Loader

ทองคำเปลวปิดองค์พระ

Started by chalit, February 16, 2010, 15:28:02

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ  คือผมอยากทราบว่าเทวรูปองค์มหาเทพ มหาเทวีสายฮินดู  เราจะใช้ทองคำเปลวที่ใช้ปิดองค์พระพุทธรูป  ปิดที่องค์เทวรูปได้หรือไม่....โอม ศักติ โอม.

เท่าที่ทราบมา ไม่เคยมีข้อห้าม นิ่ คร้าฟ ผมยังเคยใช้แปะตรงเหรียญ ที่ ไหลออกมาจากพระกร ของพระแม่มหาลักษมีเรยอ่ะคร้าฟ

หรือมีข้อห้าม แต่ผม ไม่รุ้ น้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  น่าจะไม่มีนะ ครายมีข้อมูลชัวร์ๆ ช่วยหนอ่ยคร้าฟ 

February 16, 2010, 16:34:11 #2 Last Edit: February 23, 2010, 20:40:15 by คุณ บาส
ผมว่าปิดได้นะคับ แต่ไม่รู้ว่า เจ้าของกระทู้ จะปิดแบบไหน ถ้าลงรักปิดทองโดยช่างนี่ ได้ 100% คับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ คือว่าเทวรูปนั้นไม่ว่าจะเป็นทองเหลือง หรือเป็นซิลิกา  ต่างก็ลงสีมาแล้ว  คือจะปิดทองที่องค์เทวรูปอะครับไม่ใช้ปิดลงรักปิดทองนะครับ  ปิดทองสัก 2-3 แผ่นที่องค์อะครับ  โอม ศักติ โอม. รบกวนด้วยครับ

ผมว่า ได้ นะ ไม่น่ามีปัญหา หรือครายมี

รบกวน แจ้งด้วยคร้าฟ ... 

ผมว่า ได้ อ่ะ จริงๆ นะ .....

น่าจะได้นะคะ เพราะทองคำเปลว ถือเป็นสิ่งบริสุทธ์ และมีสีอันเป็นมงคล ยังไงรอผู้รู้ท่านต่อไปนะคะ

เท่าที่ทราบมาน่าจะไม่มีปัญหานะครับ

เนื่องจากอย่างที่คุณหญิง matakali กล่าวครับ ธาตุทองถือเป็นธาตุที่บริสุทธิ์ครับ เดี๋ยวนี้แผ่นทองคำเปลว 100% ค่อนข้างหายากซักหน่อยนะครับ และสนนราคาสูง

เรื่องความเชื่อต่างๆ เกี่ยวกับแผ่นทอง หรือทองคำเปลว ก็เป็นไปตามยุคตามสมัยและบางความเชื่อยังเชื่อว่าแร่ทองคำคือเหงื่อของพระสุริยเทพอีกด้วยครับ

ความเชื่อเรื่องการปิดทอง  นี่มีมานานยังค่ะ

ผมก็เอาปิดนะคัฟ
มันก็เหมือนการลงรักปิดทอง
นั้นแหละคัฟ
เพียงแต่เราม่ได้ลงรัก
เราแปะทองลงไปเลย
ผมเห็นเทวรูปบางที่ก็ลงรักปิดทอง
แบบนี้ก็ไม่ต่างกัน
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

Quote from: nai 3 on February 17, 2010, 23:01:25
ผมก็เอาปิดนะคัฟ
มันก็เหมือนการลงรักปิดทอง
นั้นแหละคัฟ
เพียงแต่เราม่ได้ลงรัก
เราแปะทองลงไปเลย
ผมเห็นเทวรูปบางที่ก็ลงรักปิดทอง
แบบนี้ก็ไม่ต่างกัน

ช่ายเรย คร้าฟฟฟฟฟฟฟฟ

เรื่องการปิดทองความเชื่อมีมานานตั้งแต่สมัยอียิปต์ โดยเริ่มจากการใช้แผ่นทองคำปิดที่โลงศพ และหน้ากากของเจ้าใหญ่นายโต
เท่าที่จำได้เพราะชาวอียิปต์โบราณเชื่อกันว่า แร่ทองคำสามารถช่วยรักษาศพด้วย

โดยตัวโลงศพจะทำจากทองสัมฤทธิ์ และแปะด้วยแผ่นทองคำบริสุทธิ์เข้าไปครับ

ส่วนในพระพุทธศาสนา การปิดทองพระนั้นได้ยินครั้งแรก คือ สมัยพระมหากัจจายนเถระ ครับ

ผมยังเคยได้ยินชาดก
อีกหลายเรื่องนิยมเอาทองคำ แผ่นเงิน หรือนาก มาตีเป็นแผ่นบางๆๆ
และบุลงที่พระพุทธรุปหรือไม่ก็พระสถูป
ผลบุญที่ทำไว้เช่นนี้
ส่งผลให้มีวรรณะ(สีผิว)ดั่งทอง อะไรเทือกนี้ อะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

อื่ม ..... เข้าใจแระคร้าฟ

เจ้าของกระทุ้คร้าฟ ติดเรยคร้าฟ อย่าคิดมากคร้าฟ

ถ้าเราทำแล้วสบายใจ ทำเถอะคร้าฟ พระเป้นเจ้าท่านเล็ง

เห็นสำคัญที่เจตนาของเราอ่ะคร้าฟ  ผมว่านะ

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบครับ. โอม ศักติ โอม