Loader

กำยาน ธูป และประทีปนั้น สำคัญไฉน ?

Started by Naga, December 26, 2009, 02:26:18

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวยค่ะ ขอบคุณนะคะท่านรฐาที่ได้นำมาฝากกัน
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

[HIGHLIGHT=#c3d69b]โดยส่วนตัวก้อจุดกำยาน 1 ดอกเช่นกันค่ะ แล้ว นำไปวางไว้นอกระเบียง แต่ สำหรับตะเกียงน้ำมันหอมละเหยที่นำมาให้ได้ชมกัน จะเป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่ต้องการไม่ให้เสียสุขภาพในการดมกลิ่นควัน ถ้าเราใช้ตะเกียงที่ทำสำหรับใช้กลิ่นอโลม่า บำบัดร่างกายให้ผ่อนคลายก้อ ดีไปอีกแบบนะคะ ได้จุดกลิ่นหอมๆถวายองค์มหาเทพ เวลาเราจุดตะเกียงอโลม่าแล้วสวดมนต์ก้อจะมีสมาธิผ่อนคลาย มีความสุข ไม่เสียสุขภาพด้วย ถ้าเลือกกลิ่น เช่น ดอกโมก จำปี มะลิ หรือ ลาเวนเดอร์ ก้อ หอมละมุนค่ะ แต่ ยังมีอีกหนึ่งแบบที่ ง่ายกว่าการจุดกำยานหรือธูปก้อคือ ซองกลิ่นธรรมชาติ อ่อนๆอ่ะค่ะ ต้องเลือกแบบกลิ่นธรรมชาดจริงๆนะคะ พวกที่มีสารเคมีเจือปนอย่าซื้อมา เสียสุขภาพค่ะ เลือกแบบ ร้านที่ขายอโลม่าธรรมชาด จะเป็นซองๆมีก้อนกลมๆคล้ายๆเม็ดโฟมเล็กๆอ่ะคะ หอมทนนานดีเชียวหล่ะ เอามาวางไว้หน้าหิ้งๆ เราก้อจะหอมทนนานดีด้วย แต่ มีเคล็ดลับสำหรับ บ้างบ้านบางหิ้งที่มีมดแมลง มารบกวนหิ้ง "รฐา" แนะนำ วางการบูรที่เป็นผงๆนำมาห่อใส่กระดาษบางๆก้อ ช่วยได้นะคะ แถม กลิ่นก้อ หอมเช่นกันค่ะ ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

55+

พี่ เกียร์ แซว น้อง อีกแระ อิอิ

เพิ่มเติม

ในงานศพคนไทยจริงๆ ไม่จุดธูปนะครับ

คนไทยรับมาจากจีนไง ปกติคนจีนไหว้ศพใช้1ดอก ไหว้3ครั้ง

....

และการจุดธูปในวัฒนธรรมจีน ปกติจุด1ดอก 3ดอก และจุดทั้งกำแบบไม่นับ
ปกติคนจีนทั่วไป ไหว้ศาลเจ้า เจ้าที่ แป๊ะกง ก็ไหว้1ดอก

ถ้าไหว้ในวัด หรืองานต่างๆก็3ดอก

ถ้าเป็นวัดใหญ่ๆ เจ้าหลายๆองค์ ก็ไหว้ทั้งกำ และไม่นับ บางทีไม่ได้ใช้วิธีปัก เอาธูปโยนลงกระถางธูปใบใหญ่ๆ

อีกอย่างนึง ในจีนเอง คนจีนไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่องการจุดธูป เพราะคนจีนสมัยก่อนส่วนใหญ่ยากจน จะใช้จ่ายอะไรต้องประหยัด เขียม เจียมตน ไม่มีเวลาสนใจเรื่องธรรมเนียมอะไร และไม่ได้เคร่งทุกวันครับ

ไปขุดเจอมาคับ  มีประโยชน์ดี

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน