Loader

กำยาน ธูป และประทีปนั้น สำคัญไฉน ?

Started by Naga, December 26, 2009, 02:26:18

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สำหรับหลายๆคนคงสงสัยว่า  ทำไมเวลาเราไหว้พระ หรือบูชาเทพ  เราต้องจุดธูปเที่ยน ?  สวดมนต์อย่างเดียวไม่ได้หรือ ?

การจุดกำยาน ธูป และประทีป  เป็นการถวายกลิ่นหอม  และแสงสว่างเป็นเครื่องบูชาแก่เทพเจ้า  ซึ่งอาจจะกล่าวได้ว่า  แทบทุกศาสนา  ทุกลัทธิ  ให้ความสำคัญกับกำยาน ธูป และประทีปมากพอสมควร

กำยานและธูป   ควันกำยาน และควันธูป มีอานุภาพในการชำระกระแสพลังอัปมงคลบริเวณแท่นบูชา  หรือเทวลัยให้บริสุทธ์อยู่เสมอ  และช่วยรักษาพลังที่แผ่ออกมาจากเทวรูปให้คงที่อีกด้วย  กลิ่นหอมจากกำยานทำให้จิตใจสงบ มีสมาธิ  มีผลในด้านของการบำบัดสุขภาพ ( กรณีเป็นกำยาน  และน้ำมันหอมระเหย ที่มีส่วนผสมของธรรมชาติแท้ๆ หรือที่เรียกว่า ธรรมชาติบำบัด - Aromatherapy)  และควันมีสภาวะธาตุ เป็นธาตุลม  นำมนต์และคำอธิฐานของเราไปสู่เทพเจ้าได้เร็วขึ้น   

ประทีป  อาจจะเป็นเทียน  หรือน้ำมันตะเกียงก็ได้  เป็นตัวแทนของแสงสว่าง  และความรู้แจ้ง  มีสภาวะธาตุ เป็น ธาตุไฟ  โดยปกติจะจุด 2 ดวง  ขนาบซ้ายขวา  ไม่นิยมจุดดวงเดียว   เนื่องจากการจุดประทีปดวงเดียว ใช้ในงานอวมงคล  หากใช้ตะกียงน้ำมันควรใช้น้ำมันที่ทำจากพืชเป็นเชื้อเพลิง  เช่น  น้ำมันดอกทานตะวัน  น้ำมันถั่วเหลือง  เป็นต้น  (เหมือนผมจะเคยอ่านเจอ ว่ามีน้ำมันสำหรับใช้เติมตะเกียงไฟโดยเฉพาะเรียกว่าอะไรไม่ทราบ ? ... รบกวนข้อมูลจากผู้รู้ท่านอื่นๆ หน่อยนะครับ)
...
          ข้อแนะแนะนำในการบูชาประจำวัน  ควรจุดประทีปและกำยานทุกวัน  อย่างน้อยวันละ 1 ครั้ง (หรือกำยาน 1 ดอก/วัน) หรือตามความเหมาะสม   เพื่อเป็นการชำระบริเวณแท่นบูชาให้บริสุทธ์  และเป็นการสร้างมณฑลให้กับแท่นบูชา  ส่วนธูปนั้นไม่จำเป็นต้องจุดทุกวัน (ถ้าคุณมีทั้งธูปและกำยาน) แต่ใช้จุดในวันที่มีการถวายเครื่องสังเวย  ก็จุดธูปเพิ่มเติมจากกำยานได้

ส่วนประทีปนั้น  ถ้าใช้เทียนก็สามารถดับเทียนกรณีที่กำยานหมดดอก  และสามารถจุดเทียนเล่มเดิมใช้ได้จนหมด  ถ้าเป็นตะเกียงน้ำมันต้องหมั่นตรวจปริมาณน้ำมัน ให้เพียงพอในการจุดแต่ละครั้งด้วย

.....ปัจจุบันมีการการใช้เตาน้ำมันหอมระเหย (แบบที่ใช้เทียนชาทรงเตี้ย  ต้มน้ำในเตาเล็ก  แล้วหยดหัวน้ำหอมลงไปต้มให้กลิ่นระเหยขึ้นมา ) มาใช้ในการบูชาเทพด้วย  ซึ่งช่วยให้จิตใจสงบ  และมีผลดีต่อสุขภาพด้วยครับ .....
อ้างอิงจาก  :  งานเขียนของ  อาจารย์กิตติ  วัฒนะมหาตม์  และ www.aromamodaka.com

[/SIZE][/FONT]
รูป  เตาน้ำมันหอมระเหย

ถ้าเป็นของฮินดูเค้าใช้ กี(เนยบริสุทธิ์) จุดถวายครับ

ที่บ้านผมใช้ตะเกียงแบบนี้ ซื้อมา 25 บาท (ยุคเศรษฐกิจพอเพียง) แต่อย่าวางบนพื้นหิ้งนะครับ เพราะน้ำมันจะเปื้อน
ถ้าร้อนจัดเดี๋ยวใหม้ครับ หาอะไรมาเทินให้สูงหน่อยครับ
จุดสองดวงหน้าหิ้งพระครับ

แล้วก็จุดเทียนใหญ่อีกสองเล่ม กำยานครั้งละ 2 ดอก เพื่อความหอม

ขออนุญาติเสริมนะครับ(เอามาให้อ่านกันเล่นๆ)
   เมื่อจุดธูปบูชาเสร็จแล้วจะปักธูปให้ปักดั้งนี้
   ถ้าจุด ๓ ดอก ให้ปักทีละดอก ดอกที่ ๑ ให้ปักตรงกลางกระถางธูป ดอกที่ ๒ ปักขวามือของเราดอกที่ ๓ ปักซ้ายมือของเราเป็นสามดอก
   ถ้าจุด ๕ ดอก ก็ปฎิบัติแบบเดียวกับ ๓ ดอก ที่เหลือ ๒ ดอก ก็ปักด้านบนและด้านล่าง ของกระถาง
   ถ้าจุด ๙ ดอก ก็ปฎิบัติเช่นเดียวกับ ๕ ดอก ที่เหลือก็ปักแต่ละมุมให้ครบทั้ง ๙ ดอก โดยวนจากขวามาหาซ้ายภายในกระถางธูป
   เหตูผลและอานุภาพปักธูปตามทิศ (กระถางธูป)
1.ปักตรงกลาง เทียบเท่ากับการบูชาตนเอง
2.ปักขวามือ เทียบเท่ากับการป้องกันอันตรายอาถรรพณ์ไม่ให้เกิดกับดวงชะตาตนเอง
3.ปักซ้ายมือ เทียบเท่ากับให้เป็นเมตตามหาเสน่ห์กับดวงชะตาทั่วไป
4.ปักด้านบน เทียบเท่ากับบูชาทิศเหนือ
5.ปักด้านล่าง เทียบเท่ากับการบูชาทิศใต้
6.ปักเฉียงขวาบน เทียบเท่ากับการบูชาทิศตะวันออกเฉียงเหนือ
7.ปักเฉียงขวาล่าง เทียบเท่ากับการบูชาทิศตะวันออกเฉียงใต้
8.ปักเฉียงซ้ายล่าง เทียบเท่ากับการบูชาทิศตะวันตกเฉียงใต้
9.ปักฉียงซ้ายบน เทียบเท่ากับการบูชาทิศตะวันตกเฉียงเหนือ
  ทั้งหลายทั้งปวงก็เทียบเท่ากับการบูชาเพื่อเสริมสิริมงคลกับดวงชะตา อีกนัยหนึ่งก็เหมือนเป็นการกระจายธูปเวลาปักไม่ต้องปักรวมกันเป็นกำๆพื่อป้องกันไฟไหม้ครับ

โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอบคุณคุณ กษิติ  ครับ !!  ความรู้ใหม่สำหรับผมครับ เพิ่งทราบเหมือนกันว่าตำแหน่งการปักธูปก็มีความหมายด้วย 
ปลาบปลี้ม !!

ขอบคุณ คุณนาคา ครับ
ชอบๆ ตอนแรกก้แอบคิดเรื่องการจุดน้ำหอมระเหย เหมือนกัน
แต่กลัวว่าจะคิดพิเรนอยู่คนเดียวเลย ปล่อยมันผ่านไป
คราวนี้ละ จะจุดถวายเทพ 5555+
เพราะหอมมากๆ ยิ่งเปิดแอร์ด้วยนะ แหล่มเลย
เพราะที่คอนโดไม่สะดวกจุด ธูปหรือกำยานเลย

ขอบคุณพี่กาลิทัสที่เสริมความรู้เดิมๆอย่างไม่เบื่อหน่าย
เพื่อคนใหม่ที่ยังไม่รู้ อย่างที่พี่บอกอยู่เนืองๆ

ขอบคุณ คุณกษิติ ที่นำความหมายของการปักธูปมาแนะนำ
ความหมายดีทีเดียว วันก่อนหิ้งเพื่อนเพิ่งไหม้ ไปเอง
นั่งๆสวดมนต์อยู่ จู่ๆก็บังเกิดแสงสว่างขึ้น
โอ้...สิ่งศักสิทธิ์มีจริง
เงยหน้าขึ้น ไฟไหม้หิ้ง 555+
โชคดีไหม้ไปนิดเดียว
Yes, I  Love  HM...       

ถึง   คุณเจ้าชายรองเท้าแตะ ...!!

ชอบตรง...นั่งสวดมนต์แล้วบังเกิดแสงสว่าง  555+  ชอบตรงนี้  !!! 

...ซึ่งขอแนะนำว่า ต้องนำวิธีปักธูปตามตำแหน่งของคุณกษิติ  ไปใช้แล้วหล่ะครับ   

ยิ้มๆ ( แอบขโมยมาใช้นิสนึง  อิอิ )

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปันกันนะครับทุกๆท่าน
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณท่านนาคาค่ะที่ได้นำความรู้ดีๆ มาฝาก ขอบคุณท่านกษิติสำหรับแนวทางในการปักธูป

ดีใจค่ะ ที่บ้านเรายังมีคนสร้างสรรค์ นำสิ่งดี ๆ มาฝากกัน ให้ผู้ไม่รู้ ได้เรียนรู้

ว่าแต่ตะเกียงของพี่ยีนส์ไปซื้อมาจากที่ไหนหราคะ  สวยดีจังเลย ชอบค่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

Quote from: เทวาเหนือเกล้า on December 27, 2009, 23:18:54
ขอบคุณท่านนาคาค่ะที่ได้นำความรู้ดีๆ มาฝาก ขอบคุณท่านกษิติสำหรับแนวทางในการปักธูป

ดีใจค่ะ ที่บ้านเรายังมีคนสร้างสรรค์ นำสิ่งดี ๆ มาฝากกัน ให้ผู้ไม่รู้ ได้เรียนรู้

ว่าแต่ตะเกียงของพี่ยีนส์ไปซื้อมาจากที่ไหนหราคะ  สวยดีจังเลย ชอบค่ะ

ตะเกียงเก่าแก่ครับ อิๆๆ ซื้อมาสี่ห้าปีแล้วตั้งแต่อยู่นครปฐม พี่ซื้อที่สนามหลวงสองครับ
แต่เดี๋ยวนี้ตะเกียงลักษณะเดียวกันแต่ทรงจะสูงกว่าและมีครอบแก้ว กำลังเป็นที่นิยมครับ แต่แพงกว่ากันเยอะ ราคาอยู่ที่ประมาณคู่ละ 95 บาทครับ แบบรูปด้านล่างนี่ครับ ((พอดี Search ใน google เจอ)) สวยดีครับ แต่ของเก่าผมยังใช้ได้ดีอยู่เลยยังไม่คิดจะเปลี่ยนครับ สวยแบบไทยๆ

ง่ะ ได้ความรู้ใหม่เกี่ยวกับการปักธูปอีกแล้ว ขอบคุณทุกท่านค่ะ ที่นำสิ่งดีๆมาบอกต่อๆกัน คุณยีนส์ขรา ตะเกียงสวยอ่ะ ดูขลังมากมาย ที่บ้าน ญ. ใช้เป็นแบบทองเหลือง ขนาดเท่าถ้วยใบเล็กๆค่ะ จุน้ำมันได้พอสมควร ไม่ต้องเติมบ่อยๆ 5555 ที่แท้ ก็เป็นโรคขี้เกียจนี่เอง 5555

ถูกอย่างที่คุณตรีศังกุกล่าวครับ

ธูปทำมาจากไม้เนื้อหอมครับ หรือจุดแล้วมีกลิ่นหอมครับ สมัยก่อนเริ่มต้นจะเป็นธูปในปัจจุบัน จะเป็นการจุดไม้โดยนำไม้มาโรยด้วยผงไม้ให้เกิดกลิ่นหอมครับ แต่ใช้ค่อนข้างยาก และดับง่าย ทำให้ไม่สะดวก ต่อมาจะนำไม้หอมต่างๆ มาบด แล้วผลิตเป็นธูป แต่ปัจจุบันแทบไม่มีแล้วครับ มีแต่เอาไม้ยางพาราซึ่งไม่มีกลิ่นหอม มาผสมน้ำหอมแล้วผลิตเป็นธูปครับ เพราะราคาไม้เนื้อหอมแพงครับ

ขอบคุณค่ะพี่ยีนส์กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนตะเกียงให้ท่านใหม่อยู่ค่ะ ได้ไอเดียแล้ว ในการหาถวายให้ท่านใหม่ค่ะ

อืม ในส่วนของธูป แนทเคยมีโอกาสได้ไปเมืองริยาดส์ ซาอุดิอาระเบียกับคุณแม่และได้เห็นไม้หอมแท้ซึ่งเวลาจุด

นั้นลำบากมากมาย แต่จุดแล้วขอโทษเถอะค่ะ ข้ามคืนแล้วกลิ่นยังไม่หมดไปเลย ก็เลยสอบถามภรรยาของเพื่อน

เขาบอกมาว่า ได้ไม้หอมนี้มาหลายปีแล้ว คุณแม่ท่านจะจุดใช้เพียงนิดหน่อยค่ะ ใส่ในโถแล้วก็วางไว้ในจุดเหนือ

ลมของบ้านค่ะ แค่นี้ก็หอมไปทั่วบ้านแล้ว แต่ถ้าหากจะจุดตลอดก็ไม่ไหว เพราะไม้หอมนี้แพงมาก

กิ่งหนึ่งราคาประมาณ 40 = 400 บาทไทยค่ะ  (เงินเค้า 10 เหรียญ เท่ากับเงินบ้านเรา 100 บาทค่ะ บางทีก็ขึ้นอยู่กับอัตราแลกเปลี่ยนด้วย)
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ตะเกียงอันนี้ 50 บาทค่ะ แถมไส้เทียนด้วย ใช้มาจะ 2 ปีแล้วค่ะ คุ้มมากๆ พาหุรัดโลดค่ะพี่น้อง^_^

อันนี้ตะเกียงน้ำมันหอมละเหย พร้อมเทียน กะน้ำมัน หอมละเหย สำหรับคนที่อยู่คอนโด สะดวกประหยัด หอมฟุ้งทั่วห้อง นอนหลับสบายกายและสุขใจ

กำยานรุ่นนี้ก้อOk.นะคะประหยัดดี ใช้ได้นานเลยกลิ่นหอมทนนาน ราคา ตามใจแม่ค้า บางวันก้อ 50 บางวันก้อ 70 แต่ใช้ได้เป็นเดือนเลยหล่ะ ไม่ต้องอารตีไฟ จุดกำยานสั่นกระดิ่งค่อยๆสำหรับคนที่อยู่คอนโด แค่นี้ก้อ เริ่ดแล้วค่ะ

ปิดท้ายด้วยพระพิฆเนศองค์น้อยๆในคอนโดเล็กๆแต่อบอุ่น ขอองค์พระคเนศทรงโปรดอวยพรให้เพื่อนๆพี่ๆน้อง HM ทุกท่าน อิ่มเอม มีความสุข ต้อนรับปีใหม่ที่จะถึงนี้นะคร้า^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ตะเกียงสวยดีครับชอบๆราคาไม่แพงด้วย  ว่าแต่กำยานยี่ห้อเดียวกันเลย อิอิ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

พร้อมทั้งภาพทั้งรายละเอียดเลย ขอบคุณมากๆครับพี่ต่าย

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

[HIGHLIGHT=#7030a0]ยินดีอย่างมากเลยคร้า น้องคิว เพื่อ HM มีอารายแชร์กันได้และเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆไม่มากก้อน้อย ยินดีอย่างยิ่งจร้า ปล.รีบถ่ายไปหน่อยมือพรีเซนต์เตอร์เลยไม่ค่อยสวยเลยเน๊อะอายจัง>_<[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบพระคุณท่าน รฐาค่ะ

เค้าบอกว่าจุดตะเกียงแค่ประทีปเดี่ยวไม่ดีเอาไว้ใช้ในงานอัปมงคลหรอครับจริงหรอครับ ผมเห็นที่วัดเทพมณเฑียนจุดที่พระแม่ทรุคาประทีบเดี่ยวเอง

อีกอย่างเนื้อที่ผมมีจำกัดอ่ะคับ แล้วที่สำคัญที่สุด กลัวสาหรี่พระแม่ติดไฟอ่ะไหม้ขึ้นมาร้องไม่เลยแน่เลย แล้วก็กลัวควันตะเกียงจะทำเทวรูปดำด้วยเพราะเช็ดไม่ได้เพราะเป็นองค์ทองเหลืองปิดทองทั้งองค์อ่ะครับ ถึงยังไงถ้าจุดประทีปเดี่ยวไม่ดีจริงผมก็จะลองหาวิธีจุดสองประทีปแบบไม่ทำให้เกิดปัญหา
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เพิ่มเติมเรื่องธูปครับ
ธูปตามคติฮินดู ใช้ ๕ ดอก เท่านั้นหมายถึงการเคารพ
ธาตุทั้ง ๕ และเป็นตัวแทนแห่งมหาเทพทั้ง ๕ พระองค์
คือ พระพรหม พระนารายณ์ พระศิวะ พระแม่อุมาและ
พระอาทิตย์ ซึ่งจะมีการบูชาหลักๆทั้ง ๕ วัน โยในแต่ละ
วันก็จะใช้ปตามสีของวันก็มี สีเหลือง สีน้ำเงิน สีแดง
สีเขียว และสีส้ม โดยชาวฮินดูจะจุดธูปบูชาวันละ ๑ ก้อน
ตามสีของแต่ละวันบางคนก็จะจุดทีเดียว ๕ ก้อนเลย ซึ่ง
ก็แทนมหาเทพทั้ง ๕ พระองค์ครับ

โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอบคุณทุกท่านที่นำความรู้มาแบ่งปันกันด้วยค่ะ

วันนี้เข้ามาอ่านได้ความรู้ในเรื่องทิศทางของการปักธูปด้วย ^^

.........

ตะเกียงของพี่ยีน น่ารักดีค่ะ

ส่วนตะเกียงของพี่ต่าย เก๋ดีค่ะ  ชอบๆๆ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ถึง  คุณโอมมหาปารมีเทวา  ครับ !!

คือถ้าลองสังเกตดีๆ ตามเทวสถานจะมีเป็นเชิงเทียน หรือตะเกียงน้ำมันใหญ่ๆ  ที่ตั้งเป็นคู่อยู่เเล้วครับ  และเป็นคู่หลักที่มักจะมีไฟติดตลอดเวลา   ดังนั้นการจุดเทียนเพื่อบูชาหรือจุดตะเกียงน้ำมันเฉพาะองค์ก็สามารถทำเพียงดวงเดียวได้ครับ

ส่วนแท่นบูชาที่บ้านก็ควรมีเป็นคู่เช่นกัน...สำหรับผมจะมีเชิงเทียน 1 คู่ครับ  และก็มีตะเกียงน้ำมัน 1 ดวงสำหรับจุดถวายประจำวัน  แต่ผมก็ไม่ได้จุดเทียนคู่นั้น ทุกวันเหมือนกันครับ  จะจุดเฉพาะวันถวายเครื่องสังเวยประจำสัปดาห์  ถ้าเป็นการบูชาประจำวัน  ก็จุดกำยาน 1 ดอก  กับตะเกียงน้ำมัน 1 ดวงครับ !!

ประทีป จุดเพื่อความสว่างไสว

มีตะเกียงอันเดียว ก็จุดอันเดียวไปก่อน มันก็แค่ตะเกียง การจุดประทีป เป็นไปเพื่อให้ความสว่าง หรืออ่านบทสวดได้ชัดเจนสำหรับคนมีปัญหาการอ่านในที่มืดหรือแสงสว่างจำกัด

มีตะเกียงอันเดียว หาที่วางให้มันดีแล้วกันนะครับ

บางทีแยกให้ออกว่าบูชาเองในบ้าน หรือบูชาในเทวาลัย

ขอบคุณครับ คุณnaga ทราบแล้ว
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ถามนิ๊ดนึงนะคะ  เพื่อเพิ่มความรู้ค่ะ

ทำไมวัดแขกถึงให้จุดธูป 8 ก้านล่ะคะ แล้วบางทีก็เช่นกัน ให้จุดธูป แปด ก้านเทียนสองเล่มเลยละคะ

แต่สำหรับบางทีก็จุด เก้า ก้าน บางทีให้จุดทีเดียว สิบหก เลย งงแล้วค่ะ ขอคำตอบจากท่านผู้รู้ค่ะ

ปล. ส่วนตัวที่ไหว้ทุกวันจะต้องอารตี ตะเกียงจุดคู่และกำยานเช้าเย็นค่ะ แต่ถ้าวันที่ถวายของก็ทำตามสูตรที่พี่ยีนส์เคยให้ไว้ค่ะ

(เป็นความเห็นส่วนตัวค่ะ)

ถึง  คุณเทวาเหนือเกล้า ครับ !!

ผมเคยรู้มาว่าจำนวนดอกของธูปมีความหมายในการบูชาด้วย  เช่น

5   ดอก   เป็นการบูชาธาตุทั้ง 5
8   ดอก   เป็นเลขมงคลของฮินดู
9   ดอก   เป็นเลขมงคลของไทยและจีน
16 ดอก   เป็นการบูชาสวรรค์ทั้ง  16  ชั้นฟ้า

( ป.ล. ผมไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่ารบกวนผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยตอบเรื่องความหมายของจำนวนธูปในการบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ นะครับ..... )

ส่วนเทวสถานแต่ละแห่งก็มีการกำหนดจำนวนธูปที่ต่างๆกันไป  ก็แล้วแต่ว่าสายวิชาของเจ้าพิธีที่กำกับไว้   

เรื่องจำนวนธูปนี่  เอาเข้าจริงๆ ก็เป็นเรื่องที่คิดไม่ตกจริงๆครับ   เคยอ่านเจอมาเหมือนกันว่า  ชาวฮินดูไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องจำนวนดอกธูปเท่าไรนัก  แต่จะให้ความสำคัญกับความหมายของการบูชาด้วยธูปและกำยานมากกว่า  ว่าเป็นการถวายกลิ่นหอมแด่เทพเจ้านั่นเอง   ดังนั้นเค้าจะจุด  9 ดอก  16  ดอก  หรือแค่ดอกเดียว  ก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ  เพราะเค้าต้องการถวายกลิ่นหอมเท่านั้น....

...... ผู้ใหญ่ที่ผมเคารพท่านหนึ่ง  แนะนำเรื่องจำนวนธูปไว้ว่า   ในการจุดธูปถวายเทวรูปนั้น   จะจุดธูป  3  ดอก  5 ดอก หรือ  8  ดอกก็ได้  แต่ไม่ควรเกินกว่า 9  ดอกครับ  ....   

เนื่องจากชาวพุทธถือว่า  จุดธูป  3  ดอกเป็นเพื่อบูชาพระรัตนตรัยจึงไม่เป็นที่นิยม   ดังนั้นการจุดธูปบูชาเทพมักจะจุดตั้งแต่  5  ดอกขึ้นไปครับ...

ท่านนาคาคะ ขอบพระคุณค่ะ สำหรับความรู้ดี ๆ ที่ได้มอบให้ค่ะ

ขอบคุณหลายๆ  ว่าเเต่กำยานหอมดีค่ะ  ถ้าจุดบูชาเทพเเล้ว  เราเอามาจุดดับกลิ่น  ในตู้เสื้อผ้าได้ไหม  หรือไงดี

ไม่ได้กวน  อยากรู้จริงๆคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

เรื่องการจุดตะเกียงน้ำมันว่าเดี๋ยวกับคู่นี่ตามธรรมเนียมถือปฎิบัติของฮินดูนี่สำคัญนะครับ ควรจะจุดคู่ครับ เพราะรู้สึกว่าจะเกี่ยวกับพลังของแสงที่มีต่อพระเจ้าด้วยครับ ((ผมเคยโพสในกระทู้เก่าไปแล้วลองไปค้นกันดูครับ)) บางคนมีตะเกียงอันเดียว แต่ทำไส้ตะเกียงแยกเป็นสองอันก็ได้นะครับ ทำได้เช่นกัน แต่ต้องมีไฟจุดหน้าหิ้งพระสองดวงเป็นหลักก่อน ที่บ้านผม เทียน 2 ตะเกียง 2

ส่วนเรื่องธูป ผมจุด 8 ครับ

ปล. คุณเสือครับ ถ้าเอากำยานจุดในตู้เสื้อผ้าแทนจะใช้ลูกหอมหรือที่เค้าขายกันตามตลาดก็ได้ครับ ถ้าไม่กลัวว่ามันจะไหม้เสื้อผ้า หรือว่าเดินไปทางไหนกลิ่นกำยานติดตัวคลุ้ง หอมจริงครับแต่คนที่ไม่คุ้นกลิ่นจะว่าไอ้นี่ไปทำไรมา 555+

คุณเสือร้องไห้ ครับ  !!

ผมเห็นด้วยกับคุณกาลิทัสนะครับ  กลิ่นกำยานบางกลิ่นจะหอมแรงมากๆ  ถ้าเอาไปรมในตู้เสื้อผ้าน่าจะไม่เหมาะ  เกรงว่าคนที่ไม่คุ้นกลิ่นจะรู้สึกแปลกๆ  เหมือนที่คุณกาลิทัสบอกไว้นะครับ

ใช้เป็นพวกเจลหอม  หรือพวกถุงการบูร  อะไรพวกนี้น่าจะดีกว่านะครับ  ^ ^ !!

โดยส่วนตัว เวลา ผมจุดบูชา พระเป็นเจ้า ต้องขอ แบบ สนั่น

ทั้ง รูป รส กลิ่น สี เสียง 555+  ธูปขอควันเยอะๆ กำยานขอกลิ่นแรงๆ

ประทีปสว่างสุดๆ หลายดวง เสียงกระดิ่ง สังข์เพลง สนั่นเรย อ่ะ  555+

เพราะบางครั้งเราไม่สะดวกถวายน้ำ นม ผลไม้ แต่ ก้ ยังได้ถวาย

สิ่งของเหล่านี้ ก็ ถือว่า โอเค คร้าฟ

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on January 09, 2010, 14:57:57
โดยส่วนตัว เวลา ผมจุดบูชา พระเป็นเจ้า ต้องขอ แบบ สนั่น

ทั้ง รูป รส กลิ่น สี เสียง 555+  ธูปขอควันเยอะๆ กำยานขอกลิ่นแรงๆ

นั้งดมควันธูป ควันกำยาน มาก ๆ ระวังเป็นโรคเกี่ยวกับระบบทางเดินหายจัยนะคราบ
ส่วนตัวเเล้ว ไม่ค่อยจุดธูปคราบ จะจุดวันงานใหญ่ ๆ เท่านั้นอะคราบ ส่วนกำยานก้อจุดวันละดอกอะครับประหยัดดี อิอิอิอิ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

จิงอ่ะคับอยู่ในควันธูปหรือกำยานมากมะเร็งกิน ผมเองจุดกำยานที่3ดอกสำหรับวันที่ถวายเครื่องสังเวย กลิ่นเต็มไปหมดหอมดีครับแต่พอสักการะเสร็จอยู่ในห้องไม่ได้และ ต้องออกมาเพราะแสบจมูกครับ

January 10, 2010, 19:07:53 #34 Last Edit: January 10, 2010, 19:09:30 by �เฟิร์ส—♀คิต}
อะไรที่เกิดการเผ่าไหม้ก็มีแก๊สคาร์บอนมอนอกไซด์หมดแหละครับ
ธูป 3 ดอกสามารถปล่อยมลพิษและสารก่อมะเร็งได้เทียบเท่าสี่แยกไฟแดงที่มีการจราจร คับคั่ง (น่ากลัว)
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

หลังๆมาเวลาบูชาเทพ ผมไม่นิยมจะจุดธูปแล้ว เนื่องจากหายใจติดๆขัดๆ จุดเพียงกำยานก็พอแล้ว ยังไม่อยากตายไว ยังไงเพื่อนๆที่จุดธูป ก็ควรอย่าไปอยู่หลังจุดธูปแล้วนะครับ เปิดพัดลมระบายอากาศ ให้โปร่ง เพื่อตัวท่านเองจะปลอดภัยกว่าครับ

เมื่อก่อนก็ชอบจุดเยอะเหมือนกัน  แต่หลังๆลดปริมาณแล้ว  เคยนั่งสวดไปสำลักควันไป 555555

วัฒนธรรมจีน ไม่เคร่งเรื่องการจุดธูป ปกติคนจีนไหว้เจ้าก็ไหว้ดอกเดียว(ไหว้ในบ้าน)
ถ้าไหว้เจ้าตามศาลเจ้า ใช้ธูป1กำ เคยเห็นอาม่าซื้อธูป ไม่นับ จุด แล้วปักธูปทั้งกำ

ส่วนธูปอินเดีย ปกติตามวัดอินเดียไม่มีกระถางธูป ในอินเดียก็ไม่มี อย่างธูปอินเดียหอมๆ แน่นอนว่าไม่ได้จุดทั้งกำแบบไหว้เจ้าของอาม่าที่เห็นๆ ปกติก็จุดไม่กี่ดอก บางทีจุดดอกเดียว.....ถ้าอารตี แล้วสว่างไม่พอ ก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว

โถกำยาน หรือธูปที่มันเป็นโคนสามเหลี่ยม ก็จุดอันเดียว คิดว่าถ้าใช้ธูปดอกเดียวไหว้เทพฮินดู ไม่มีปัญหาอะไร

ขืนจุดเยอะ ไฟใหม่บ้าน ไม่ใช่เรื่องเป็นสิริมงคลกับชีวิตเท่าไรครับ

ถ้าคนจุดธูป3ดอกบูชาพระพุทธรูปได้ ก็สามารถจุดธูปหอมอันเล็กๆบนโถกำยานสัก3อันได้เช่นกันครับ

ช่วงนี้ที่สีลมคอมเพลส มี บูทโชว์เกี่ยวกับ ตะเกียงน้ำมันหอมละเหยสวยๆ ราคา ย่อมเยามาจัดจำหน่ายค่ะ วันนี้ไปเดินมา เลยนำภาพมาให้เพื่อนๆชม เผื่อมีท่านใดผ่านไปแถวๆนั้นหรือไปวัดแขกสีลม จะได้ แวะชมกันนะคะ ราคาย่อมเยาว์ไม่ค่อยแพงมาก อุ๊ปอิ๊ปแอบถ่ายภาพเค้ามาให้ เพื่อนๆ HM ชมกันค่ะ ภาพอาจไม่ค่อยชัดและมุมไม่ค่อยสวยเท่าไหร่กลัวโดนเค้า ดุ ค่ะ อยู่ ชั้น 1 เลยนะคะ เทียนหอมถูกมากๆเลยด้วยลองเช็คราคาดูแล้วค่ะ ตะเกียงจุดไฟแบบเสียบปลั๊กแล้วหยดน้ำมันหอมละเหย ทรงเก๋ไก๋ กว่าที่อื่นมั๊กมากเลยอ่ะค่ะ ^_^

สวยดีครับน้องกระต่าย อิๆๆๆ

ว่าแต่ช่วงระยะหลังนี้ผมก็ไม่ค่อยได้จุดธูปเยอะเหมือนแต่ก่อน เรื่องของเรื่องจุดเยอะผมนั่งสมาธิไม่ได้เลยครับ แสบจมูกมายมาย แทนที่จะหอม กลับสำลักควันแทบตาย เดี๋ยวนี้หิ้งพระจุดกำยาน 1 ดอก หิ้งเทพจุดกำยาน 1 ดอก พอเลยครับ หาแบบกลิ่นอ่อนๆ พอแล้วครับ

นอกจากว่า พอจุดแล้วไม่ได้อยู่ห้องพระ ก็จะจุดเต็มที่ แต่เปิดหน้าต่างระบายครับ