Loader

เศียรพระแม่แบบนี้หาซื้อได้ที่ไหน

Started by โอม มหา บารมี เทวา โอม, February 05, 2010, 21:40:02

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากได้เศียรพระแม่แบบนี้อ่ะครับ  แต่ไม่รู้ซื้อที่ไหน ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ
ใครรู้บอกด้วยครับ  ราคาเท่าไหร่  ทำจากวัสดุอะไร
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

จากรุป
ผมว่าน่าจะเป็นเทวรุปที่ทำมาจากดินเนื่องในวันนวราตรีนะคัฟ
แต่ว่าเค้าคงถ่ายรุปแต่พระพักต์ไม่ได้ถ่ายเต็มองค์มา
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

สวยจังค่ะ

^______^
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เป็นมูลติองค์เต็มของพระม่เทวีคะ

ส่วนใหญ่ จะเป็นศิลปะแบบอินเดียเหนือ ที่ดังที่สุดน่าจะเป็นที่เมืองกัลกัตตาคะ

[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

หมายถึงหน้ากาก หรือเปล่าค่ะ   ถ้าเป็นหน้ากาก ก็จะมีทั้งสำริด และ ดินเผา  หน้ากากดินเผา อยู่ที่หลักร้อย

แต่ถ้าหน้ากากสำริด น่าจะอยู่ที่สี่พันกว่าบาท   ส่วนใหญ่เค้าจะซื้อมาไว้เพื่อการอลังกาลัมนะค่ะ

ถ้าน้องอยากบูชา แนะนำเป็นมูรติแบบเต็มองค์จะดีกว่า  ส่วนเศียรพระแม่กาลีที่สมัยนี้นิยมทำกันออกมาคล้ายเศียรพ่อแก่

พี่ไม่แนะนำ  และก็ไม่เห็นว่าพระนางเธอจะทรงมีส่วนร่วม หรืออุปถัมอะไรกับศาสตร์นั้นเลย อิอิ

เห็นด้วยกับพี่กิ๊ฟซี่คะ

จะไปทำเศียรไว้ครอบครูหรอคะ

[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

อื่ม เคยได้ เห็น แต่ หน้ากากที่ทำจาก ดิน อ่ะคร้าฟ อันนั้น จะเหมาะ กว่า นะคร้าฟผมว่า

สวยดีด้วย เห็นที่ห้อง แม่ถ้วย(นางโชว์)มีอันนึง เป็นหน้าพระแม่กาลี สวยเชียว แม่ถ้วยเค้าจะ

เอามาตกแต่งใส่ ชวาฯ พลอยสี ฯลฯ  แระก็ ใส่กรอบ งามที่สู้ด...  แบบนี้ ผมว่า น่าจะโอเค

กว่า เศียร นะ ...

ก็เคยเห็นอยู่นะครับแบบหน้ากาก แต่ที่อยากได้คือ เป็นแบบเต็มๆเศียรเหมือนในรูปอ่ะครับ ขนาดก็พอๆกับแบบหน้ากาก ไม่ใช้แบบใหญ่แบบเศียรครูนะครับ แบบหน้ากากผมเคยเจอแบบมารีอัมมามากกว่า หรือไม่ก็แบบกาลีหรือแบบพระพักต์แดงๆบ้างเหลืองบ้าง
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

อู้ เศียรพระแม่ที่ทำออกมาคล้ายหัวครูนั้น ถ้าพี่จำไม่ผิด ไม่ถือเป็นเศียรบรมครูนะคะ และไม่นิยมใช้ครอบครูด้วย  ใช่มะ คุณยีนส์ ส่วนงานหน้ากาก ตามที่หลายท่านบอกค่ะ วัดราชนัดดา หรือ พาหุรัตพอจะหาได้ แล้วเอามาประดับเพิ่มเติม

เท่าที่ผมอ่านดูนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้อยากได้แบบเต็มเศียรครับ คงไม่ใช่อยากได้แบบหน้ากาก เอาเป็นว่าผมไม่ถามนะครับว่าจะเอาไปใช้ทำอะไร ซึ่งจริงๆ แล้วแบบหน้ากาก ที่พาหุรัดมีให้บูชาอยู่มากมายครับ งานละเอียดมาก ละเอียดน้อยต่างกันไปตามชิ้นงาน และราคาครับ รวมไปถึงวัตถุดิบที่ใช้ครับ

สำหรับภาพที่ท่านเจ้าของกระทู้นำมาให้ชมนั้นเป็นรูปปั้นที่ใช้ดินอินเดีย ที่ทางวัดวิษณุจัดสร้างขึ้นในเทศกาลนวราตรีครับ ถ้าท่านเจ้าของกระทู้สนใจจริงๆ จะใช้ดินอินเดียคงหาลำบากครับ แต่ถ้าจะใช้วัสดุอื่นผมแนะนำให้ที่วัดราชนัดดา มีรับทำเศียรจากซิลิก้าครับ เอาแบบไปให้เค้าดูได้ครับ แต่เนื้องานจะออกมาเนียนเท่าต้นฉบับรึเปล่านี้ ต้องไปคุยกับทางร้านนะครับ เพราะผมไม่เคยสั่งทำเหมือนกัน ผมเคยไหว้แต่เป็นมูรติเต็มองค์ ถ้าจะมีที่บ้านก็มีแค่เศียรพ่อแก่เฉยๆ ครับ

คุณพี่เบญถ้าไปวันไหรบอกด้วยนะ

Quote from: กาลิทัส on February 08, 2010, 14:18:45
เท่าที่ผมอ่านดูนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้อยากได้แบบเต็มเศียรครับ คงไม่ใช่อยากได้แบบหน้ากาก เอาเป็นว่าผมไม่ถามนะครับว่าจะเอาไปใช้ทำอะไร ซึ่งจริงๆ แล้วแบบหน้ากาก ที่พาหุรัดมีให้บูชาอยู่มากมายครับ งานละเอียดมาก ละเอียดน้อยต่างกันไปตามชิ้นงาน และราคาครับ รวมไปถึงวัตถุดิบที่ใช้ครับ

สำหรับภาพที่ท่านเจ้าของกระทู้นำมาให้ชมนั้นเป็นรูปปั้นที่ใช้ดินอินเดีย ที่ทางวัดวิษณุจัดสร้างขึ้นในเทศกาลนวราตรีครับ ถ้าท่านเจ้าของกระทู้สนใจจริงๆ จะใช้ดินอินเดียคงหาลำบากครับ แต่ถ้าจะใช้วัสดุอื่นผมแนะนำให้ที่วัดราชนัดดา มีรับทำเศียรจากซิลิก้าครับ เอาแบบไปให้เค้าดูได้ครับ แต่เนื้องานจะออกมาเนียนเท่าต้นฉบับรึเปล่านี้ ต้องไปคุยกับทางร้านนะครับ เพราะผมไม่เคยสั่งทำเหมือนกัน ผมเคยไหว้แต่เป็นมูรติเต็มองค์ ถ้าจะมีที่บ้านก็มีแค่เศียรพ่อแก่เฉยๆ ครับ

พี่ยีนส์แล้วตอนนี้ที่วัดวิษณุยังมีเหลืออยู่ป่าว แล้วราคาเท่าไหร่

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 08, 2010, 16:22:28

พี่ยีนส์แล้วตอนนี้ที่วัดวิษณุยังมีเหลืออยู่ป่าว แล้วราคาเท่าไหร่

เอ่อ ของวัดวิษณุนี้เขาปั้นพระแม่เพื่อใช้บูชาในเทศกาลนวราตรี เหมือนที่คุณกาลิทัสบอกครับ

ไม่ได้ทำออกมาจำหน่ายหรอกครับพี่น้อง !!!!!!

Quote from: สวายัมภู on February 08, 2010, 16:31:38
Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 08, 2010, 16:22:28

เอ่อ ของวัดวิษณุนี้เขาปั้นพระแม่เพื่อใช้บูชาในเทศกาลนวราตรี เหมือนที่คุณกาลิทัสบอกครับ

ไม่ได้ทำออกมาจำหน่ายหรอกครับพี่น้อง !!!!!!

เสียดายจัง สงสัยต้องไปสั่งทางวัดราชนัดดาแล้ว ขนาด 3 นิ้ว  งง 1000นึงคงพอนะเนี่ย

ถ้าเป็นเนื้อซิลิก้า แต่สั่งทำเฉพาะเศียร ต้องทำใจซักนิด จริงๆ แล้วถ้าเอาแบบมีให้บูชาตามท้องตลาดปกติ ราคาคงไม่สูงมาก แต่นี่เค้าต้องทำบล็อคใหม่ เรื่องราคาน้องคงต้องไปตกลงกับทางคนทำครับ

คุณเบน ลองไปที่วัดราชนัดดาดูไม๊คะ ด้านในๆหน่อยอ่ะค่ะ มีร้านสุดท้าย ที่ให้เช่าเศียรอ่ะค่ะ เค้ารับปั้นกะสั่งทำงานอยู่ ละเอียดใช้ได้ค่ะ มีงานจากอินเดียด้วย ลองไปถามดูค่ะ เผื่อจะมี เอาใจช่วยให้ได้ตามหวังนะคะ

เศียรของพระแม่ในรูปแบบของ เนื้อดินที่บูชาในนวราตรีคงไม่มีหรอกคะ ถ้าเป็นของอินเดียต้นฉบับบแบบแท้ๆ

เพราะในอินเดีย ไม่มีใครบูชาเป็นเศียรพระหรอกคะ เค้าจะบูชาเป็นมูลติองค์เต็ม หรือไม่ก็เป็นแบบหน้ากากอย่างที่พี่น้อง ของเราหลายๆท่านได้กล่าวไว้

ยกเว้นแต่ที่เห็นชัด ก็คือ มารีอัมมันคะ แต่มารีอัมมัน ส่วนใหญ่จะมียาวมาถึงคอคะ หรือไม่ก็แค่หน้าอก เอาใจช่วยให้หาได้และถูกต้องตามเทวปกรณ์นะคะ

Quote from: matakali on February 09, 2010, 09:18:24
คุณเบน ลองไปที่วัดราชนัดดาดูไม๊คะ ด้านในๆหน่อยอ่ะค่ะ มีร้านสุดท้าย ที่ให้เช่าเศียรอ่ะค่ะ เค้ารับปั้นกะสั่งทำงานอยู่ ละเอียดใช้ได้ค่ะ มีงานจากอินเดียด้วย ลองไปถามดูค่ะ เผื่อจะมี เอาใจช่วยให้ได้ตามหวังนะคะ

ของคุณครับที่แนะนำ

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on February 09, 2010, 10:33:10
เศียรของพระแม่ในรูปแบบของ เนื้อดินที่บูชาในนวราตรีคงไม่มีหรอกคะ ถ้าเป็นของอินเดียต้นฉบับบแบบแท้ๆ

เพราะในอินเดีย ไม่มีใครบูชาเป็นเศียรพระหรอกคะ เค้าจะบูชาเป็นมูลติองค์เต็ม หรือไม่ก็เป็นแบบหน้ากากอย่างที่พี่น้อง ของเราหลายๆท่านได้กล่าวไว้

ยกเว้นแต่ที่เห็นชัด ก็คือ มารีอัมมันคะ แต่มารีอัมมัน ส่วนใหญ่จะมียาวมาถึงคอคะ หรือไม่ก็แค่หน้าอก เอาใจช่วยให้หาได้และถูกต้องตามเทวปกรณ์นะคะ

แล้วถ้าแบบยาวมาถึงคอหรือองเนี่ยวัดราชนัดดามีป่าวคับ