Loader

อยากถามพี่ๆที่รู้เรื่องการตั้งเทวลัยพระแม่ลักษมีค่ะ

Started by bbploy, December 21, 2009, 23:36:11

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

พระแม่ลักษมีเป็นเทวีที่มีความบริสุทธิ์ผุดผ่อง ไม่มีมลทิน เกิดจากฟองคลื่น แล้วมีดอกบัวผุดขึ้น มีเทวีประทับกลางตัวดอกบัว

ถ้าสร้างเทวาลัย นั่นหมายถึงรอบๆตัวต้องบริสุทธิ์ รอบๆบ้านต้องบริสุทธิ์

เสือร้องไห้

เสือเคยเเกะหินเหมือนกันค่ะ  เเต่เเกะเป็นศิวลึงค์ใช้เวลาเเกะอยู่  2  ปีเต็มค่ะ 

เข้าใจว่า  เจ้าของกระทู้คงอยากจะหา  ช่างเเกะที่เป็นคนไทยมากกว่า  จะมาถกเยงเรื่องเทวาลัย   มณฑป  ศาลา  อะไรก็ตาม 

ยังไงเสือขอเป็นเป็นกำลังใจให้นะคะ  ให้คุณทำได้สำเร็จ  เอ้....เสือไม่รู้จะเอารูปลงยังไงคะ  รูปศิวลึงค์ที่เสือเเกะด้วยหินน่ะคะ

ยังไง  ถ้าคุณยังอยากได้  รูปเเกะสลักพระเเม่อยู่  ติดต่อเสือหน่อยน่ะคะ  เสือไม่มีความรู้มาก  เรื่องพระเวท  หรืออะไรต่างๆ 

เเต่ถ้าเป็นเรื่องหิน  หิน  หิน  เนี่ย  เสือเเนะนำได้  เรื่องช่างเสือก็เเนะนำได้คะ 

เรื่องของเรื่องเนี่ยคนเราต้องมีสัจจะคะ  เทวะก็มีสัจจะ  คนมีสัจจะ  เเละผีก็ต้องมีสัจจะเช่นกัน

ไงก็เเอดอีเมล  หรือส่งข้อความมาหาเสือนะคะ  เสือจะได้เเนะนำเรื่องช่างให้ได้นะคะ 

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ไม่ได้ออน มานานประมาณ สองอาทิตย์ กว่า ๆ  ยังติดตามกระทู้ นี้ อยู่อย่างใกล้ ชิด คร้าฟ ผ้ม

( คิ้วขมวด)  55+

ยังเอาใจช่วยอยุ่ ตลอดเวลาคร้าฟ 

มะรู้ว่าได้ข้อมูลเกี่ยวกับช่างแกะสลัก ถึงไหนแล้ว

รบกวนพี่ เจ้าของกระทู้ เล่าให้ฟัง ด้วยนะคร้าฟผ้ม

ความคืบหน้าถึงไหนแล้วอ่ะครับ
ยังติดตามข่าวอยู่นะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ผมเคยไปถามพรามณ์ ที่วัดเทพมณเทียร ที่เชียงใหม่ พรามณ์บอกว่าสามารถสั่งซื้อทางวัดได้
เหมือนของทางวัดเลย ขนาดที่เป็นองค์ประทานในวัด ก็สูงเท่าคนจริง โดยประมาณนะครับ
อยู่ 400000 บาท ถ้าเล็กลงมา อยู่ที่300000 ก็แพงอยู่ครับ ผมเองก็อยากได้
และเคยไปถามแขกที่พหุรัด เขาบอกว่าเทวรูปหินไม่ข้อยเอามา เพราไม่คุ้ม ส่วนใหญ่เอามาแล้วแตก
หัก เพราะต้องส่งมาทางเรือ ส่วนในเมืองไทย ที่แกะหินสวยๆ ผมก็หาอยู่ แต่ก็ยังไม่รู้ที่ไหน
ถ้าพี่ๆคนไหนรู้ก็บอกกันบ้างนะครับ อยากรู้เหมือนกัน แต่มีคนเคยบอกว่า แถวอยุธยาแกะสวย
แต่ผมไม่รู้ว่าตรงไหนครับ

เสือไป  ถามหามาเเล้วคะ  ที่พาหุรัต  35000  ไซด์ที่ต้องการ

เเต่ที่  ไทย  ที่เชียงใหม่เเต่คนเเกะเเก่เเล้วเขาไม่ค่อยว่าง  เป็นช่างชาวบ้านฝีมือดี

ที่กำเเพงเพรช ปราจีนเสือถามให้เเล้วมีเเต่ศิลาเเลง  ที่ไม่สามารถทำได้คะ

ส่วนหินอ่อนเเบบคุณพลอยหายากมากคะ  พยายามเต็มที่ของเสือเเล้วคะ

ขอโทษด้วยจริงๆ  ขอเเนะนำว่า  หินอ่อนของไทย  คุณภาพเท่าที่ดูมา  ไม่เท่าของอินเดีย  คะ

เพราะว่ามีสายเเร่เหล็กเยอะ  เนื้อจึงออก  ขาว  ปนส้มน้ำตาล  เเละเเตกหักง่ายกว่า  ความบริสุทธิ์ของเนื้อหินน้อยกว่าคะ

เสือจนปัญญาจริงๆคะ  ขอโทษนะคะ  เสือ  ไม่สามรถช่วยคุณได้คะ  เเม้ว่าเสือจะพยายามที่สุดเเล้ว

ขออวยพรให้คุณ  ทำสำเร็จนะคะ 

เเต่ที่เป็นหินเเกรนิต  น่าสนใจนะคะ  ที่เค้าเเกะ  พระพุทธรูป  เเกะเทวดา  สิงโต  เเละลูกนิมิตร

ที่ไทยจะมีหมู่บ้านนึงลองหาดูนะคะ  ถ้าเค้าเเกะพระได้  ก็น่าจะเเกะพระลักษมีได้  ขอเเนะนำว่าเเบบเเปรนที่คุณเลือก

อาจตัดทอนไปบ้างเพื่อให้เหมอะสมต่อการสร้างเเละความเเข็งเเรง 

อาจเป็นทางเลือกหนึ่งให้คุณนะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

มาเป็นอีกหนึ่งเสียงที่เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้ สร้างให้สำเร็จสมดังสัจจะที่ได้ให้ไว้กะพระแม่ศรีมหาลักษมีนะคร้า ขอพระแม่ศรีมหาลักษมี ทรงโปรดประทานพร อำนวยอวยชัยให้ทุกท่านที่ศรัทธาในพระองค์ นะคร้า ^_^ โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะ มะ ฮา สรรเสริญนอบน้อมบูชาและจะประพฤติปฏิบัติตนเป็นคนดีเพื่อพระองค์ค่ะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

มีความคืบหน้าอย่างไรก็มาแจ้งด้วยนะครับ  ให้กำลังใจเสมอครับผม   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ติดตามอยู่ นะคร้าฟ  คืบหน้ายาง งาย แร้ว อ่ะนิ่

ไม่รุ้ ว่าเจ้าของกระทู้นี้ คืบหน้าไปถึงไหนแล้วอ่ะคร้าฟ 

ยังติดตาม อยู่ นะคร้าฟ   ด้วยใจศรัทธา คร้าฟ

ขอพระแม่มหาลักษมีประทานพร

ยังติดตามอย่างใกล้ชิดนะครับความคืบหน้ายังไงรบกวน
แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

เอาใจช่วยนะคะ ขอให้บุญบารมีองค์พระแม่ศรีมหาลักษมี ประทานพรให้สำเร็จดังใจหวังค่ะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

สร้างท่านไว้ในใจเราตลอดเวลาเลยคับ จะสร้างที่ไหนหรือยังไรก็ไม่เท่ากับศรัทธาที่เรามีให้ท่านคับ  เเต่ใจเย็นๆกันหน่อยคับจะเทวลัยหรือมนฑบอะไรก็ได้คับขอแค่ศรัทธาคับ

คอยเชียร์เเละคอยลุ้น ขาดเหลือสิ่งใด  มีอะไรที่พอช่วยได้บอกได้นะคะ   เบอร์นี้  คนนี้  พี่เสือพร้อมรับเสมอ

เป็นกำลังใจให้คุณพลอย

อย่าลืมย้ำช่าง  เรื่องปูนอย่างที่เสือบอกนะคะ  ถ้าลืมไม่เเน่ใจอะไรอย่างไร  เลือกหินเเบบไหน

พี่เสือพร้อมเสมอ  ยินดีเสมอ  สำหรับน้องพลอย  นับถือใจน้องมากเเละเชื่อว่าน้องพลอยทำได้

ต้องการเเบบสร้างอะไร  พี่เสือมีเพื่อน  ที่นับถือท่านเหมือนกัน  เเละพร้อมที่จะช่วยเขียนเเปรนให้

สนับสนุน  อยากช่วย  อยากทำมากกว่าคำว่ากำลังใจ  ที่พี่มีให้  มีอะไรให้ช่วยที่พอช่วยได้บอกนะคะ

ยินดีค่ะ  ถือว่า  รับใช้พระเเม่  ไม่ต้องเกรงใจพี่เสือหรอกคะ  เต็มใจ

ยังติดตาม อยู่ นะคร้าฟ  .....  คืบหน้า ไปถึงไหนแล้วอ่ะคร้าฟ   ....

รอคอยอย่างใจจดใจจ่อคร้าฟผ้ม ... 

กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ
กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ

มาเชียร์  อีกคนนึง  ทำให้ได้นะ  สู้ๆ 

กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ โย่ววว !!
[HIGHLIGHT=#d7e3bc]ปีใหม่ไทย ...ยินดีที่[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#d7e3bc] HM ทำให้ "รู้จักที่ บุคคล ที่ควรให้และรับอย่างสมดุล" @ให้เกียรติเพื่อนสมาชิกที่จิตผ่องใสบริสุทธิ์เสมอกัน @ให้เกียรติ webmasters ที่หลายท่านมองข้ามความเหน็ดเหนื่อย และการไม่ปริปากร้องขอสิ่งใดแม้เกียรติแห่งตนนอกจาก "ความสงบ" ตาม "หลักสากลของกติกาแห่งบอร์ด" และ@ HM พื้นที่เล็กๆ ให้ฝึก "สำรวมกาย วาจา ใจ ในวงแคบแต่ยิ่งใหญ่" การเกิดขึ้นของสิ่งใด นอกจาก "ความซาบซึ้งแต่ไร้ตรรกะ" และ "ขัดกับจุดยืนข้างต้น" คงไม่ได้ทำให้ "การหยุดแล้วมอง HM ที่ดูอบอุ่นแต่ไม่มั่นคง" เป็นหนทางปลีกวิเวก คุณูปการของ HM ด้านอื่น บ้าน/แหล่งระบาย/แสดงอำนาจ/ความรู้แท้ แล้วบังเกิดให้ "ซาบซึ้ง..แต่ไร้ตรรกะ" ที่น่าเคารพ "การปฏิเสธที่จะโต้แย้งใดๆ" คงเป็นหนทางเดียวที่จะรักษาจุดยืน และ "ให้" เกียรติแก่ HM ที่ไม่สามารถประกาศตนได้ว่า กินอิ่ม นอนหลับ เราคือผู้มอบวิญญาณแก่องค์เทพ/องค์เทพอยู่กับ HM เยี่ยงการร้องขอ/เรียกร้องอย่างปุถุชนทั่วไป   ที่กล่าวมาอาจ "เข้าไม่ถึง"...คำว่า "ให้" จึงยังไม่มีในมโนสำนึก แต่จะแย่เข้าไปอีกหาก "ซาบซึ้ง/แปลความหมายผิด" ก็คงต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ เป็นเรื่องปัจเจกจริงๆ คนเราปรับเปลี่ยนยาก..... เห้อออ แค่คำว่า "ให้" ด้วยความเคารพ [/HIGHLIGHT]

สร้างเลยครับถ้าเราสัจจะไปแล้ว สำคัญนะครับ สัจจะกับ เทพเทวาแล้ว ต้องทำตามนั้นเพราะผมเชื่อว่าก่อนที่จะสัจจะกับท่านคงไม่มีใครมาบังคับให้เราตั้งสัจจะเพราะเกิดจากศรัทธาและจุดหมายของเรา
จริงแล้วอย้างที่เราทราบเทพเทวาต่างเป็นอนันตา คือความไม่มีตัวตน เป็นดวงจิตบริสุทธิ ส่วนรูปลักษณ์เกืดจากมนุษย์ ตั้งรูปลักษณ์ไว้เพื่องานต่อการบูชา และเรียกขาน และเข้าใจ ในรูปลักษณ์ที่เราบูชา เพราะคนเราทุกคนเราและบูชาไม่เหมือนกัน
ชอบไม่เหมือนกัน บางคนรัก มหาเทพ พระศิวะ พระนารายณ์ พระพรหมและอื่นๆ  บางคนรัก พระแม่ ทั้งหลาย
ส่วนช่างแกะเข้าอยู่เชียงใหม่แนะ แกะพระแม่กวนอิม และพระพิฆเนตร จากหินอ่่อนและหยก ราคาจะสูงหน่อย
จะลองหาเบอร์ให้ ลองตั้งจิตอธิฐานดูสิ ถ้าเราสร้างได้ให้มีคนช่วย พระแม่ต้องรับรูแน่ เพราะเราตั้งใจถึงขนาดนี้

คุณจะใช้คำว่าศาลไม่ได้น่ะค่ะองค์พระแม่น่ะค่ะ....ไม่ใช่นางตะเคียน   คุณต้องเรียกว่าเทวลัย   ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ต้องเคารพในพระนามอันศักดิ์ของท่าน

Quote from: durgakali on March 29, 2010, 12:16:15
ผมว่าเรีกว่าศาลลักษมีประสิทธิ์ดีไหมคับ

โอ้ววววววว   คุณพระคุณเจ้าช่วย หากผมเป็นคุณ ผมจะรีบกลับมาแก้ ไขข้อความนะ  อันนี้เค้าไม่เหมือน สถานที่ที่คุณอ้างถึง อ่ะ เพราะผม
ไม่เคยเห็น เป็น รูปธรรม จริงๆ ซะที มีแต่ คุณมาเอื้อนเอ่ย.ให้ฟัง......
คนละอย่างกันคร้าฟ กระทู้ นี้ เราหลายคนเฝ้าติดตามเฝ้าให้กำลังใจ 
เจ้าของกระทุ้่ กันมาอย่าง ใจจดใจจ่อ  ผ่าน เรื่องราวมามากมาย
กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ ..... กราบขออภัย ผม แก้ไขลบคำหยาบคายออกเยอะก่อนที่ผมจะโพสต์ ข้อความนี้แต่ได้เท่านี้จริงๆ คร้าฟ 
กราบขอบพระคุณล่วงหน้า  และกราบขออภัยหากล่วงเกินคร้าฟ  .....

ปล.ผมคิดว่าผมอ่านเจตนาคุณออก ว่า คุณคิดอย่างไรทำไมคุณใจร้ายจัง  แต่ สาธุ ขอให้ผม คิดผิดเหอะ

อยากเห็นจัง สร้างแถวไหน ครับ ถ้าทุนทรัพย์พร้อมจิตใจพร้อม สถานที่พร้อม ศรัทธาไม้ต้องพูด ขนาดนี้ เกิน 100 แล้ว ฤทธิ์ ยามพร้อมแล้ว
เงยหน้า มองฟ้า คิดถึงพระแม่ แล้วเดินหน้าเลย ปล ต้อนนี่มีความคืบหน้าหรือยัง พอส่งภาพให้ดูได้ไหม
คงใช้เวลานานน่าดู ต้องปรึกษาผู้รู้เยอะ ๆ เพราะไม่ใช้ของธรรมดา เอาใจช่วย

โหหห   ตัวอิชั้น  ได้อ่าน  ได้รับทราบถึงความตั้งใจดีที่แท้จริงของคุณ bbploy แล้ว   ซาบซึ้งจริงๆคะ

อิชั้นก็เป็นแค่คนธรรมดาคนนึงนะ  ไม่มีอำนาจหรือฤทธิ์เดชอะไรจะไปอวยพรคุณได้  แต่ก็ขออนุญาติ  ขอพรและบารมีจากองค์

เทพทุกพระองค์ที่คุณกราบไหว้บูชาอยู่ รวมถึงพระศรี  จงอวยพรอวยชัยให้การสร้างเทวาลัยของพระแม่จงลุล่วงไปด้วยดี  อย่าให้มีปัญหาหรืออุปสรรคใดๆเลยนะค่ะ

ส่วนตัวแล้วอยากเดินทางไปมาเลมั้งคะ  ยังไม่เคยได้ไปสักที  ได้แต่คุยและหารือกับเพื่อนๆพี่ๆไว้อยู่บ้าง

ได้ข่าวว่าเทวรูปหินดำถูกนักถูกหนา  เลยอยากจะขอไปดูด้วยตาตัวเอง  ร้านที่คุณไปเชิญมูรติมานี่  เป็นร้านขายหินดำโดยเฉพาะเลยเหรอค่ะ

อย่างไร  ถ้าจะไปจริงๆ  คงต้องรบกวนขอข้อมูลรายละเอียดด้วยแล้วอะคะ  บอกตรงๆ  เห็นรูปมูรติหินดำที่เรียงรายอยู่รอบๆ

แล้วสั่นไปหมด  อยากได้จนตัวสั่นคะ อิอิ   ขอพรจากองค์นารายณีจงคุ้มครองคุณ bbploy รวมถึงผู้ที่มีศรัทธาในตัวพระองค์ท่านนะค่ะ

Quote from: bbploy on March 30, 2010, 02:44:33
ร้านที่พลอยเชิญเป็นร้านเล็กๆอยู่ในปีนัง    หินในวัดที่ปีนังก็นำมาจากร้านี้ค่ะ   พลอยอัญเชิญมาราคา20000 บาทเององค์1เมตร

ความสูงของพระแม่ เรยอ่ะหรา คร้าฟ  โห ... สุดยอด คร้าฟฟฟ  แระตอนเดินทางนี่ ทำยัีงไงอ่ะคร้าฟ อ้อ แล้วตอนที่ ผ่านการตรวจ

ต่างๆของด่านศุลกากร มีขั้นตอน ยุ่งยากป่าวอ่ะคร้าฟ รบกวน เล่าสู่กันหน่อยนะคร้าฟ เมื่อวานพอดีผมกะเพื่อนๆ คุยกันทั้งวันเรย555+

เราเตรียมตัวเดินในเร็ววันเหอ........เหอ.......เหอ......

ชื่นและเป็นแรงใจให้คุณพลอยครับสู้ ๆ นะครับ

[HIGHLIGHT=#e36c09]เอาใจช่วยนะคะ สู้ๆๆๆ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#e36c09][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#e36c09]โอม เจ ลักษมี นะมะฮะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#e36c09][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#e36c09]ขอพระแม่ทรงประทานกำลังอันยิ่งใหญ่เพื่อความสำเร็จที่จะเกิดขึ้นค่ะ[/HIGHLIGHT]

Quote from: narada on March 30, 2010, 07:20:42
Quote from: bbploy on March 30, 2010, 02:44:33
ร้านที่พลอยเชิญเป็นร้านเล็กๆอยู่ในปีนัง    หินในวัดที่ปีนังก็นำมาจากร้านี้ค่ะ   พลอยอัญเชิญมาราคา20000 บาทเององค์1เมตร

ความสูงของพระแม่ เรยอ่ะหรา คร้าฟ  โห ... สุดยอด คร้าฟฟฟ  แระตอนเดินทางนี่ ทำยัีงไงอ่ะคร้าฟ อ้อ แล้วตอนที่ ผ่านการตรวจ

ต่างๆของด่านศุลกากร มีขั้นตอน ยุ่งยากป่าวอ่ะคร้าฟ รบกวน เล่าสู่กันหน่อยนะคร้าฟ เมื่อวานพอดีผมกะเพื่อนๆ คุยกันทั้งวันเรย555+

เราเตรียมตัวเดินในเร็ววันเหอ........เหอ.......เหอ......

กำ .....  คุณพี่กี้จะไปจริงๆเหรอค่ะ    งบประมาณพอกันหรือยัง   ถ้างบน้อยก็มีอีกวิธี    คือค่อยๆเดินกันไป    เดินไปเรื่อยๆ    ลัดเลาะตามตะเข็บชายแดนกันไป  แล้วไปโผล่อีกทีที่ปีนัง   55555

ได้เห็นมูรติหินดำแล้วคงหายเหนื่อย 5555

555+ นึกว่าหายไปไหน  หลบมาอยู่ ในกระทู้ นี้ นี่เอง  จะมา แอบดู  หินดำ  อะดิ่เนี่ย อิอิ