Loader

พระแม่กายตรี

Started by chalit, February 11, 2010, 07:39:49

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เทวรูปพระแม่กายตรีที่วัดราชฯ มีรึเปล่าครับ  ผมไม่เคยเห็น  เคยเห็นแต่รูปภาพ  แท้จริงแล้วพระแม่คือพระแม่สุรัสฯ รึเปล่า หรือ  เกิดจากการรวมร่างกันของพระแม่ทั้ง 5 พระองค์ แล้วแต่ละองค์มีชื่อว่าอะไรบ้างครับ?  ขอบคุณครับ...โอม ศักติ โอม.

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1162.0

ลองอ่านลิงค์ด้านบนดูนะครับ พระแม่กายตรี กับ พระสรสวตี

สำหรับที่วัดราชนัดดา ผมเคยเห็นมูรติพระแม่กายตรีแต่เป็นเนื้อโลหะครับ เนื้อซิลิก้ายังไม่เห็นครับ

ลองไปดูโซนด้านหลัง ที่เป็นองค์โลหะดูนะครับ

1. ผมอยากทราบว่าพระแม่กายตรีคือ 5 พระแม่รวมร่างกัน แล้วเรียกว่าพระแม่กายตรีใช้ไม่ครับ
2. หรือว่าใช้เรียกพระแม่สุรัสวดี ในภาคพระแม่กายตรี ( งง เหมือนกันครับตอบหน่อยครับ)

สำหรับพระแม่กายตรี(ความเห็นส่วนตัว)

ที่วัดราชนัดดา ผมก็ เพิ่งได้ มาหนึ่งองค์ คร้าฟ เป็นโลหะราคา 3500 บาท แต่ต่อราคา

แล้วก็ ลดลงมาได้ อีกเยอะ อันนั้นเป็น ราคาหน้าร้านเค้าอ่ะคร้าฟ อยู่ ที่ความสามารถ อิอิ

แต่อยากให้ลองเดินดู หลายๆ ร้าน นะคร้าฟอย่าไปกลัวคนขาย สิทธิ์ของเราอย่ากลัวๆอิอิ

ส่วนจากที่ ฟังๆๆๆ  ถามๆๆๆๆ  เพื่อนๆ บ้างก็ ว่า พระแม่กายตรี เป็นเนื้อกายของพระแม่สุรัสวดี

ลองเคยถามคนอินเดีย ที่ร้านขายเทวรูป บ้างก็ ว่า เป็นพระแม่อุมา พระแม่สุรัสวดีพระแม่ลักษมี

พระแม่ธรณีและพระแม่ คงคาถ้าให้ดี อ่านตามลิ้งค์ ด้านบนอ่ะคร้าฟ ....

นี่ อ่ะคร้าฟที่ ได้ มาจากวัดราชนัดดา

องค์พระแม่สวยมากครับไม่ทราบว่าคุณจิ้งจอกพันหน้า
แต่งองค์พระแม่เองรึเปล่าครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

คร้าฟ ผ้ม แต่ง เอง หมดเรย คร้าฟ ผ้ม 

ตอนแรกพระแม่เป็นเนื้อลมดำหมดทั้งองค์ อ่ะคร้าฟ

แร้ว ก็ นำมาขัดสีลมดำออก สี่พระพักตร์ เหลือไว้เพียง 1 พระพักตร์

แร้วก็ เขียน หน้า ให้ พระแม่ นุ่งผ้าให้ พระแม่ อ่ะคร้าฟ ทำเองหมดเรย ทุกองค์ อ่ะคร้าฟ

ก็ บางทีก็ หาเรียนเอาจากที่เพื่อนๆ เอามาสอนให้ ใน HM แล้วก็ นำไปประยุกต์ เอาอ่ะคร้าฟ

พระแม่เจ้าคือภาคสถาปนาจากพระสุรัสวดีคับ

ที่มี5หน้าเพราะ

หน้าที่1.ใช้จดจำทุกอย่างในจักรวาล

"   2.ใช้จำคาถาฤคเวท

"   3.ใช้จำคาถายุชรเวท

"   4. ใช้จำคาถาสามเวท

5.ใช้จำคาถาอารรถเวท

คับ
เพราะพระนางกายาตรีได้ทูลขอไว้อิอิ

Quote from: armersakkali on February 17, 2010, 18:51:00
พระแม่เจ้าคือภาคสถาปนาจากพระสุรัสวดีคับ

ที่มี5หน้าเพราะ

หน้าที่1.ใช้จดจำทุกอย่างในจักรวาล

"   2.ใช้จำคาถาฤคเวท

"   3.ใช้จำคาถายุชรเวท

"   4. ใช้จำคาถาสามเวท

5.ใช้จำคาถาอารรถเวท

คับ
เพราะพระนางกายาตรีได้ทูลขอไว้อิอิ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าฟ อันนี้ แระ ที่หามานาน ขอบคุณคร้าฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

ผมก็บูชามาจากวัดราชเหมือนกันคับแต่ยังไม่ได้แต่งหน้าให้ท่านอะคับอยากแต่งให้คับ
แต่ว่าไม่มีความรู้อย่างไรขอคำชี้แนะด้วยคับ

อิอิ งานพิมพ์เดวกันเรยคร้าฟผ้ม

ลองใช้สี มาสเตอร์อาร์ตอ่ะคร้าฟ ขวดละ 15 บาท ปกติผมจะใช้อยู่ 3 สี สีดำ สีแดง สีขาว ถ้าเลอะเราสามารถใช้คอตตอนบรัช จุ่มน้ำและก็ ซับๆ ออก

แล้วก็เขียนใหม่ได้คร้าฟ ข้อสำคัญ อย่ากล้าๆ กลัวๆ  เพราะมือจะสั่น อิอิ จะทำให้เลอะง่ายคร้าฟผ้ม เอาใจช่วยคร้าฟ เสร็จแล้ว รอชมรูปอยู่นะคร้าฟ

ขอบคุณคับจะลองดูคับแล้วจะเอามาให้ชมคับ
ขอถามอีกข้อนึงคับ
ในส่วนของการนุ่งผ้าให้องค์ท่านแบบนี้ถือว่าผิดถูกอย่างไรคับ

1 ความรู้เพิ่มพูนค่ะ ขอคำแนะนำ อานิสงค์ของการบูชาพระแม่คายาตรีได้ไหมค่ะ อยากทราบอ่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

March 08, 2010, 02:30:29 #13 Last Edit: March 08, 2010, 13:11:54 by narada
Quote from: sikhareshwara on March 06, 2010, 23:29:42
ขอบคุณคับจะลองดูคับแล้วจะเอามาให้ชมคับ
ขอถามอีกข้อนึงคับ
ในส่วนของการนุ่งผ้าให้องค์ท่านแบบนี้ถือว่าผิดถูกอย่างไรคับ

การนุ่งผ้าให้องค์ท่านส่วนตัวผม ไม่มีผิดคร้าฟ ทำอย่างไรก็ได้ ให้สวย (พราห์มที่เทพมณเฑียรท่านบอก) แต่ถ้านุ่งแบบสายของทมิฬ จะมีข้อห้ามหลาย

ต่อหลายอ่างเช่นห้ามตัดผ้า โดยเด็ดขาด ห้ามเย็บ ฯลฯ แต่ถ้าของผมนิ่ เวลาแต่งองค์พระจะ ถือเอาตามที่พราห์เทพมณเฑียรบอกคือยังไงก็ได้ ให้สวย

ผมก็รู้สึกสบายใจดี ไม่งั้น ก็จะทำผิดไปหลายอย่าง ทุกข์ใจไปอีก 555+ แต่ว่า ที่พระกรของพระแม่ คัมภีร์หาย ไปอ่ะคร้าฟ ของผมตอนแรกก็ ไม่มี

เหมือนกัน อ่ะคร้าฟ เรยบอกเจ้าของร้านที่วัดราชฯ ให้เค้าส่งคืนโรงงานไปติดคัมภีร์ มาก่อน ค่อยมาบูชา ตอนแรก คนขายเค้าจะขายเค้าก็บอกไม่เป็นไร

แต่ผมเห็นว่าพระแม่กายตรี เป็นพระแม่แห่งพระเวทย์ ก็ไม่น่าจะขาดคัมภีร์ ยังไง ลองหา วัสดุอื่นทำเป็นคัมภีร์ ติดให้ท่านแทน ก็ได้ คร้าฟ หรือ ถ้ายังไง

ดีอ่ะ .....  เดวต้องลองถามเพื่อนๆ HM เราดูอ่ะคร้าฟ ว่าถ้าไม่มีคัมภีร์ เป็นไรเป่า ต้องคอย ผู้รู้มาแนะนำอ่ะคร้าฟ ....

(ไม่น่าจะเป็นไรนะเมื่อกี้เห็นรูปพระแม่ในอีกกระทู้ ก็ไม่มีคัมภีร์ )

ขอบคุณคับจะสำหรับความรู้ใหม่ๆไงซะคงต้องถามผู้รู้ทั้งหลายอะคับว้าทำอย่างไรกับคัมภีร์ที่หายไปดี

นำรูปพระแม่ในแบบที่มะมีคำภีร์มาให้ชมคับ
จะเปนไปได้ไหมคับว่านี่อาจจะไม่ไช่องค์กายาตรี

ที่วัดราชฯ มีครับ แต่เรื่องเทวลักษณะก็ลองดูให้ดีแล้วกันนะครับ
เพราะว่าบ้างร้านเค้าก็อยากขายของนะครับ ขออนุโมทนาครับ
ขอให้พระแม่ดลใจสมประสงค์ในสิ่งที่ต้องการครับ

สำหรับมูรติของพระแมกายตรีนั้น มีหลายแบบครับ ตั้งแต่สองพระกร ไปจนถึงสิบพระกร

ซึ่งส่วนมากที่พบมักจะสร้างพระองค์สิบพระกรครับ และมักจะไม่มีพระคัมภีร์เช่นกัน

ตามภาพด้านบนที่ปรากฎ เป็นเทวรูปที่มีสิบพระกรจะเห็นว่าจะไม่มีพระคัมภีร์ปรากฎอยู่

ส่วนเทวรูปหรือภาพบูชาที่เห็นคัมภีร์พระเวทปรากฎอยู่เสมอ คือ ภาพที่พระองค์มีเพียงสองพระกร

โดยพระหัตถ์หนึ่งจะทรงถือหม้อน้ำ อีกพระหัตถ์ทรงถือพระคัมภีร์ครับ

ขอบคุณมากคร้าฟผ้ม

อิอิ มีภาพประกอบให้ด้วย ขอบคุณคร้าฟ พี่ยีนส์

ขอบคุณคับ
แจ่มแจ้งคับ