Loader

หินโมรา

Started by nai 3, February 22, 2010, 19:12:57

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

February 22, 2010, 19:12:57 Last Edit: February 22, 2010, 19:26:58 by nai 3
คนฮินดูเชื่อว่ารุทรักษะ เป็นน้ำตาของพระศิวะ
ขณะเดียวกัน
ก็เชื่อว่าหินโมราหรืออาเกต เป็นโลหิตของพระศิวะ ผมอยากทราบความเป็นมาของหินโมราอะครับ ว่าทำไมถึงเป็นโลหิตของพระศิวะ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

.......อ่าว.............
เงียบเลยอะ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

อ่ะ มีหินโมรา ด้วย เหรอคร้าฟ 

อื่ม .... คอยข้อมูลนะคร้าฟท่านผู้ รู้

หินโมราก็อาเกตงัยคัฟ

โอม ตัต สัต

อ่อ  เข้าใจแระคร้าฟ 

ขอดูรูปหน่อย จิ่คร้าฟหินอาเกต  .....

ผมโพสรุปม่เป้นอะ
ยังไงพี่ก็ลองไปหาในกูเกิล
ดูซิคัฟ
มีแน่นอน

โอม ตัต สัต

ง่ะ  ซะงั้น

แระก็ ยังไม่มีคราย รู้ ช่ะมะนิ่ ว่าหินโมรา อะไร ยังไง

ครายรู้ อ่ะคร้าฟ ตอบที ตอบที

หินโมรา หรือ Agate บ้านเราก็เรียกว่า หินทิเบตนี่แหละครับ

ภาษาอังกฤษเค้าเรียกกันว่า Blood Stone มีหลายสีครับ

แต่สิ่งที่พิเศษของมันคือ ไม่ว่ามันจะมีสีอะไรก็ตาม มันจะมี มีจุดสีแดงในเนื้อหิน บางทีจะเป็นสีแดงเลือดทั้งชิ้น

บางคนก็ว่าเป็นพระเนตรที่สามของพระศิวะ บางคนก็ว่าเป็นโลหิตของพระศิวะ

อันนี้ผมเคยได้ยินมาเท่านี้นะครับ แต่ว่าจริงๆ แล้วคนฮินดูเค้าคิดแบบนี้หรือเปล่านี่ไม่แน่ใจ

แต่ถ้าเป็นรุษรักษะนี่แน่นอนครับ น้ำตาพระศิวะเทพ

อ่อ คร้าฟ  ว่าแต่ หินสวยมากคร้าฟ เหมือน ดวงตา จริงๆ แระคร้าฟ

อันนี้ คือเค้าต้องมาเจียแล้วเป็นแบบนี้ หรือว่า เค้าเป็นแบบนี้ มาแต่แรก อ่ะคร้าฟ

ภาพที่นำมาให้ชม รู้สึกว่าจะเกิดเองตามธรรมชาติ เป็นแบบนี้มาเลยนะครับ

โอ้ ตอนรูปยังโหลดไม่เต็มภาพนึกว่าลูกตาจิงๆๆ ค่ะ >w<
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ