Loader

อยากถามพี่ๆที่รู้เรื่องการตั้งเทวลัยพระแม่ลักษมีค่ะ

Started by bbploy, December 21, 2009, 23:36:11

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ดีค่ะคือว่าตอนนี้ชื้อบ้านแล้วกำลังจะตั้งเป็นโดมเทวลัยไว้หน้าบ้านอ่ะค่ะเป็นของพระแม่ลักษมีน่ะค่ะเพราะเคยสัญญากับพระนางเอาไว้ค่ะอยากรู้ว่าถ้าเป็นหินอ่อนของอินเดียขนาดเท่ากับเด็กอ่ะค่ะจะไปจ้างช่างที่อินเดียแกะอ่ะคือว่าหนูชอบแบบที่เทพมณเฑียรเลยอ่ะค่ะเป็นหินชนิดเดียวกันกับในวัดอ่ะค่ะพวกพี่ว่าหนูจะเป้นไรป่ะค่ะ  ปล.ช่วยแนะนำช่างแกะเทวรูปคนไทยที่เก่งๆหน่อยสิค่ะ

ทำไงผมไม่ทราบ ผมทราบแต่ว่าพระแม่ไม่โปรดสาธุชนที่ฟุ่มเฟือย ใช้จ่ายมากมายโดยไม่ดูฐานะตนเอง

และพระลักษมี คือโชคลาภ และพระลักษมีเขาบูชาในบ้านนะครับ เหอๆ

*** ความคิดเห็นส่วนตัว อ่ะ ...***

ถ้าเป็นคำสัญญากับพระแม่ แล้ว เราได้มาในสิ่งที่มุ่งหวัง ผมว่า นั่นเป็นหน้าที่ของลูกๆ อย่างพวกเราที่จะต้อง ทดแทนคุณพระแม่มหาลักษมี

ตามที่เราได้ สัญญากับท่านไว้ เหมือนผมที่ สัญญากับพ่อศิวะนาฎราช ว่าถ้าได้เงิน(จำนวนมากไม่คิดว่าจะได้หมดหวังไปแร้วอ่ะ) จะสักรูป

ท่านไว้ที่แขนด้านซ้าย (ถนัดมือซ้าย)ซึ่งจริงๆ แล้วไม่สมควรสักอย่างยิ่ง   แต่...ผมก็ ได้เงินมาทั้งๆที่คิดว่าโอกาศได้เงินก้อนนั้น..ไม่มีเลย

สุดท้ายก็ต้อง ทำตามสัญญาที่ให้ไว้กับท่าน ซึ่งถ้าเราไม่ทำตามที่เราสัญญา มึนใส่ เท ซะ ดื้อๆ แล้วต่อไปเรายังจะกล้าขอพรต่อพระแม่ท่านได้อีก หรา ..

ผมทำมะได้อ่ะ .....  -*-

(แต่ผมว่า น่าจะเกิดจากพลังศรัทธาที่เรามีให้พระแม่ มากกว่าถึงได้กล้าสัญญาแบบนั้น แระผมก็ว่าคุณก็ต้องมีกำลังทรัพย์ที่ทำได้สบายๆ )

ผมเอาใจช่วยนะ จะเสร็จเมื่อไร ผมไม่รู้ แต่ผมรอชมรูป อยู่ นะคร้าฟ

*** เราทำตามคำสัญญา ย้ำ เพราะ  คำสัญญา เราถึงทำ ***

(เม้าท์เลื่อนผ่านกระทู้นี้เรยอดไม่ได้ที่จะเข้ามาเชียร์...อีกรอบ...รมณ์เสีย )

ความคิดเห็นส่วนตัวนะค่ะ

การทำตามสัญญา ...(สัญญา อาจ หมายถึง สัจจะ ... ) ดูที่เจตนา การบูชา ค่ะ ตั้งใจทำ กับ ต้องการทำ อาจแตกต่างกัน ค่ะ ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับใจเลยค่ะ และ ถ้ายิ่ง เราทำเพราะศรัทธา เราทำแล้วไม่ได้เดือดร้อนใคร ไม่ได้เอาเงินบริจาคจากใคร แต่ เป็นเงินส่วนตัว เรา ทำไปเลยค่ะ แต่ เรา ก็ต้องดูงบประมานค่ะ

การบูชา เรา ห้ามมองว่าเป็นการฟุ่มเฟือย เพราะถ้าเจตนาต้องการบูชา หาสิ่งที่ดีให้การบูชา ทำสิ่งที่ดีในการบูชา คำว่าฟุ่มเฟือย จะไม่เกิดขึ้น เพราะ ใจเรามองว่า เราทำในสิ่งที่ดีที่สุด ให้ท่าน ค่ะ

เรื่อง การบูชา นอกบ้าน หรือ ในบ้าน ไม่ใช่หลักบังคับอะไรแน่นอน เราต้องดูที่เจตนารมณ์ ดูสถานที่ และ ความเหมาะสม

*** ถ้าอยากให้แนะนำ นะค่ะ แกะหิน หราค่ะ ต้องดูดีๆหน่อยค่ะ เพราะ หินในเมืิองไทย ยิ่ง องค์ใหญ่ หิน มันจะ ลั่น ค่ะ มีส่วนสไลด์ของเนื้อหินสูง หาช่างให้ดีๆ ไม่ต้อง เร่ง มาก เพราะ ทำมาแล้ว แก้ไม่ได้ ยังไงก็ตัดสินใจให้รอบคอบ ก่อนนะค่ะ ศึกษา จากช่าง หลาย ๆ คน และ ดูผลงาน เค้า แล้วเรา ค่อยตัดสินใจค่ะ ว่า จะเลือกใคร มาเป็น คน แกะ พระแม่ให้เรา ไม่ใช่ดูแค่ ช่างแกะสวยนะค่ะ

เราต้องดูแม้กระทั่ง การแกะ ทุกขั้นตอน การซื่อสัตย์ ต่องาน เพราะ การแกะเทวรูป แตกต่าง กับ การแกะ สิ่งมาประดับบ้าน ความรับผิดชอบต้องสูง ช่วงระหว่างแกะงาน ให้เรา ก็ สมควรให้ ช่างของเรา บริสุทธิ์ และ สะอาด เวลาแกะ เอา ขา มาค่อม หิน หรือ เดิน ข้ามหิน ก็ ยังไม่ได้เลยค่ะ ถึงยังไม่องค์ เป็นรูปเป็นร่างก็เหอะค่ะ แต่ พอ ตอกแรก ที่ลงไปที่หิน นั่น คือ การเริ่ม แล้ว และเราจะได้ เทวรูป ที่ได้ชื่อ ว่า สมบูรณ์ ค่ะ

+++++++++++++ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

ขอสนับสนุนแนวคิดของท่าน sacred avatar ครับ  กล่าวคือหากเรามีความศรัทธาต่อพระเป็นเจ้าแล้วล่ะก็  เราก็พร้อมที่จะทำทุกสิ่งให้ออกมาดีที่สุด  และไม่คำนึงในเรื่องของเม็ดเงินไม่มองว่านั่นคือความฟุ่มเฟือยเพราะในใจมีความศรัทธาและเต็มใจที่จะทำ  ในทางตรงกันข้ามหากในใจปราศจากซึ่งแรงศรัทธาแม้แต่เงินสิบบาทเราก็มองว่านั่นคือความฟุ่มเฟือย  หากยังคงยึดติดกับคำว่า "ฟุ่มเฟือย" ก็คงไม่ต้องทำอะไรกันแล้วเนื่องด้วยการซื้อธูป กำยาน ดอกไม้ถวายเจ้า ก็นับเป็นการฟุ่มเฟือยทั้งสิ้นสำหรับคนที่ปราศจากความศรัทธา 
   สำหรับตัวผมเองนั้นการปฏิบัติต่อองค์เทพเปรียบเหมือนกับการปฏิบัติบิดรมารดา  สิ่งที่นำถวายต้องเป็นสิ่งที่ดีที่สุด  รักบิดามารดาอย่างไรก็รักพระเทพเทวาอย่างนั้น  ขอเอาใจช่วยสำหรับท่านเจ้าของกระทู้นะครับ  ขอให้สิ่งที่มุ่งหวังสำเร็จในเร็ววัน  หากสิ่งที่ท่านจะทำไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนแก่ตัวท่านเอง  และไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนแก่ใครๆ ทำไปเลยครับทำให้ดีที่สุด เอาใจช่วยครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

อันนี้ขอแสดงความคิดเห็นนะคะ ว่าอะไรที่ทำถ้าทำแล้วสบายใจ ไม่เบียดเบียนใครหรือสร้างความเดือดร้อนใครก็ทำเถอะค่ะ เพียงแต่ต้องคิดให้ดีก่อนว่าเหมาะสมหรือสมพระเกียรติท่านไหมในการจัดหาสถานที่ ส่วนเรื่องเทวรูป น่าจะไปดูที่สำเร็จรูปมาเลยหรือว่าลองอธิษฐานกับท่านให้ท่านนำทางเราน่าจะดีนะคะ

เอาใจช่วยค่ะ และถ้าทำเสร็จมีโอกาสจะไปกราบขอพรนะคะ

ขอพระแม่คุ้มครองค่ะ

ขอบคุณทุกกำลังใจน่ะค่ะ  นี่ก็คิดเช่นนั้นเหมือนกันเพราะว่าเหตุการนี้เคยเกิดขึ้นกับตัวเองมาแล้วค่ะผิดสัจจะที่ให้ไว้ชีวิตแทบไม่เหลืออ่ะไรเลย เพราะเหตุนี้และถึงเชื่อว่าพระนางให้ได้ก็เอาคืนได้ถ้าผิดคำสัญญา   วันนี้ถามพราหมที่วัดเทพมณเฑียรพราหมบอกว่าดีค่ะถ้าคุณศรัทธาในพระเจ้าเช่นนั้นสิ่งที่คุณได้รับกลับคืนมานั่นคือความสุขที่แท้จริงและไม่มีวันลำบากแน่นอน

เป็นกำลังใจให้นะครับให้คุณ bbploy ทำได้สำเร็จ
ตามความปราถนานะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอร่วมเป็นกำลังใจให้ด้วยอีกสักคนนะครับ

ถ้าสำเร็จลุล่วงดังหวังเมื่อไหร่ ก็ถ่ายภาพมาฝากให้ชมกันบ้างนะคร๊าบบบ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ช้าเร็วไม่มีปัญหาครับ

แต่ปัญหาอยู่ที่่เมื่อคนสมหวัง แล้วลืมว่าสิ่งนั้นท่านช่วยไว้

ผมไม่ได้ว่าอะไรหรอก แต่อยากแนะนำว่าอย่าพยายามเร่งตัวเอง ถึงขั้นกลัดกลุุ้ม ว่ากลัวหาไม่ได้ กลัวพระแม่ไม่โปรด กลัวนั่นกลัวนี่ และกลายเป็นว่าความศรัทธาทำให้ว้าวุ่นใจ

การสร้างเทวาลัยขนาดเล็ก ต้องนึกถึงหลักฮวงจุ้ยด้วย

ซึ่งรายละเอียดเกี่ยวกับพระแม่ลักษมี ต้องหาหนังสือค้นคว้าอ่านเพิ่มเติมครับ

เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ได้ในสิ่งที่สมประสงค์  เราศรัทธาเราจึงอยากจะสร้างสิ่งที่ดีที่สุด ขอให้ตั้งใจนะคะ คนไม่ศรัทธาคนไม่เชื่อถือ
คงไม่มีวันเข้าใจ ได้แต่ศึกษา ว่าเช่นนั้น อย่างนี้ เพราะตัวเองไม่เชื่อ ก็เลยมองศรัทธาของคนอื่นว่างมงาย อย่าหวั่นไหวนะคะ แล้วพระแม่
ท่านจะช่วยคุณค่ะ  อย่าลืมอธิษฐานขอการนำทางจากท่านนะคะ  รอชมความสำเร็จของคุณค่ะ 

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ผมสะดุดคำว่า เทวาลัย หน่ะครับ
แสดงว่าบางคนยังไม่เข้าใจคำว่า เทวาลัย
เทวาลัย เป็นลักษณะศาลา อาจสร้างเป็นบ้านขนาดเล็ก

ถ้าเป็นศาลเล็กๆ เขาเรียกมณฑป

.....

ผมตกใจที่ท่านจขกท.บอกจะสร้างเทวาลัยนี่แหละครับ

มณฑปใช้เรียกสิ่งก่อสร้างที่มีผังเป็นรูปจตุรัส มียอดแหลม มีผนังทึป ไม่ใช่หรือคะ หากไม่มีผนังและมีขนาดเล็ก นิยมเรียกบุษบก

ขอพระศรีอำนวยพรให้กับความตั้งใจอันดีแล้วของคุณเจ้าของกระทู้นะคะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: ตรีศังกุ on December 23, 2009, 11:47:50
ผมสะดุดคำว่า เทวาลัย หน่ะครับ
แสดงว่าบางคนยังไม่เข้าใจคำว่า เทวาลัย
เทวาลัย เป็นลักษณะศาลา อาจสร้างเป็นบ้านขนาดเล็ก

ถ้าเป็นศาลเล็กๆ เขาเรียกมณฑป

.....

ผมตกใจที่ท่านจขกท.บอกจะสร้างเทวาลัยนี่แหละครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน
บุษบก
บุษบก
ความหมาย

[บุดสะบก] น. มณฑปขนาดเล็กแต่ด้านข้างโปร่ง เป็นที่ประทับของพระมหากษัตริย์ในพระราชพิธี หรือประดิษฐานปูชนียวัตถุเช่นพระพุทธรูปเป็นต้น.
<A href="http://<A">
<A href="<A">
พจนานุกรม ไทย-ไทย อ.เปลื้อง ณ นคร
[/td][/tr][/table]
[/td][/tr][/table]

บุษบก
คำแปล

[บุด-สะ-บก] น. เรือนขนาดเล็ก มียอด เคลื่อนที่ได้.
[/table]

เทวาลัย

เทวาลัย, เทวาวาส
ความหมาย

ดู เทว- ๑.
เทวาลัย, เทวาวาส
ความหมาย

น. ที่ซึ่งสมมุติว่าเป็นที่อยู่ของเทวดา. (ส.).

มณฑป
มณฑป
ความหมาย

[มนดบ] น. เรือนยอดขนาดใหญ่มีรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส หรือเป็นรูปตัด มุม หรือย่อไม้แปด ย่อไม้สิบสอง ยอดหลังคาเป็นทรงจอมแห, ใช้ว่า มรฑป ก็มี.

เทวสถาน
คำแปล

[n.] shrine
ตัวอย่างประโยค

วัดนี้เป็นวัดโบราณเดิมเป็นเทวสถานสมัยขอมซึ่งยังปรากฏหลักฐานปรางค์ขอมก่อด้วยศิลาแลงที่ลวดลายงดงาม
หมายเหตุ

สถานที่ซึ่งถือว่าเป็นที่ประทับหรือสิงสถิตของเทพเจ้าหรือเทวดา, ที่ประดิษฐานเทวรูป
พจนานุกรม ไทย-ไทย อ.เปลื้อง ณ นคร

เทวสถาน
คำแปล

น. ที่อยู่ของเทวดา, ที่ประดิษฐานเทวรูป เช่น โบสถ์พราหมณ์.
ลักษณนาม
หลัง; แห่ง

เอาเป็นว่า มาจากสนุกดอทคอมค่ะ  ลองพิจารณาดูดี ๆ นะคะ  เอามาช่วยท่านโหราน้อยค่ะ[/table]
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ความตอนหนึ่งจากในหนังสือเทวาลัย....

"เทวาลัย หรือ เทวสถาน เดิมเป็นคำเรียกอาคารประดิษฐานรูปเคารพประเภทหนึ่งที่เรียกกันว่า เทวรูป ทั้งขนาดเล็กพอคนหนึ่งคนยกอุ้มได้ จนถึงขนาดใหญ่พอให้คนจำนวนมากเข้าไปภายในเพื่อกราบไหว้บูชาเทวรูปเหล่านั้น รวมทั้งประกอบพิธีกรรมต่างๆ แต่ไม่ว่าจะมีขนาดใหญ่เล็กเพียงใด เทวาลัยทุกแห่งก็มีลักษณะเหมือนกัน คือจะต้องเป็นอาคารที่มีโครงสร้าง มีผนัง (อย่างน้อยก็ด้านหลังของเทวรูป) และมีหลังคาคลุมเท่านั้น สถานที่ใดก็ตามที่ประดิษฐานเทวรูปไว้ลอยๆ ไม่มีโครงสร้างอาคาร ไม่มีหลังคาคลุม เราไม่เรียกเทวาลัย แต่ถ้ามีหลังคา มีโครงสร้าง เช่น เป็นเสาค้ำยันหลังคา แม้ไม่มีผนังเลยสักด้านเดียว ก็อนุโลมเรียกว่าเทวาลัยได้"

ที่มา : กิตติ วัฒนะมหาตม์. เทวาลัย. สำนักพิมพ์สร้างสรรค์บุ๊คส์. 2550.

ขอบคุณท่าน Monster_Ice ค่ะ

หวาดเด....  คร้าฟ  ทุกท่าน

ติดตามกระทู้นี้ เกาะติดสถานการณ์คร้าฟ

ยังเป็นกำลังใจ ให้ อยู่ ตลอดเวลานะคร้าฟ

ขอพระแม่มหาลักษมีประทานพรทุกท่านคร้าฟ

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลครับท่าน Monster_Ice

ติดตามสถานการณ์เหมือนกันครับ
ได้ความรู้เรื่องเทวาลัยอีกเพิ่มด้วย
ขอบคุณครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

เป็นกำลังใจให้นะครับ
อยากให้คุน จขกท. เอารูปมาลงให้ดูด้วยนะครับ

ปล.กระทู้นี้ได้รับความรู้เกี่ยวกับภาษาไทยเยอะแยะเลยครับ อิอิ

คุณเจ้าของกระทู้ครับ  ถ้าคุณได้สัญญากันท่านเอาไว้เป็นมั่นเป็นเหมาะ  และมันเป็นสิ่งที่ไม่ได้ทำให้คุณเดือดร้อน  คุณก็ควรทำนะครับ  ถึงแม้ว่าท่านจะไม่เคยเรียกร้องอะไรจากเราเลย  แต่ถ้าเราได้ไปสัญญาแล้ว  เท่ากับเราต้องรักษา สัจจะ  ที่ให้ไว้ครับ  เพราะเทพท่านจะถือสัจจะเป็นสิ่งสำคัญที่สุด .....

กระทู้นี้ ถือว่าเป็น 1 กระทู้ ที่ไม่ตก จริง  ๆ เลย ต้องขอมา เสนอความคิดเห็นส่วนตัว อีกสัก 1 รอบ เพราะ ดูจากอ่าน เจตนาเจ้าของกระทู้แล้ว บริสุทธิ์ มาก และ เจตนาที่จะสร้างด้วยใจบริสุทธิ์ แต่ อาจยังไม่ได้ศึกษาถึงแก่นแท้ของเทวลัย จนแน่ชัด เลยบางครั้ง อาจมีคนที่มีความเห็นที่ต่าง มาขัดแย้งได้

ขอพูดอะไรอย่าว่ากันนะค่ะ ที่มีสมาชิก HM. ได้นำ พจนานุกรม แนบมาเพื่อ อ้างอิง ขอย้ำว่าอ้างอิง ( มิใช่คำว่า อ้าง นะค่ะ ตามที่ดิฉันน่าจะเข้าใจ ) ถือเป็น สิ่งที่ดี และ ก็ดิฉัน ก็พอมองเจตนาออกว่า เขา ไม่ได้เจตนาเอาพจนานุกรมมาอ้าง แต่ เพื่อ ต้องขยายความ ของ คำว่า เทวลัย กับ มณฑป  เท่านั้น

ถูกต้อง ใช่ว่า จะนำเทวรูป ไป ตั้งแล้ว ณ.สถานที่ ได้สร้างขึ้นมา แล้ว จะเรียกว่า เทวลัย ได้ แต่ เจตนาไม่ผิด เพราะ เทวลัย ความหมาย ง่าย ๆ เลย คือสถานที่ประทับ ของเทพพระเจ้า ที่ตั้งวางมูลติของพระเป็นเจ้า เพราะฉนั้นไม่ผิด เพราะ ดูที่เจตนาคนสร้างไม่ได้สร้างมาเป็นห้องพระ เพราะ ฉนั้น เจ้าของกระทู้ จะเรียกอะไรก็คงไม่มีใครไปตำหนิ เพราะ ท่าน ต้องการสร้างที่ประทับมูลติองค์พระแม่ลักษมี เพราะที่ผ่านมา ยังไม่เคยเห็นใครสร้างมา แล้ว จะเรียก ว่า บ้านพักเทพ เลยสักครั้ง การที่เรียกเทวลัย อาจถือ เป็นเจตนารมณ์ ในการให้เกียรติ แด่ พระเป็นเจ้าองค์นั้น

หมายเหตุ อันนี้ต้องดูเจ้าของกระทู้ว่าสร้างมาในรูปลักษณ์ไหน เท่านั้น ค่ะ แต่ ถ้าคุณสร้าง ใน ตัวบ้าน อันนี้ ไม่รวม ตัวเรือนบ้าน หรือ พื้นที่ดิน ในอาณาเขตบ้าน นะค่ะ เช่นสร้างในตัวห้อง ของบ้าน อันนั้น ถึงจะไม่สมควร เรียกว่า เทวลัย เพราะ ตัวคุณกําลังเปรียบเหมือนนอน อยู่ในเทวลัย ร่วมกับพระเป็นเจ้า ซึ้ง ความนิยมเท่านั้นเองค่ะ เพราะ การดูแล หรือ การทำตัว ใน สถานที่นั้น อาจ จะต้อง มีกฏข้อห้ามพอสมควร แต่ ก็ยังมี ช่องว่างให้ใช้เทวลัย หรือ อื่นได้ ในตัวบ้านได้อีก   

ขอแนะนำเป็นการส่วนตัว ถ้า กลัวจะมีใครมาตำหนิ หรือ ว่าในภายหลัง กับคำว่า เทวลัย ที่มีเจตนาที่ดีในการสร้าง แต่ สังคมมีคนคิด หลายแบบหลายมุม ให้ เจ้าของกระทู้ เติม คำนำหน้าเทวลัยเข้าไป ค่ะ ยังไงนำไปคิดนะค่ะ ถ้าคิดไม่ออกเดี๋ยวแนะนำให้ แต่อยากให้ บุคคลที่สร้างได้คิดก่อน และ มันจะรู้สึกดี เหมือนตอนนี้ เราต้องการ ผ่านอุปสรรค ไม่ว่าในใจก็ดี อุปสรรคทางกฏข้อห้ามก็ดี แต่ อยากให้คิดไว้ 1 อย่างว่า ไม่มีกฏ หรือ ข้อบังคับใด ที่จะไม่มีช่องทาง ไม่มี ทางออก ภาษา และ ความหมาย ของภาษา ถูกสร้างมาจากมนุษย์ เท่านั้นค่ะ มนุษย์ ก็สามารถหาทางออกให้กับตัวเองได้ โดยใช้ภาษา เช่นกัน

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

Quote from: Bebeb on December 24, 2009, 22:01:29
เอาเป็นว่า ให้พูดกันจริงๆ เลยนะคะ

ไม่ต้องอ้าง พจนานุกรม

กา่รสร้างเทวาลัย จริงๆนั้นไม่ใช่แค่ว่า สร้างๆๆอะไรขึ้นมา วางเทพใส่ลงไปปุ้ป ก็เปนเทวาลัยได้ค่ะ

เพราะว่า มีวิธีมีขั้น มีตอน มีแบบแผนในการสร้างของมัน เพราะทุกอย่างมันมีกฏมีข้อกำหนดมีกรอบค่ะ

ไม่ใช้ ว่า คิดจะสร้างอะไรก็สร้างได้

เหอๆ จะอ้างพจนานุกรมเพื่ออะไรครับ  เจตนาที่แท้จริงคือต้องการขยายความคำว่าเทวาลัยให้ชัดเจนเท่านั้น  ลองเปิดใจให้กว้างครับอย่าเพิ่งด่วนสรุปในสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น  ท่านเจ้าของกระทู้ท่านมีจิตศรัทธาต่อพระเป็นเจ้าต้องการรักษาคำมั่นสัญญาที่ให้ไว้  นั่นคือสิ่งที่ดีที่ควรสนับสนุน  อีกอย่างพวกเราในนี้ก็ไม่มีใครทราบได้ว่า  ขั้นตอนต่างๆที่ท่านเจ้าของกระทู้จะทำนั้นเป็นเช่นไร  ดังนั้นจึงไม่ควรด่วนสรุปไปก่อน  หากเกรงว่าท่านเจ้าของกระทู้จะทำผิดธรรมเนียมปฏิบัติก็แนะนำในสิ่งที่ถูกต้องไปเลยสิครับว่าควรดำเนินการอย่างไร  เค้าจะได้เข้าใจในสิ่งที่ถูกต้อง

ปล.การตินั้นเป็นสิ่งที่ดี  แต่ต้องติเพื่อก่อหาใช่การติเพื่อทำลาย

เคยขับรถผ่านเส้นถนนแจ้งวัฒนะ ก่อนจะเลี้ยวซ้ายเข้าซอยสามัคคี จะมีเทวลัยเล็กของบริษัทหนึ่ง(ที่ใช้ชื่อขององค์พระนารายณ์) ถ้ามองเข้าไปจะเห็นองค์พระนารายณ์และองค์แม่ลักษมี ประทับนั่งคู่กัน องค์สีทอง งามมาก ได้ข่าวว่า เจ้าของบริษัทนี้ศรัทธามาก และกิจการก็ดี ทำธุรกิจขายกระเป๋าส่งนอก รู้สึกว่าจะขายดีทางต่างประเทศนะ .....

ก็เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้อีกคนครับ ....ร่วมแจม  

ทุกสรรพสิ่งในโลกย่อมดำเนินไปตามหลักของเหตุและผล  ในเมื่อมีเหตุซึ่งเข้าใจไม่ตรงกันก็จำเป็นที่ต้องยกเหตุผลมาอ้างอิง  ผิด ถูก เหมาะสม  มิบังควร หรือกฎเกณฑ์ต่างๆล้วนแล้วแต่เป็นเรื่องที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเองทั้งนั้น  พระเป็นเจ้าไม่ได้ต้องการสิ่งใดมากไปกว่าความรักและความศรัทธาที่สาวกพึงมีต่อพระองค์  แบบแผนที่ควรค่าแก่การเชื่อถือคือสิ่งที่เป็นลายลักษณ์อักษร  ส่วนเรื่องที่เป็นสิ่งซ่อนเร้นอันไม่สามารถนำมาขยายความได้  นั่นก็คือกำแพงด่านสำคัญที่เหล่ามนุษย์ต่างสร้างขึ้นเพื่อเป็นกรอบปิดกั้นตัวเองครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

เห็นด้วย กับ K . โหราน้อย  เป็นที่สุด ตื่นมาแล้วได้ อ่าน บทความ ดีๆ แล้ว รู้สึกสบายใจ ได้เห็นความคิด ที่มีเหตุผล และ สมควร ทำให้ เช้านี้ มีรอยยิ้มได้

ขอ ยก คำ ของ  K . โหราน้อย ที่ต้องพูดว่า ถูกต้อง แบบ เวอร์ ๆ เลยค่ะ

ท่อนที่ 1. กฎเกณฑ์ต่างๆล้วนแล้วแต่เป็น เรื่องที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเองทั้งนั้น  พระเป็นเจ้าไม่ได้ต้องการสิ่งใดมากไปกว่าความรักและความศรัทธาที่สาวกพึงมี ต่อพระองค์

ท่อนที่ 2. แบบแผนที่ควรค่าแก่การเชื่อถือ คือสิ่งที่เป็นลายลักษณ์อักษร  ส่วนเรื่องที่เป็นสิ่งซ่อนเร้นอันไม่สามารถนำมาขยายความได้  นั่นก็คือกำแพงด่านสำคัญที่เหล่ามนุษย์ต่างสร้างขึ้นเพื่อเป็นกรอบปิดกั้น ตัวเอง

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ค่ะ มนุษย์ ล้วนสร้างขึ้นมาเองทั้งนั้น แบบแผน คือ สิ่งที่ดี การวางไว้ ซึ่ง ธรรมเนียม และ กฏ ก็คือสิ่งที่ดี แต่ เราต้องดู ปัจเจก เหตุและผล เป็น หลัก ทุกอย่างล้วนแล้วมีความ ลับ ในตัวมันเอง 100 ตำรา ก็ 100 คนเขียน 100 ครูบาอาจารณ์ คำสอน ก็ใช่ว่า จะเหมือนกัน เสมอไป เช่นกัน เปรียบเหมือน มนตรา ที่ มีการนำเสนอ ทางคอมพิวเตอร์ หรือ หนังสือ ก็ตาม นั่น คือ แบบ แผน ของ มนต์ เท่านั้น มนต์ อันศักดิ์สิทธิ์ ไม่สามารถ สอน หรือ นำมาเสนอง่ายๆ รูป แบบ ของตัวหนังสือ แต่ การที่โลกเรา พัฒนา เป็น สิ่งที่ทำให้ มนต์นั้น หลุด ออกมา ในโลก แห่ง ความ ทันสมัยมากขึ้น ถ้าถาม ว่า มนต์ นั้น ศักดิ์สิทธิ์ ไหม ตอบได้ว่า ศักดิ์สิทธิ์ ด้วยตัวของ มนต์ ที่สร้างมาอยู่แล้ว แต่ ความศักดิ์สิทธิ์ ของ มนต์ นั้น ก็ไม่เท่ากับ มนต์ ที่ได้ ถูก สอน มา จาก ปาก ของผู้ที่ท่องมนต์ และ บูชา ตำรา โดยแท้จริง เพราะ จิตวิญญาณ และ ความ ไฝ่ที่จะรู้ และ จดจำ มัน ต่างกัน อยู่นิดหน่อย และ ดิฉัน เชื่อ อยู่ อย่างหนึ่งว่า ทุก มนต์ จะมีหัวใจ ของ มนตรา นั้นๆ ซึ่ง ไม่สามารถ ถ่ายทอด ออกมา จากตัวหนังสือได้ ( ความหมาย คล้าย K . โหราน้อย  ได้ให้ไว้ สิ่งที่เป็นลายลักษณ์อักษร  ส่วนเรื่องที่เป็นสิ่งซ่อนเร้นอันไม่สามารถนำมาขยายความได้ )

*** หมายเหตุ อาจจะนอกเรื่อง ไปนิด กับ บท หัวข้อกระทู้ แต่ ใน เมื่อ พูด ถึงเรื่องนี้ แล้ว ขอ ทิ้งท้ายไว้อย่าง นะค่ะ บางคน เชื่อมั่นในตัวเอง เชื่อมั่นในตำราที่ตัวเองอ่าน เป็นสิ่งที่ดี บางคน ดูถูก ตำรา เล่มไม่กี่สิบบาท ( อันนี้ เผอิญ อ่านเจอ ในบางกระทู้ ว่า ไม่นิยม หรือ อ่าน ตำ รา เล่มละไม่กี่สิบบาท ) แต่ อยากให้ จำเอาไว้ว่า ตำรา หรือ สิ่งในการเรียนรู้ ต่อ ให้ เล่มละ 1 บาท นั่น ก็คือ บุญคุณ แห่งความรู้ ที่เข้าไปอยู่ ใน ส่วนลึก ของการเรียนรู้แล้ว บางทีอยากถามกลับ กับ ผู้ที่ประเทืองปัญญาทั้งหลาย ผู้ที่รอบรู้ทั้งหลาย ว่า เคย ทำพิธี บูชา ความรู้ที่คุณได้มาหรือยัง หรือ ตำรา ของคุณ ยังวาง อยู่ โดยอาจไม่เป็นที่เป็นทาง  คุณเคย จุดตะเกียงประทีป ไฟ บูชา แสงสว่างแห่ง ปัญญา ต่อหน้า ตำรา นาๆประการ ที่คุณ ได้เรียนรู้มา จนได้ นำมาเสนอ กันบ้างแล้วหรือยัง ... ถ้ายัง ลองทำดู นะค่ะ นำหนังสือ ความรู้ ที่เราศึกษา มา รวม ณ.จุดเดียวกัน เป็นที่เป็นทาง จุดประทีป แสงสว่าง บูชา ปัญญา ที่ท่านได้เรียนรู้บ้าง เพราะ ตำรา เหล่านั้น คือ ครู ของคุณ และ เชื่อว่า ทุกคน จะมีความรู้ ที่สะอาด เป็นกลาง เพราะ เราได้บูชา ให้เกียรติ ตำรา นาๆประการ ซึ่ง อาจ มี บทความเนื้อหาที่แตกต่าง แต่ เรา ก็ยัง ได้ นับถือ ว่า เป็น ครูในการเรียนรู้ เช่นกัน

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ อิอิ ไม่รู้ นอกเรื่องไปป่าวค่ะ แต่ แค่ อยาก ให้ .................เท่านั้นเอง

ขอบพระคุณท่าน Scared Avatar ค่ะที่นำสิ่งดี ๆ มาให้ค่ะ

ไม่เข้าใจเล้ย  มึน ๆๆๆ ถ้าหากมีจิตศรัทธาอยากจะสร้างถ้าหากไม่รู้วิธี

ไม่รู้แบบแผนหรืออะไรก็แล้วแต่ เรามีพราหมณ์ท่านให้ปรึกษาได้มิใช่หรือ

คะ  ปรึกษาพราหมณ์ท่านดีไหมเอ่ย เทวสถานโบสถ์พราหมณ์

ท่านก็เป็นพราหมณ์ที่เป็นของสำนักพระราชวังด้วยไม่ใช่เหรอคะ

แล้วอีกอย่างท่านพูดภาษาไทยพอจะ

ได้บ้างมิใช่หรือคะ หากมีโอกาสอำนวยขอความรู้จากท่านและ

บอกกล่าวถึงจุดประสงค์ในการสร้างเทวาลัย

ท่านคงไม่ขัดศรัทธาอันเป็นกุศลจิตหรอกมั๊งคะ จริงไหม 

และท่านให้แนวทางปฏิบัติมาก็ทำตามที่ท่าน

บอกมันคงไม่ยากจนถึงทำไมได้หรอกกระมังคะ

ไม่อย่างนั้นในปัจจุบันคงไม่เกิดเทวาลัยหรือเทวสถาน

หรือวัดฮินดู เพิ่มขึ้นมากมายหรอกกระมังคะ  ถึงแม้ว่าจะคน

ละสายคนละนิกายหรือยังไงก็ตามแต่

แต่ยังไงจุดมุ่งหมายสูงสุดคือ บูชาพระเป็นเจ้าด้วยใจบริสุทธิ์ มิใช่หรือคะ

มิได้มาเหวี่ยงหรืออะไรนะคะ แค่ความเห็น และอยากเข้าใจ คน

และ ความคิด  มากขึ้นค่ะ   ตัวดิฉันเองก็ไม่ได้เกิดในฮินดู

แต่รู้สึกรักท่านด้วยใจ มิใช่กระแส และศึกษาจากตำราเท่าที่โอกาส

จะมีจะอำนวยได้ค่ะ  จึงน่าจะดี ถ้าหากว่าจะเข้าใจสิ่งอื่น ๆ เพิ่มเติมมากขึ้น

เพียงเท่านั้นค่ะ

ถ้าคิดว่าคุณจะสร้างให้ท่านเพราะสัจจะหรือสัญญาก็จงเลือกดูให้ดูแล้วก็ทไห้เหมาะสมละกันนะครับ
ส่วนการจะหาช่างมาแกะหรือมาสลักหินให้เป็นอแงค์ท่านนั้น ถ้าท่านพอใจในความคิดและความศรัทธาของคุณ คุณก็ควรจะตั้งจิตถึงท่าน แล้วอธิษฐานให้ท่านนำพาคนที่เหมะสมและสมควรที่จะแกะองค์ท่านมาให้เราได้พบได้เจอสิครับ ปาฏิหารย์พระแม่มีจริงผมเชื่อว่าท่านจะให้ความร่มเย็นพร้อมกับประทานความสำเร็จมาให้คุณเป็นแน่แท้ไม่ช้ำก็เร็วแน่นอนครับผม
สุดท้ายนี้ผมก็ขอให้สาวกแห่งพระองค์ท่านจงทำทุกอย่างได้โดยสำเร็จนะครับ โอม ศรีมหาลักษมี เจ นมะ.. ขอพรพระแม่แห่งเงินทอง พระแม่แห่งสายน้ำ พระแม่แห่งความอุดมสมบูรณ์ จงประทานให้ให้สาวกของพระองค์ด้วยเถิด โอมศานติ ศานติ ศานติ
ปล. ในจณะที่ช่างแกะงานนั้นถ้าเป้นไปได้แนะนำให้คนที่แน้นทานเจอหรือมังสวิรัสไปด้วยตั้งแต่ต้นจนจบเลยก็ดีครับแล้วก็สวดบูชาท่านไปด้วยในระหว่างแงน ผมเชื่อว่าองคืท่านจะออกมาสมบูรณ์และบริสุทธิ์แบบที่สุดเลยล่ะครับ

Quote from: mahakali_2009 on December 26, 2009, 05:19:47
ถ้าคิดว่าคุณจะสร้างให้ท่านเพราะสัจจะหรือสัญญาก็จงเลือกดูให้ดูแล้วก็ให้เหมาะสมละกันนะครับ
ส่วนการจะหาช่างมาแกะหรือมาสลักหินให้เป็นองค์ท่านนั้น ถ้าท่านพอใจในความคิดและความศรัทธาของคุณ คุณก็ควรจะตั้งจิตถึงท่าน แล้วอธิษฐานให้ท่านนำพาคนที่เหมาะสมและสมควรที่จะแกะองค์ท่านมาให้เราได้พบได้เจอสิครับ ปาฏิหารย์พระแม่มีจริงผมเชื่อว่าท่านจะให้ความร่มเย็นพร้อมกับประทานความสำเร็จมาให้คุณเป็นแน่แท้ไม่ช้าก็เร็วแน่นอนครับผม
เห็นด้วยครับ

กลายเป็นกระทู้แรงอย่างไม่น่าเชื่อครับ

เอาอย่างนี้ครับ เอาแบบไม่จำเป็นต้องอ้างพจนานุกรม หรือ คุรุท่านใดเลยแล้วกันนะครับ ลองมาอ่านทัศนคติของผมที่มีต่อกระทู้นี้กันครับ

อย่างแรกนะครับ

ผมคิดว่าท่านเจ้าของกระทู้คงไม่ได้คิดอะไรมากมายครับ นอกจากว่า ท่านเจ้าของกระทู้ต้องการจะตั้งศาล ที่มีลักษณะเป็นโดม เพื่อประดิษฐานพระแม่ลักษมี เลยมาถามความคิดเห็นของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว HM ครับ ว่าดีหรือไม่ดีอย่างไรก็เท่านั้นหล่ะครับ ((ปล.เท่าที่ผมทราบมาครับ ใช้คำว่า เทวาลัยนั้นก็ไม่ผิดนะครับ ))

อย่างที่สองนะครับ

ผมคิดว่าน้องเค้าคงได้คำตอบแล้วหล่ะครับ ว่าควรจะสร้างศาลบูชาแห่งนี้หรือไม่ครับ
** พี่ตอบมั่ง พี่เห็นด้วยครับว่าสัจจะเป็นสิ่งสำคัญครับ ทำไปเถิดครับ เมื่อรับปากท่านแล้ว แต่การจะสร้างศาลประดิษฐานเทวรูปใดๆ
ควรศึกษาและทำให้ถูกต้องด้วยนะครับ ของแบบนี้ไม่ต้องรีบร้อนครับ ศรัทธาไม่ได้อยู่ที่ปากครับ ศรัทธาอยู่ที่หัวใจ และการกระทำครับ
ยังไงพี่รอชมภาพเวลาเสร็จแล้วด้วยนะครับ **

อย่างที่สาม

ผมขอทำความเข้าใจกับ
- คุณ plawan22 หรือ ตรีศังกุ ครับ ขอความกรุณาอย่าตั้งกระทู้ล่อแหลมชวนแก่การทะเลาะวิวาทนะครับ
- คุณ IMFAO ครับ เพื่อน HM คือสมาชิกในครอบครัวครับ กรุณาอย่าใช้วาจาอันจาบจ้วงครับ อีกอย่างหนึ่งนะครับ คุณพลิกไปดูวัตถุประสงค์การกำเนิดเว็บและเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ ทางเรามีเจตนารมณ์เผยแผ่ความรู้เกี่ยวกับพระเป็นเจ้าและศาสนาฮินดูครับ และการถามตอบนั้นเพื่อให้เกิดองค์ความรู้ครับไม่ใช่มีไว้เพียงแทะโลมความรู้สึกของผู้อื่นครับ อีกอย่างครับ คุณใช้คำว่า "พวก" ที่นี่คือครอบครัว เพื่อนทุกคนคือสมาชิกในครอบครัวครับ ไม่มีการแบ่งพรรคพวกนะครับ ถ้าคุณยังไม่ทำความเข้าใจกับสิ่งที่ผมกล่าวไปคงอยู่กันอีกไม่นานแน่ครับ

อย่างที่สี่

เพื่อนๆ ท่านอื่น ช่วยรักษาความสงบของบอร์ดด้วยนะครับ ผมเข้าใจเจตนารมณ์ของเพื่อนๆ ที่จะปกป้องบอร์ด ปกป้องศาสนา และปกป้องสิ่งที่ทุกคนรักและเทิดทูญครับ

ฝากไว้เพียงเท่านี้ครับ

จบข่าว   คิดว่าที่พี่กาลิทัสกล่าวมาน่าจาเป็นข้อยุตินะครับ ติดตามอ่านมาหลายวัน ยิ่งไปกันใหญ่ครับ 

กลายเป็นสงสารน้องเจ้าของกระทู้ไปเลย  ยังไงพี่จะคอยเป็นกำลังใจให้เรานะค่ะ  พระเจ้าต้องทรงรู้ดีถึงวาระจิตในความปราถนาดีของทุกคนคะ เชื่อพี่

คุณเจ้าชายรองเท้าแตะ   เดี้ยนไม่ชอบคุณอย่างนึงนะ  ชอบทำอะไรถูกใจเดี้ยนตลอดเวลา  อิอิ  สะใจมาก 55555  แต้งกิ้วหลาย

ยัยป้า
ออกหน้าออกตา
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

อืม..... ผมว่าเรื่องการสร้างเทวาลัย น่าจะไปสอบถามข้อมูลจากทางวัดเทพมณเฑียนนะครับ ถามทั้งเรื่องการจัดสร้างลักษณะของเทวาลัย ถ้าคุณชอบแบบวัดเทพมณเฑียนก็ลองก๊อปศิลปะนั้นมาสร้างก็ได้นะครับ ส่วนเรื่อง เทวรูปพระแม่ลักษมี ถ้าคุณต้องการเป็นหินอ่อน(หินน้ำนม) ก็ลองสอบถามทางร้านสุขจิตรดูครับที่พาหุรัด ร้านนั้นรับจัดทำจัดสร้างเทวรูป แต่คุณต้องสู้ราคาไหวนะครับขอบอก (แพงมาก) ถ้าคุณไม่ได้สัญญากับองค์แม่ว่าจะสร้างองค์ท่านด้วยหินอ่อนก็ไม่มีปัญหา สร้างท่านด้วยใจเถอะครับ จะเป็นหินอ่อนก็ได้ หยกก็ได้ สำริดก็ได้ ทองเหลือง ปูนก็ได้ไม่มีปัญหาครับ

แล้วอีกอย่างครับถ้าจัดสร้างเสร็จแล้ว ใครจะทำพิธีตั้งศาลเอ่ย??? อันนี้แหละปัญหาที่สุด ถ้าเป็นไปได้ลองขอพราหมณ์ที่วัดเทพมณเฑียนดูสิครับว่าเราจะเชิญท่านไปประกอบพิธีตั้งศาลเทวาลัย ไม่แน่ท่านอาจจะยินดีไปทำให้ครับ

เมื่อตั้งเทวาลัยแล้วก็ หมั่นดูแลรักษา ควรเปิดให้ผู้มีจิตศัทธาเข้านมัสการด้วยจะเป็นบุญครับ
ขอให้สำเร็จครับ.......

โอมพุทธะมหาบารมีเทวา ธัมมังมหาบารมีเทวา สังฆังมหาบารมีเทวา

โอมศิวาโอมมหาบารมีเทวา โอมศรีมหาอุมาเทวีโอมมหาบารมีเมวา โอมมหากาลีโอมมหาบารมีเทวา โอมมหาทุรคาโอมมหาบารมีเทวา

โอมศรีคเณศโอมมหาบารมีเทวา.............

โอม...ตะวะเมวะ มาตา จะ ปิตา ตะวะเมวะ ตะวะเมวะ พันธุศะจะ สะขา ตะวะเมวะ ตะวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตะวะเมวะ ตะวะเมวะ สะระวัม มะมะ เทวะ เทวะ

ขอพรบารมีขององค์พ่อศิวะมหาเทพ องค์พระแม่ศรีมหาอุมาเทวี องค์พระแม่กาลี  องค์พระแม่ทุรคา องค์พระคเณศ  องค์เทพเทวาดาทั้ง 16ชั้นฟ้า 15ชั้นดิน 14ชั้นพรหม ข้าพเจ้าของน้อมอันเชิญบารมีทุกๆพระองค์ และ บารมีของข้าพเจ้าที่ได้บำเพ็ญมา จงส่งถึงผู้ที่มีจิตศัทธาจัดสร้างเทวาลัยพระแม่ลักษมีนี้ ขอให้เขาผู้นี้ทำสำเร็จ จงสำเร็จ จงสำเร็จ จงสำเร็จ จงสำเร็จทุกประการเทอญ  สาธุด้วยเชิญเทวดามาช่วยแล้ว
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ถ้ารู้สึกสบายใจก็ทำเลยนะครับเป็นกำลังใจให้สุดพลัง ถ้าไม่รู้ข้อมูลอะไรลองปรึกษาผู้รู้ดูก่อนดีที่สุดครับ หวังว่าจะได้ไปสักการะเทวาลัยพระลักษมีของคุณนะครับ

ไม่รู้ว่าช่วงนี้อากาศร้อนหรือเปล่านะครับ โรคพิษสุนัขบ้าเลยระบาด ระวังด้วย+++

แว๊กมะอยู่ 2 วัน คุณน้องเจ้าชายรองเท้าแตะ โหดแย้ว  แต่ดีจังเลย พูดเหมือนใจคิดเลย ขอบคุณคุณน้องค่ะ

Quote from: โหราน้อย on December 26, 2009, 12:32:46
เย็นไว้ครับท่านชาย ขันติๆครับ

เห็นด้วยนะท่านชายฯ ขันแตกครับ เฮ้ย ขันติ ....เอ่อ ว่าแต่ว่าสำนวนโคตะระคุ้นเลย คริคริ