไม่ได้แล้วว่าเรื่องนี้มาจากตำนานเรื่องอะไร
ที่พระศิวะทรงเทศนาธรรมให้พระแม่ฟัง
แล้วพระแม่ไม่สนใจทอดพระเนตรแต่นกยูงเลยทราบให้ลงไปเกิดเป็นนกยูง
พอไปเกิดเป็นนกยูงก็บุชาพระศิวะเอาดินริมฝั่งน้ำปั้นศิวลิงคัม
ช้างกับแมงมุมเห็นเค้าเลยศรัทธาโดยช้างเป็นผู้ทำความสะอาดองค์ศิวลิงคัม
ส่วนแมงมุมชักใยดักใบไม้แห้งที่จะร่วงไม่ให้ศิวลิงคัมสกปรก
อย่างเงี้ยอะคัฟ
รุ้สึกจะเป็นตำนานของการสร้างเมืองเมืองหนึ่งในอินเดียใต้อะ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on January 01, 2010, 20:06:05
Quote from: giftzy_69 on December 26, 2009, 03:31:23

มันจะจริงหรอครับว่าองค์ศิวะมหาเทพจะสาปพระแม่ศรีมหาอุมาเทวีได้ลงคอ เพราะท่านรักชายาของพระองค์สุดหามิได้ เกรงพระทัยของชายาของพระองค์สุด ยอมได้ทุกอย่างถึงขนาดชายาของพระองค์กำลังยกบาทจะกระทืบแผ่นดิน พระองค์ยังกล้าเอาอกรับ

ถ้าหลักความเป็นจริง ไม่มีชายผู้ที่รักภรรยาแบบสุดดวงใจอยากให้ภรรยของตนเองมีลักษณะที่ไม่สวยหรอกครับ

เพราะตอนนั้นโลก สวรรค์ มันสะเทือนเพราะพระแม่เต้นไปเต้นมา กระโดดโลดเต้น พระศิวะท่านเกรงว่าแผ่นดินมันสะเทือนและแตก เลยเอาร่างตนเองรองรับพระแม่กาลีเพื่อให้นางหยุดการกระทำ เพราะตอนนั้นพระแม่ไม่สนโลกเท่าไร ดีใจสุดๆ ไม่สนอะไรทั้งนั้น ท่านเลยเสด็จไปนอนขวาง จนพระแม่หยุดเต้น และแลบลิ้นด้วยความเขิน

อะไรที่มันทำให้โลกสะเทือน โลกเดือดร้าน ท่านจะรับภาระนั้น เช่น
-กวนเกษียรสมุทรนาควาสุกีคายพิษออกมาจำนวนมาก ทำลายพิษไม่ได้ และไม่มีประโยชน์ พระศิวะอาสาดื่ม แล้วผลของพิษทำให้คอดำ จนได้นามว่า นีลกัณฐ์
-ท้าวภคีรถอัญเชิญพระแม่คงคา พระศิวะอาสาเสด็จลงมาบนโลก รองรับพระแม่คงคาในมวยผม ให้ไหลออกมาทีละน้อยๆ แต่เาว่าตอนนั้นพระแม่หยิ่งมากๆ ที่พระศิวะไม่ยอมปล่อยพระนาง ท่านเลยให้นางสงบ โดยให้ไหลออกมาทีละนิด......ขืนให้ออกมาพร้อมกัน โลกแตกครับ

ถ้าสาวกทำผิด หรือหลงผิด ท่านลงโทษหมดครับ โดยเฉพาะพระศิวะ และท่านโมโหง่ายอยู่แล้ว
ยังเคยลงไปทำลายพิธี และตัดเศียรพระทักษะเป็นการลงโทษ

ถ้าท่านลงโทษ และสาปพระแม่ เพราะพระแม่ทำผิด ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

Quote from: Kaaliamman on December 08, 2010, 09:20:16
เขียวๆอย่างนี้รึเปล่าเอ่ย

เออ..อยากทราบว่ารูปข้างบนพระหัตถ์พระศิวะท่างโอบไปที่ตัวของพระแม่อะคัรบทำไมพระองคุลีของท่านถึงได้ไปบีบอยู่ที่เออ.....ลองดูภาพจิครับ

สองข้างสีไม่เหมือนกัน  น่าจะจีบลูกประคำไว้มากกว่า  จากภาพเหมือนเป็นงานวิวาห์
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

มิเชลล์พอจะทราบบ้างอ่ะนะคะว่าทำไมพระแม่จึงผิวดำ ก็เพราะครั้งเมื่อชาติที่แล้วของพระแม่คือพระแม่สตีได้ทำการกระโดดลงไปในกองไฟ หรือบางแห่งว่าพระแม่ทรงเปล่งความร้อนในพระวรกายออกมาเผาตัวเอง ครั้นพอมาเกิดเป็นพระแม่ปารวตีจึงมีผลพวงมาจากการกระโดดเข้ากองไฟของพระแม่ทำให้พระแม่มีพระวรกายสีดำ พระศิวะผู้เป็นสวามีก้อมักจะทรงหยอกเหย้าพระแม่อยู่บ่อยๆว่าตัวดำ พระแม่ซึ่งเป็นเทวีที่รักสวยรักงาม ทนไม่ได้ค่ะเลยไปบำเพ็ญตบะบูชาพระพรหม ให้พระองค์มีผิวสีทองอร่ามงดงาม สวยเริส พอพระแม่ได้สมพรแล้วก็ไปอวดโฉมให้พระศิวะได้ยลโฉมค่ะ พูดง่ายๆก็คือไปอวดนั่นแหละค่ะ เห็นไหมคะพระแม่ของเรารักสวยรักงามจิงๆ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

พูดถึงความสวย เลยคันมืออยากพิม เล่าถึงความสวยงามของพระแม่ทั้ง3 กล่าวคือความงามของพระแม่ไม่ลดหย่อนไปกว่ากันหรอกค่ะ แต่สวยงดงามคนละแบบ 1.พระแม่สุรัสวดีมหาเทวี พระแม่ท่านงามอย่างเยือกเย็น สุขุม ดูเหมือนพราหมณีนักบวชหญิง หรือไม่ก็คุณครู ที่ใจดีแสนสวย 
2.พระแม่ลักษมีมหาเทวี พระแม่จะงดงามดั่งเด็กสาวเอ๊าะๆ เพิ่งแตกเนื้อสาว จิ้มลิ้ม อ้อนแอ้น เปรียบดุจเจ้าหญิงในแคว้นต่างๆ
3.พระแม่อุมามหาเทวี พระแม่ท่านจะงามแบบน่าเกรงขาม ใครเห็นต้องเคารพสยบแทบพระบาทดูงามดั่งมหาราชินีผู้เรืองอำนาจ อันนี้มิเชลล์ไม่ได้เอามาจากไหนนะคะเอามาจากสารคดีชุดหนึ่งชื่อเรื่องว่าเปิดตำนานสวรรค์ค่ะ เห็นไหมคะว่าพระแม่เจ้าทั้ง3 ต่างมีความสวยที่เหมือนกันแต่สวยคนละฉบับ ค่ะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

นี่ค่ะพระแม่ทั้งสาม

ตอบตามตรงด้วยความปราถนาดีอย่างยิ่ง ซึ่งอาจจะไม่ถูกใจหลายๆท่าน 

อิชั้นไม่อยากให้พวกคุณมัวแต่หมกมุ่น ยึดติดอยู่แต่กับมายา รูปลักษณ์หรือติดอยู่แต่กับเปลือกนอก

แล้วละเลยแก่นสารคำสอนที่แท้จริงไป   น่าจะมองหาธรรมมะ หรือคำสอนดีๆที่แฝงหรือสอดแทรกไว้ในปกรณัมหรือหลักปรัชญาของศาสนาอะคะ

จะน่าเสียใจเป็นอย่างยิ่ง  ถ้าศาสนาที่มีการนับถือบูชากันมาเป็นพันๆปี  ให้ได้แค่ความสุขใจในการหลงยึดติดกับมายา

ศาสนาสอนให้ให้เพียรปฎิบัติกรรมะ กรรมดี เพื่อสักวันเราจะได้กลับไปรวมกับพรหมัน

ศาสนาให้พวกคุณได้แค่นี้เองเหรอค่ะ ???

ความแตกต่างระหว่างที่ต่างๆอย่างอินเดียเหนือ-ใต้ค่ะ

ถึงจะไม่เหมือนด้วยศิลปะ.คนวาด แต่พระแม่ท่านคือองค์เดียวกัน

อ้อหรอคะโดนฟ้องไปแล้วด้วยแสดงว่าคนทำไม่ขอลิขสิทธิ์แน่เลย ตายแล้วมิเชลล์ประกาศผ่านสื่อขนาดนี้จะโดนด้วยไหมเนี่ย กรีสสสสสสส

ค่ะมิเชลล์เห็นด้วยกะพี่ศรีมหมมารตีด้วยค่ะ มิน่าล่ะพระพุทธรูปของเราจึงสร้างสรรค์ให้เป็นอวเพศคือไม่มีเพศนั่นเอง หมายถึงสร้างขึ้นโดยไม่นำแบบทั้งเพศชายและหญิงมาเป็นแบบในการปั้น เพื่อไม่ให้เหล่าศาสนิกชนเกิดกิเลศหลงในรูปนั่นเอง ตัวอย่างพระพุทธรูปปางลีลาน่ะแหละค่ะอวเพศโดยแท้
พูดนอกเรื่องจากกระทู้ของพี่เขา พี่เขาจะว่าไหมเนี่ย

ถึงคุณ  mahakali_2009   เราก็ไม่เคยบอกว่าเราเป็นร่างทรง  อย่านึกคิดไปเอง

กรุณาเคารพในการตอบคำถามของผู้อื่นด้วย  หากไม่พอใจจะออกจากกระทู้เงียบๆก็ไม่มีใครว่า 

แล้วเปลี่ยนชื่อด้วยก็ดี  เพราะพระแม่กาลีคงจะไม่มาหัวเราะการตอบคำถามของผู้อื่นเยี่ยงนี้  ขอบคุณ
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

อีกสักรอบ

อยากทราบว่าทำไมพระแม่ปารวตีแบบทมิฬ มีกายสีเขียว

ตามเข้าของกระทู้คับ^^

บุญใครบุญมัน แล้วแต่คนจะเห็น แล้วคนที่เห็นไม่จำเป็นต้องมีองค์ ถึงมีองค์ก็ไม่ต้องเป็นร่างทรงนี่นาเหมือนกับหนูที่เห็นพระแม่อุมาเทวีมาตลอดตั้งแต่เด็ก(แต่พระแม่มาให้เห็นโดยหนูนั่งสมาธิ ชัดหน่อยบางทีก็ไม่เห็น  นอนๆก็ฝันเห็น  เดินๆอยู่เห็นแว๊บๆ แต่ก็ทุกอย่างเหมือนกันหมด)

ที่หนูเห็นแม่อุมาเขาก็มีกายสีขาวเนียนเหมือนใข่มุกเสื้อสีเขียวส่าหรีสีแดงทรงมงกุฏเหมือนในรูปทั่วไปมีแค่2มือไม่ถืออาวุธหน้าตาสวยมากๆๆๆๆ

หนูก็เห็นแต่ไม่จำเป็นต้องเป็นร่างทรงเลยนิ

ไม่รู้สิ
แต่พระแม่ที่สวมส่าหรีสีแดงมีหลายองค์ครับ

สุดท้ายก็อย่ายึดติดในมายาของพระเป็นเจ้า อย่างที่พี่ศรีมหามารตีบอกไว้ล่ะคับ ^^~
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

สุดท้ายพระเป็นเจ้าก็สอนพวกคุณได้เท่านี้เองหรือ!!!ผู้ที่หลงอยู่กับมายาของพระเป็นเจ้า สุดท้ายก็ได้แต่ชื่นชมอยู่กับความงามของพระเป็นเจ้าเท่านั้นเองหรือ แล้วคำสอนดีๆล่ะ

รู้จักพระแม่สตีไหม???
ไม่สงสัยมั่งหรอ ว่าเทพองค์อื่นมีเยอะแยะ ที่มีรูปหล่อ เช่น พระจันทร์ พระพาย พระพุธ หรือมหาเทพอย่างพระวิษณุ ทำไมพระแม่สตีท่านไม่ขอเป็นภรรยาบ้างละ???
ทั้งที่ลักษณะภายนอกของพระศิวะ ไม่มีอะไรน่าพิศวาส แม้พระทักษะพ่อนางเองยังไม่อยากให้พระศิวะมาร่วมงานพิธี
พระแม่สตีท่ายก็ไม่ได้ยึดติดในรูปร่างของพระศิวะ
จนท่านมาเกิดใหม่เป็นพระแม่ปารวตี ท่านก็เฝ้าบำเพ็ญถึงพระศิวะ ไม่ได้นึกถึงภาพลักษณ์ภายนอกของพระศิวะแม้แต่น้อย
และสาวกทั้งหลายก็บูชาพระศิวะในรูปลักษณ์ของศิวลึงค์

เอ่อ .... ขอขัดนิดนึงนะครับ  ผมว่าเราน่าจะให้เกียรติ คุณเจ้าของกระทู้ ซักหน่อย  ด้วยการกลับเข้ามาอยู่ในประเด็นคำถามที่ว่า ...

" ทำไมพระแม่ปราวตีแบบทมิฬ  ถึงมีพระวรกายสีเขียว ??  "

อยู่ในประเด็นกันดีกว่านะครับ  จะได้ไม่กลายเป็นกระทู้เดือดกันอีก  ^_^
!!

คนละศิลปะละมั้งคะ ก็ไม่เข้าใจนัก แต่วัดแขกสีลมก็ตัวขาวนี่นา

ทั้งแฟ้มมีพระแม่ตัวเขียวอยู่รูปเดียว

นี่ก็อินเดียใต้ ไม่เห็นเขียวเลย(เหมือนวัดแขกสีลม)

เทพตัวเขียวมีเยอะแยะไปคะ

พระแม่มาตังกีก็ตัวเขียว

ตอบตามหนังละกันนะคับ  เอาไว้อ่านเล่นๆแก้เครียด

ครั้งหนึ่งมีฤาษีท่านหนึ่งบูชาแต่เทพฝ่ายบุรุษ  ไม่เคยเลยที่จะบูชาฝ่ายสตรี
ท่านมุนีนารทไปก่อกวนจนการบูชาของท่านจนท่านโกรธกล่าวจะทำลายพระเทวีให้หมดสิ้น
พระแม่ทั้ง3โกรธมาก  พระลักษมีขอพระให้ดวงใจของพระวิษณุคือพระนาง  แนะดึงพลังออกจากใจของฤาษีผู้นั้น
พระสรัสวดี  ขอพระให้ลิ้น วาจา  และคำพูดของพระพรหม  คือพระนาง  แล้วดึงคำมนต์บูชาออกจากปากของฤาษี
พระอุมาปารวตี  ขอพรให้ครึ่งหนึ่งของพระศิวะคือพระนาง  และดึงเอาพลังของฤาษีออก 
ก่อนสิ้นลมฤาษีได้สร้างอสูรมา 1 ตน  พระเทวีลักษมี  และพระสรัสวตีกลัวมาก  ขอให้พระปารวตีช่วย
พระนางด้วยความโกรธทรงกลืนเอาอสูรเข้าไป

ด้วยผลจากการที่พระนางใช้อำนาจมากเกินไป  ทั้งที่อสูรไม่มีอำนาจมากพอที่จะทำอะไรพระนางทั้ง3ได้เลย
เหมือนผลกรรมนั้นทำให้ผิวกายของพระปารวตีหมดหมองลง  กลายเป็นสีดำ

อ่านเล่นๆเพลินๆนะครับ  อย่าคิดมาก  อย่ายึดติด  อย่าหลงในมายา
คนเห็นจริงอาจไม่พูด  คนพูดอาจเห็นไม่จริง  หรือไม่ก็จินตนาการเอาครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อืมๆใช่ค่ะเคยได้ยินประวัตินี้มา