Loader

อันว่าด้วยสังข์ (อีกสักครั้ง)นะคะ

Started by อินทุศีตาลา, December 24, 2009, 12:46:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้เพื่อนกลับมาจากไปเที่ยวต่างประเทศมาค่ะ มีของฝากเป็นหอยสังข์ขนาดประมาณกำลังน่ารัก แต่ยังขัดมาไม่ดีเท่าไร เลยอยากรบกวนถามทุกท่านว่า ปรกติเขาใช้อะไรขัดสังข์ให้ขาวคะ

สังข์เป่าพอรู้จักร้านค่ะ แต่อยากได้สังข์รดน้ำมากกว่า เขาซื้อที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร พอมีใครทราบไหมคะ เคยไปดูมีแต่ทำจากกระเบื้องทั้งนั้นเลย อยากได้หอยมากกว่า เพื่อนบอกว่าราคาเป็นหมื่นจริงเหรอคะ

ถามเรื่องสังข์มาสองครั้งแล้วค่ะ หวังว่าคงไม่มีใครรำคาญดิฉันนะคะ ถ้าเป็นอย่างนั้นคงต้องขำอภัยไว้ ณ ที่นี่ เป็นฐม
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ไม่รำคาญหรอกค่ะ น้องโด่ง สังข์รดน้ำ ก็ซื้อจากแถบตรอกแขกเช่นกันค่ะ ราคาที่ซื้อมา 650 ค่ะ ก็เป็นตัวสังข์ปกติอ่ะค่ะ แต่เขาเพ้นท์สีทองลงที่ขอบของสังข์ค่ะ ของพี่แนทวนซ้ายค่ะ เอ แต่ที่พี่แนทซื้อมาก็ไม่ได้เป็น กระเบื้องนะคะน้องโด่ง แต่ส่วนเรื่องที่ว่าเป็นหมื่นเนี่ยไม่แน่ใจว่าเพราะขนาดกับเรื่องวัสดุตกแต่งเพิ่มเติมหรือเปล่านะคะและอีกส่วนคือวนซ้ายหรือวนขวาด้วยค่ะ แต่มีอยู่ร้านหนึ่งในตรอกแขกที่เห็น ที่บอกราคามา 8200 เนี่ยอ่ะค่ะ ตัวใหญ่มากกก แล้วก็ประดับที่ผิวของสังข์เป็นหินเทอร์ควอยซ์ค่ะ ก็ไม่แปลกใจเลยค่ะ ที่มันแพงขนาดนั้น น้องโด่งลองไปตรอกแขกหรือยังเอ่ย ลองเดินให้ครบทุกร้านดูนะคะ เพื่อจะเจอชิ้นที่ถูกใจค่ะ  ส่วนเรื่องจะขัดสังข์ให้ขาวหรืออย่างไร ขอไม่ตอบเพราะไม่มีความรู้ด้านนั้นค่ะ  คงต้องรอผู้รู้ให้มาตอบค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบพระคุณค่ะพี่แนท พาหุรัดไปมาบ่อยมากค่ะ แต่ไม่รู้ว่าตรงไหนเรียกว่าตรอกแขก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ (ฟังดูฉลาดน้อยยังไงไม่รู้นะคะ 5555)
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

แง๊วววว  ตรอกแขกจะอยู่ซอยที่ติดกับ อินเดีย เอ็มโพเรียมค่ะ เดินเข้าไปเลยค่ะ น้องโด่ง แต่แนะนำว่าให้เดินเช็คราคาก่อนก็ดีนะคะ

อย่าว่าตัวเองสิคะ คุณน้อง  ไม่มีใครฉลาดจากในท้องหรอกค่ะ แต่พี่ว่าน้องโด่งเก่งนะ เรียนรู้เรื่องเกี่ยวกับโบราณคดี เยอะดีค่ะ พี่ชอบ

ยังไงก็ลองไปดูนะคะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

อ๋อ นึกออกแล้วค่ะ ซอยนั้นเข้าไปบ่อย แต่ไม่ค่อยได้มองหาสังข์เท่าไร เสาร์นี้มีที่เที่ยวแล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะพี่แนทคนสวย

และถึงจะพยายามเรียนรู้ ก็รู้น้อยค่ะ ส่วนมากจะงงซะมากกว่า

ตามร้านที่เค้าขัดกันสวยๆ มาวางจำหน่าย

เค้าใช้เครื่องขัดครับ
ตอนแรกต้องขัดเอาผิวนอกมันออกก่อน แล้วขัดให้เรียบอีกทีด้วยเครื่องขัดกระดาษทราย แล้วขัดอีกทีด้วยเครื่องขัดผ้าเพื่อความเงางามอ่ะนะ
อันนี้พอดีมีเพื่อนผมมันเคยไปดูกรรมวิธีก่อนเค้านำมาจำหน่าย

แต่วิธีแบบบ้านๆ ง่ายๆ สำหรับเรามีรึเปล่านี่ผมไม่แน่ใจครับ
ใครทราบเชิญหน่อยครับ

ขอบพระคุณคุณกาลิทัสมากค่ะ อันที่ได้รับมานี่เขาขัดมาแล้วในระดับหนึ่งค่ะ แต่ก็ยังกระดำกระด่างอยู่บ้างพอสมควร กำลังคิดจะกลับไปใช้กระดาษทรายถู ไม่รู้จะรอดหรือเปล่านะคะนี่

ความเชื่อของชาวฮินดูเกี่ยวกับสังข์
  1.จะไม่ขาดแคลนเงินทอง อาหาร และเสื้อผ้า
  2.นำความสุขสงบมาสู่เคหะสถาน หรือสถานที่ที่สังข์ตั้งอยู่
  3.นำความร่ำรวยมั่งคั่งมาสู่เคหะสถาน
  4.น้ำที่บรรจุไว้ในขอนสังข์ และตั้งทิ้งไว้หนึ่งวัน จะศักดิ์สิทธิ์ดุจแม่น้ำคงคา
  5.นำความปรองดอง และหวานชื่นมาสู่คู่สมรส เป็นอมตะดุจพระรามและสีดา
  6.ทำให้เกิดปัญญา และความทรงจำอันล้ำเลิศ
  7.ภูตผีปีศาจ มนต์ดำและคุณไสยไม่อาจเข้าใกล้สถานที่ที่มีสังข์เก็บรักษาอยู่
  8.น้ำที่หลั่งจากสังข์ทักษิณาวรรต หากนำมารดให้กับคนหรือสถานที่ จะสามารถ
   ขับไล่ภูตผีปีศาจ มนต์ดำ สิ่งอัปมงคลได้
  9.จะอุดมด้วยทรัพย์สมบัติและข้าทาสบริวารมากมาย
10.ผู้ที่บูชาสังข์ทุกวันจะได้รับการอวยพรจากองค์พระนารายณ์
11.น้ำที่บรรจุในสังข์และหากนำมาทำการประทักษิณรอบเทวะรูปแล้ว น้ำนั้นเมื่อ
   นำมารดผู้ใด จะทำให้ผู้นั้นเป็นผู้บริสุทธิ์ปราศจากมลทิน และบาปทั้งปวง
       ดั้งนั้น หากท่านไม่สามารถหาสังข์ทักษิณาวรรตมาครอบครองได้ ก็ไม่จำ
   เป็นต้องดิ้นรนหา เพราะท่านสามารถใช้สังข์ธรรมดาแทนได้ เพียงแต่ให้เป็นสังข์
   อินเดียที่ถูกต้อง และถูกลักษณะก็พอ เพราะคนอินเดียเองส่วนใหญ่ก็ใช้สังข์อุตราวัฏ
   ธรรมดาเหมือนกัน.....
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอบคุณท่านกษิติค่ะ

คำว่าหอยสังข์ Conch Shell 
หมายถึง หอยอะไรก็ได้ที่มันต้องดูเรียบๆ ไม่มีรูปร่างพิศดาร หรือมีสีอื่นมาแซม เพราะหอยสังข์ ต้องเป็นหอยขาว หอยใหญ่ และลายก้นหอยต้องเวียนขวาเท่านั้น

เอามาขัดสีฉวีวรรณนิดหน่อย ใช้ได้แล้วครับ

ลองอ่านเกี่ยวกับเรื่องของสังข์ได้จากกระทู้นี้นะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=161.0

คือถ้าพูดกันแค่หอยสังข์คงมีสังข์หลายตระกูลครับ แต่สำหรับสังข์ที่ใช้รดน้ำหรือประกอบพิธีทางศาสนาฮินดู คงเป็นตระกูลของสังข์อินเดีย

ซึ่งมีทั้งสังข์แบบเวียนซ้าย และ เวียนขวาครับ ลองไปชมในกระทู้ด้านบนดูนะครับ

ขอบคุณพี่กาลิทัสค่ะ ที่ได้นำกระทู้เก่า ๆ ออกมาให้ชมกันค่ะ

ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ สังข์นี่มิลักษณะดีหรือร้ายไหมคะ นอกจากเราจะดูว่าเวียนซ้ายหรือเวียนขวา

เมื่อวานดิฉันใช้ตะไบถูค่ะทุกท่าน ขาวจั๊วะเป็นยองใย แต่ก็เล่นเอามือเกือบแหกไปเหมือนกัน ตอนนี้ก็อยู่ในขั้นที่ดิฉันพอใจแล้ว

คิดว่าจะหามังสีมารองสักหน่อย

ขอบพระคุณคุณกษิตินะคะ เป็นความรู้ใหม่เลยค่ะเนี่ย

นานมาแล้วได้มีบุญเห็นสังข์สำคัญสององค์ หนึ่งในนั้นดูเหมือนจะไม่มีร่องบุ๋มที่บอกว่าเป็นรอยพระดัชนีพระนารายณ์เลยอ่ะค่ะ ช่างเขาบุทองที่ช่องทองของสังข์ทั้งหมด ดิฉันตาฝาดไปเองหรือว่ามีสังข์แบบนั้นอยู่ด้วยคะ และมีอะไรพิเศษหรือเปล่า

ดิฉันชอบสังข์มากค่ะ เป็ฯของที่สวยงามและแสดงภูมิปัญญาของบรรพชนของมนุษยชาติจริงๆ สวยด้วย มีความหมายด้วย หายากด้วย

ขออนุญาตินำภาพสังข์พิธี (พร้อมมังสี) ของเทวสถาน โบสถ์พราหมณ์ (ที่ใช้ในพระราชพิธีตรียัมปวาย-ตรีปวาย)มาร่วมด้วยคนครับ
.
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ภาพพระมหาสังข์ทักษิณาวัฏ (เวียนขวา) ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงใช้ในพระราชพิธีสำคัญๆ
.
.
ที่มาของภาพ : จากหนังสือพระราชพิธีในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๙
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบพระคุณ ท่านน้องอักษรชนนีค่ะ ที่ได้นำมาให้เราชมเป็นบุญตาค่ะ

วันนี้มีวิธีบูชาสังข์มาฝากครับ
    ให้หาพานทองมาใช้สำหรับมาวางสังข์ครับเปรียบ
เหมือนกับเอาทองมาหนุนเงินเพราะสังข์หมายถึงเงิน
หันปากสังข์ไปทางทิศตะวันออก เติมน้ำลงในสังข์
พร้อมกับถวายต้นกระเพรา พร้อมสวดมนต์บูชา
   โอม มาหาเดไว ชา วิดมาเฮ วิศนุปัตนีชา ดีมาฮี
ทาโน ลักษมี ปาโชดายัต
    โอม ปันจาจันยายา วิดมาเฮ ปัดมา การบายา
ดีมาฮี ทาโนสังข์กา ปาโชดายัต
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

โทดทีค่ะเลยมีคำถามเลย พอดีที่บ้านบูชาสังข์แบบเป่าอยู่อ่าค่ะ แล้วอย่างงี้ต้องเอาน้ำและใบกะเพราใส่ หรือเปล่าคะ และคาถาบูชาสังข์นี่ต้องสวดทุกวันหรือป่าวคะ และน้ำต้องเปลี่ยนทุกวันมั้ยคะ
ด้วยใจบูชา

โห ขอบพระคุณคุณกษิติอย่างยิ่งยวดค่ะ

เมื่อเช้าเพิ่งเอามาตั้งบนพานแล้วใส่น้ำ กะว่าจะไว้ใช้สรงเทวรูปเพราะเพิ่งเชิญท่านกลับมาจากซ่อม
แต่เอ เราหันปากสังข์ไปทิศไหนหว่า

รีบกลับไปดูดีกว่า

เท่าที่ทราบเป็นสังข์ที่ไม่ได้ใช่เป่าอ่ะครับ
แต่ถ้าจะบูชาก็น่าจะได้นะครับส่วนคาถาก็
สวดได้ทุกวันครับส่วนน้ำก็มาพรมตัวเรา
หรือรอบๆบ้านก็ได้ครับถือว่าเป็นน้ำมนต์
ศักดิ์สิทธิ์จะได้เป็นมงคล

5555555555555555555555

เคยคิดจะใช้จริงๆนะคะ แต่คงรอผลนานเลยล้มเลิก

ทราบมาเเล้วคะ  ว่าขัดสังข์อย่างไร

ไปถามช่างประดับมุก  มาคะ

ขัดด้วยกระดาษทรายละเอียดค่ะ  เเล้วทำความสะอาด  ให้เเห้ง  เเล้วทาเเล๊คเกอร์คะ  

เพราะถ้าไม่ทา  ทิ้งไว้จะเหลืองค่ะ  เพราะ   เปลือกหอย  คือเเคลเซียม  เเละเเคลเซียม  ก็จับกับ  เฟอร์ริก  (สนิมเหล็ก) 

ที่มีในอากาศ  จึงทำให้  สังข์มีสีเหลืองๆ  น้ำตาล 

เเต่ต้องเลือกเเล๊คเกอร์ใส  นะคะ 

เเต่ขอฟันธงว่า  สังข์ถึงมีคราบเหลืองก็ขลังสวยดีค่ะ  เเละคราบเหลือง  ที่เกิดจากสนิม  ก็ไม่เป็นอันตรายร้ายเเรงต่อ

ริมฝีปากที่สัมผัสเเละร่างกาย  ค่ะ  เเค่รักษาความสะอาดของสังข์  ก็พอค่ะ 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบพระคุณคุณเสือร้องไห้มากค่ะ อุตส่าห์จำเรื่องที่ดิฉันถามได้ เมื่อมีข้อมูลก็กรุณาบอกต่อ
ขอพระผู้เป็นเจ้าคุ้มครองนะคะ