Loader

พระแม่กาลี

Started by chalit, February 02, 2010, 21:00:18

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ  บูชาแม่กาลีมาจะเบิกเนตรอย่างไรดีครับ  ผมอยู่จังหวัดตรัง.......แนะนำด้วยครับ

ปักษ์ใต้บ้านเราหาสถานที่เบิกเนตรยากซะด้วยสิครับ 

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เท่าที่รู้มา  ที่นราธิวาส  มีโบทส์  พราหมคะ  ที่นครบ้านคุณโหราน้อยก็มีพรามหม  อยู่เหมือนกันคะ  เเนะนำว่าติดต่อคุณโหราน้อยน่ะคะ

พี่โหราน้อย ชำนาญพื้นที่คะ 

โอ่โอ  ปักษ์ใต้บ้านเรา
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ให้พระจีนเบิกพระเนตรได้ริเปล่าคับ

พระจีนเหรอ  จ๊าก ก ก ก ก ก
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ให้พระจีนทำพิธีเกรงว่าจะไม่เหมาะครับ  แล้วพระจีนที่ว่าเนี่ยเป็นพระสงฆ์ของทางจีนหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่ใช่ก็ไม่สมควรอย่างยิ่งเลย  ที่ถามเพราะเมืองตรังมีศาลเจ้ามากมาย

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ประทับญาณ พระโพธิสัตว์กวนอิม จะเบิกพระเนตรได้รึเปล่าครับ....ช่วยหน่อยนะครับ

เกรงว่าจะไม่เหมาะนะครับท่าน

ไม่ใช่แค่ไม่เหมาะ
ผมว่าไม่สมควรที่จะทำด้วยแหละ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

จนใจจิงๆคับไม่รู้จะแนะนำยังไง แต่ก็อาจมีทางนะคับ ลองเค้าไปดูในเว็บต่างๆดูเผื่อมีช่องทางแบบว่าส่งเทวรูปไปทำอะไรประมาณนี้แหละคับ แต่ไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่ ต้องดูดีๆคับ

ถ้าไม่สะดวก หรือจนด้วยหนทางจริงๆ (อันเกิดจากข้อจำกัดของการเดินทาง)

ผมว่าคุณเจ้าของกระทู้ก็สวดมนต์บูชาอยู่ที่หิ้งอันประดิษฐานเทวรูปพระแม่อยู่นั่นแหล่ะครับ

โดยสวดมนต์บูชาพระแม่กาลีในบทที่คุณสวดอยู่เป็นประจำ แล้วก็ขออำนาจบารมีของท่านให้มาสถิตย์อยู่ที่เทวรูปที่คุณบูชาอยู่ (ทำแบบนี้ไปเป็นประจำทุกวันหรือทุกครั้งที่คุณสวดมนต์บูชาพระแม่)

เพราะใจของผู้บูชานี่แหล่ะที่สำคัญที่สุด ต่อให้เทวรูปที่ได้มาศักดิ์สิทธิ์สักเพียงไหน ผ่านพิธีดีมาเพียงไร หากใจของผู้บูชาปราศจากศรัทธาและไม่สนใจบูชาอย่างสม่ำเสมอ เทวรูปองค์นั้นก็ไม่ต่างอะไรไปจากโลหะหรือไฟเบอร์ธรรมดาๆ

ในขณะเดียวกัน เทวรูปที่ยังไม่ได้เบิกเนตรหรือทำพิธีใดๆ หากตัวผู้บูชามีศรัทธาถึงพร้อมและปฏิบัติบูชาอยู่อย่างสม่ำเสมอ ผมเชื่อว่าในไม่ช้าพระแม่ท่านก็ต้องทรงรับทราบและทำให้เทวรูปนั้นศักดิ์สิทธิ์ขึ้นมาได้

และเมื่อถึงเวลาหรือโอกาสอันสมควร ได้เดินทางเข้ามากรุงเทพฯ ก็ค่อยเชิญเทวรูปมาทำพิธีเจิมที่เทวสถาน โบสถ์พราหมณ์ , วัดเทพมณเฑียร หรือวัดวิษณุอีกครั้งหนึ่ง เพื่อความมั่นใจและสบายใจของตัวผู้บูชาเองก็ย่อมได้ เพราะศาสนสถานเหล่านี้เป็นศาสนสถานในศาสนาพราหมณ์-ฮินดูโดยตรง
.
เพราะถ้าคุณนำเทวรูปไปทำพิธีแบบผิดจากร่องจากรอย หรือทำโดยไม่รู้เบื้องหลังของผู้ที่ทำพิธีให้ เช่น ให้คนประทับญาณพระโพธิสัตว์กวนอิมมาทำพิธีเบิกเนตรเทวรูปพระแม่กาลี อันนี้ดูจะหนักกว่าเสียอีกนะครับ เพราะดูจะเป็นคนละลัทธิความเชื่อกันเลย

ซึ่งหากจนด้วยหนทาง ผมว่าคุณเจ้าของกระทู้ลองทำแบบที่ผมเสนอให้ดูในข้างต้นนะครับ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่ง เพราะอย่างน้อยเทวรูปก็ผ่านการบูชาจากตัวเราจริงๆ ไม่ใช่ให้ใครก็ไม่รู้มาทำพิธีให้ แทนที่จะเกิดผลดี อาจจะกลายเป็นผลเสียแก่ตัวผู้บูชาเองก็เป็นได้

(หมายเหตุ : ข้อความทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ อาจจะขาดๆเกินๆไปก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เสือว่า  คงไม่ต้องไปหาเเบบที่ว่าประทับญาณหรอกน่ะคะ ** ประทับใจ(ศรัทธาของคุณ)**ดีกว่าค่ะ  ถ้าคุณศรัทธาในท่าน 

เทวรูปอาจเป็นสัญลักษณ์หนึ่งที่เป็นที่พึ่ง  ให้ระลึกถึงท่าน  เสือว่าไหว้ทุกวันก็ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งน่ะคะ

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณพี่  อักษรชนนีที่กล่าวไว้น่ะคะ

ยิ่งทุกวันนี้ด้วยใครๆก็มักเเอบอ้างประทับญาณค่ะ  เเละถึงต่อให้ญาณไหน  ก็ไม่เท่าใจบริสุทธิ์ที่คุณศรัทธาในท่าน 

จะดีไหมค่ะ  ถ้า  คุณจะมีเทวรูปของพระเเม่ที่ถึงเเม้ไม่ถูกเจิมโดยพราหม  เเต่คุณสวดสรรเสริญของคุณเอง

เสือว่า  ของงี้อยู่ที่ใจมากกว่าคะ 

ขอบคุณพี่เสือ และคุณอักษรฯ  ที่ให้คำแนะนำ  พระแม่อยู่ในใจผมเสมอ  เมื่อเรามีศรัทธาในองค์พระแม่  พระแม่ก็จะอยู่กับเราตลอดไป....โอม ศักติ โอม..ข้าแด่พระแม่เจ้าจงเจริญ....

สนับสนุนความคิดเห็นพี่คิวค่า

เพราะว่าเทวรูปแต่ล่ะองค์ที่กิมมีไว้บูชา

ไม่ได้ไปเบิกเนตรที่ไหนเลยค่า....

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ในนิทานวิกรมจริต นักบวชรูปนึงบูชาพระแม่มานาน จนขี้เถ้ากองเป็นภูเขา ความต้องการของนักบวชนั้นคืออยากพบพระแม่ จนพระเจ้าวิกรมาทิตย์เสด็จผ่าน และคุยกับนักบวชนั้น พระเจ้าวิกรมาทิตย์ภาวนาถึงพระแม่ เพราะท่านมีศรัทธาเต็มเปี่ยม พระแม่ปรากฎตัว พระราชาถามว่าทำไมไม่ปรากฎตัวให้นักบวชเห็น พระแม่ตรัสสั่นๆ  สรุปได้ความว่า นักบวชรูปนี้มีศรัทธาไม่พอ ใจไม่ได้เข้าถึงพระแม่ พระแม่บอกพระราชาว่าให้ขอพร พระราชาขอว่าให้ประทานพรให้นักบวชรูปนั้น......อ่านรายละเอียดในเรื่องวิกรมจริต หรือ สิงหาสนะ-ทวาตริมศิกะ ครับ

ส่วนตัวนะคะ ถ้าองค์ไหนไม่ได้นำไปเบิกเนตร ก้อ จะนำผงนวราตรี ที่เราได้มาจากงานแห่ประจำปี นำมาเจิมที่องค์แทน หรือ ผสมน้ำสรงค์องค์เลย แต่ สนับสนุน ความคิดเห็นของน้องคิวเช่นกันค่ะ ^_^ 
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยเป็น อย่างยิ่ง กับ คุณอักษรชนนี คร้าฟ ตามนั้น เรย คร้าฟ เจ้าของกระทู้

ส่วนของน้องเสือ  คุงน้อง ได้ ใจพี่กี้ร์ มั่กมาย 55+  จะโทหา ก็ ดัน ตังค์หมด

ถ้ากลับมาอ่าน ก้ โทรหาพี่หนอ่ย จิ่ ... จะนัดแนะ กัน ไปป่าว ไปป่าว

มาแถมบทสวดบูชาพระกาลีให้ครับ
โอม ชยันตี มังคลากาลี ภัทรกาลีกปาลิณี ดุรกาฌมาศิวาธาตรี สวาหะ สวะธา นะโม สตุเต
  ตั้งใจดีๆล่ะครับพระเป็นเจ้าท่านอยู่กับเราเสมอ  ไม่ต้องวิ่งหาที่ไหน   หากใจมีพระเป็นเจ้า   พระเป็นเจ้าก็อยู่กับเรา

[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณสำหรับบทสวดนะคะ จะนำไปสวดถวายพระแม่ค่า

ถ้ามีเวลาพอก็หน้าจะข้ามไปมาเลเซียนะครับ ประเทศนั้นมีวัดของแม่มารีอัมมาอยู่เยอะเหมือนกัน

ถ้างั้น น่าจะดี คร้าฟ  ไปวัดพระแม่ เรย เยี่ยมๆๆๆ

นราธิวาส  มีเทวาลัยคะ

ซึ่งพราหมเป็นผู้ดูเเลอยู่

เเต่   อืม  น่ะน่าคิด  ขอให้โชคดีนะคะ

ถ้าเจอรหัสลับคำว่าเเจกเงิน  หยอดเหรียญ  อยู่ให้ไกลห่างเลยนะคะ

เพราะรหัสนั้นเเปลว่า  ข้างหน้ามีการฆ่ากัน

สนับสนุนกับความคิดของท่านอักษรชนนีครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

เทวาลัยที่นราอยุ่ไหนอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

สะดวกนำเทวรูปมาที่ จ.ภเก็ตป่าวคับ ที่ภูเก็ตมีโบสถ์พราหมณ์ด้วยนะ เป็นอินเดียใต้ด้วย ผมก็นำเทวรูปพระแม่กาลีมาเบิกเนตรที่นี่เหมือนกัน

โทษทีที่ตอบช้ามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเพราะเพิ่งเป็นสมาชิกน่ะคับ เอางี้ดีกว่า เอาเบอร์ผมไป ถ้าสนใจก็โทรมาถามได้เลย 087-2639799

ชื่อตู่คับ อยู่ภูเก็ต

ให้พระไทยเบิกให้ก็ได้ค่ะเพราะพระแม่กาลีก็จัดอยู่ในหมวดมหาเทพ(เทวี)ที่มีจิตนบนอบพระพุทธศาสนาด้วยและอีกอย่างคุณ Ratha Cก็นับถือพุทธใช่ไหมคะก็ควรให้พระไทยที่เราถือเคารพนับถือเป็นสรณะสูงสุดเบิกให้ได้เช่นกันเพราะพรก็มีพระแม่กาลีพรก็เลยนำพระแม่ไปให้พระอาจารย์เบิกให้ก่อนแล้วค่อยไปให้ครูพราหมร์ที่รู้จักเจิม(ทำพิธี)แบบแขกอีกทีค่ะ(แล้วแต่การพิจารณาของคุณ Ratha Cนะคะพรได้แต่แนะนำเท่านั้น)
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

สวัสดีครับคุณ Chalit เป็นคนจ.ตรังหรือครับนี่ ผมก็เป็นเด็กตรังเหมือนกันครับ

Quote from: พรศักติบารมี on August 15, 2010, 18:50:56
ให้พระไทยเบิกให้ก็ได้ค่ะเพราะพระแม่กาลีก็จัดอยู่ในหมวดมหาเทพ(เทวี)ที่มีจิตนบนอบพระพุทธศาสนาด้วยและอีกอย่างคุณ Ratha Cก็นับถือพุทธใช่ไหมคะก็ควรให้พระไทยที่เราถือเคารพนับถือเป็นสรณะสูงสุดเบิกให้ได้เช่นกันเพราะพรก็มีพระแม่กาลีพรก็เลยนำพระแม่ไปให้พระอาจารย์เบิกให้ก่อนแล้วค่อยไปให้ครูพราหมร์ที่รู้จักเจิม(ทำพิธี)แบบแขกอีกทีค่ะ(แล้วแต่การพิจารณาของคุณ Ratha Cนะคะพรได้แต่แนะนำเท่านั้น)

นี้ถ้านำเข้าพิธีเทวาภิเษกด้วยยิ่งดีเลยนะคุณพร
หุหุกำลังตามหาที่เขากำลังจัดพิธีกันอยู่
อยากได้ที่เขาจัดที่วัดจุฬามณี
ถ้าหาไม่ได้จัดงานเองซะเรยดีกว่า
นิมนต์พระเกจิดังๆมาซัก3รูป แล้วก็พระครูพราหมณ์ที่เทวสถานโบสถ์พราหม์
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: 263333 on August 15, 2010, 13:48:37
สะดวกนำเทวรูปมาที่ จ.ภเก็ตป่าวคับ ที่ภูเก็ตมีโบสถ์พราหมณ์ด้วยนะ เป็นอินเดียใต้ด้วย ผมก็นำเทวรูปพระแม่กาลีมาเบิกเนตรที่นี่เหมือนกัน

โทษทีที่ตอบช้ามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเพราะเพิ่งเป็นสมาชิกน่ะคับ เอางี้ดีกว่า เอาเบอร์ผมไป ถ้าสนใจก็โทรมาถามได้เลย 087-2639799

ชื่อตู่คับ อยู่ภูเก็ต

อันนี้ไม่แน่ใจน่ะครับว่า ที่นี้เป็นวัดของ พระขันธกุมารหรือป่าวนะ  แต่ข้อพึ่งระวังที่อยากจะบอกให้ทราบคือ วัดแขกในประเทศไทยมีหลายที่มากมาย  ที่ได้จดทะเบียนและได้ตั้งขึ้นเป็นวัดอย่างสมบูรณ์แบบก็มี  ที่ไม่ได้จดทะเบียนเพราะข้อบกพร่องหลายประการก็มีพูดง่ายๆคือเถื่อนนั้นเอง และยังมีของพวก......ที่ทำเป็นวัดขึ้นมากันเองแต่งตั้งตัวเองเป็นพราหมณ์(พราหมณ์ปลอม) ผมเองก็เกือบไปวัดเถื่อนอยู่เหมือนกัน จัดสร้างขึ้นให้เหมือนวัดในอินเดียใต้ซะด้วย ไม่ขอเอ๋ยชื่อสถานที่นั้นนะครับ  แต่ที่แน่ๆไปของจริงๆเลยดีกว่า เช่น วัดเทพมณเฑียร  วัดวิษณูยานนาวา  เทวสถานโบสถ์พราหมณ์ วัดเทพมณเฑียรเชียงใหม่  วัดพระศรีมหาอุมาเทวี(ที่นี้ไม่รับรับเบิกพระเนตรเทวรูปที่มากจากภายในวัด)  ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ได้นำไปทำหรือยังนะครับ แต่ถ้าอยากให้ชัวร์จริงๆเข้ากรุงเทพแล้วมาวัดที่ผมบอกเถอะ ชัวร์สุดๆ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

นับเป็นกระทู้ที่ยาวนานกระทู้หนึ่งครับ

ที่ยังมีการถาม-ตอบอยู่เรื่อยๆ

ตรงนี้ผมเห็นด้วยกับน้องอักษรครับ

แต่ที่บ้านเวลาได้เทวรูปมา ถ้าไม่นำไปอภิเสกที่วัดวิษณุ หรือ เทพมณเฑียร

จะนำผงกุมๆ ที่ผสม กับผงศักดิ์สิทธิ์ ที่ได้มาจากงานวันวิชัยทัสมิมาผสมน้ำและน้ำอบ

จากนั้น สรงนม สรงโยเกิต สรงน้ำตาล สรงน้ำผึ้ง สรงน้ำอบผสมกุมๆ ที่ได้มา แล้วก็สรงน้ำเปล่า

จากนั้นเจิมเทวรูปเองเลยครับ (คนไม่ใช่พราหมณ์สามารถทำได้นะครับ ตามธรรมเนียมปฎิบัติ ไม่ต้องสงสัย)

สวดมนต์ถวาย ถวายธูป ถวายกำยาน แล้วก็ตั้งบูชาเลยครับ

และเมื่อไหร่ที่มีโอกาสนำเข้าพิธีโดยพราหมณ์ ก็นำไปด้วยก็ได้ เพื่อสิริมงคลต่อไปครับ