Loader

การบูชาพระมารีอัมมัน

Started by อินทุศีตาลา, February 24, 2010, 14:47:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เพิ่งบูชาเทวรูปท่านมาค่ะ แต่ไม่มีเวลาค้นข้อมูลในการบูชาเท่าไร อยากรบกวนท่านผู้มีจิตเมตตาทั้งหลายในบอร์ดช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าดิฉันควรบูชาท่านอย่างไร มีผลไม้ ดอกไม้หรือต้นไม้ไหนที่นิยมถวายท่าน มีมนตราอย่างไร และมีข้อห้ามอย่างไร

เมื่อวานนี้หลังจากบูชาท่านมาแล้วก็ไปที่เทวสถานขอให้พราหมณือธิษฐานจิตให้ พราหมณ์ท่านถามว่าองค์อะไร ดิฉันก็ตอบไป ท่านก็หันไปถามเจ้าหน้าที่ว่าวันนี้วันอะไร ได้รับคำตอบว่าวันอังคาร ท่านก็หันมาบอกดิฉันว่า ได้ เข้ามาสิ

หลังจากท่านทำพิธีเสร็จ ด้วยนิสัยสอดรู้สอดเห็นประจำตัวดิฉันเรียนถามไปว่าทำไมต้องถามถึงวัน ท่านว่ามับางวันที่เหมาะหรือไม่เหมาะกับเทพเจ้าบางองค์ ท่านยังชมว่าเทวรูปที่นำไปวันนี้สวยดี ราคาย่อมเยาว์อีกด้วย (ดิฉันหน้าบานไปตามระเบียบ)

หลังจากนั้นดิฉันไปนมัสการในโบสถ์ใหญ่ ถือโอกาสพักเหนื่อยเพราะเดินมาไกลและเทวรูปหนักมาก เลยนำท่านไปตั้งไว้บนโต๊ะ มีคนเดินเข้ามาถามถึงเทวรุปดิฉันว่าเอามาทำอะไร ดิฉันบอกไป ปรากฎว่าเขาโวยวายใหญ่ว่าทำไมพราหมณ์ไม่ทำให้เขา ดิฉันบอกว่าอาจเพราะวันนี้ไม่เหมาะกับองคืเทพ (เขานำรูปพระคเณศมา) แต่ดิฉันรอยหยักในสมองน้อยเป็ฯทุนเดิมอยู่แล้วก็เลยอธิบายได้เท่านี้ ปรากฎว่าเขาไม่พอใจใหญ่ บ่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ดิฉันก็เลยแนะนำว่าถ้าอยากทำพิธีจริงๆและไหนๆก็มาแล้ว ก็ให้ไปที่เทพมณเฑียรด้วยกัน เพราะดิฉันก็กำลังจะไป เขาก็ตกลงและไปที่นั่น ได้ทำพิธีสมใจ

เล่ามาทั้งหมดนี้ก็จะรำพึงกับท่านทั้งหลายว่าเพิ่งทราบว่ามีวันเหมาะไม่เหมาะด้วย และคิดว่า อืม ทำไม คนเรานี่ใจร้อน เอาแต่ใจ และขี้บ่นกันจังเลยน้อ
โชคดีที่มีบอร์ดอันร่มเย็นไว้ให้ปรึกษานะคะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

อ่อ  ความรุ้ ใหม่ เรยนะคร้าฟเนี่ย แต่ก้ น่าจะมีส่วนนะคร้าฟ ตามที่อ่าน

พราห์มท่านว่าอย่างไร ก็ อย่างนั้นแระคร้าฟ ผมว่านะ ........

ที่วัดทำให้ด้วยหรอครับเนี่ยไม่รู้มาก่อนเลยครับ ผมคิดว่าจะไปซื้อองค์พระแม่มารีอัมมันเล็กๆที่วัดนะครับ(เพราะองค์ใหญ่สู้ไม่ไหว)ไม่ทราบมาก่อนว่าทางวัดทำพิธีให้ด้วยครับ ไม่ทราบว่าเสียค่าใช้จ่ายหรือไม่ครับ และต้องไปวันเวลาใดครับ อยากไปบ้างครับ

เอ ดิฉันงงคุณบาสนิดหน่อยนะคะ ว่าหมายถึงวัดไหนค่ะ แต่ถ้าหมายถึงเทวสถานโบสถ์พราหมณื วัดเทพมณเฑียรและวัดวิษณุ ทำให้ค่ะ เรานำเทวรูปเข้าไป พราหมณืหรือบัณฑิตก็ยินดีทำพิธีให้ ค่าใช้จ่ายก้แล้วแต่ทำบุญค่ะ ใส่ตู้บริจาคได้เลย
ถ้าเป็นวัดทั้งสอง เวลา 12.00 - 15.00 วัดจะปิดค่ะ นอกจากนั้นเข้าไปได้เลยตั้งแต่ 9.00 - 20.00 น.
ส่วนเทวรูปก็ที่วัดราชนัดดา หรือพาหุรัดค่ะ ใกล้ๆกันนั่นเอง
ลองปรึกษาท่านผู้รู้ในบอร์ดดูนะคะ รับรองได้ความรู้มากมาย
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ชอบคำว่า บ่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  555+ นึกภาพออกเรย 555+

ดีที่คนนั้นเค้าเจอคุณสิรวีย์ เรยได้ พาเค้าไปเทพมณเฑียร ไม่งั้นก็ จะ บ่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อีกนานอ่ะ 555+

ขอบคุณครับคุณสิรวีย์ ปกติผมไม่ค่อยได้ไปเทวสถานโบสถ์พราหมณ์เท่าไร เพราะอยู่ไกลบ้านครับ นานๆจะไปที ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ถ้ามีโอกาสผมจะได้นำเทวรูปไปทำพิธีครับ ขอบคุณครับ

เคยไปสอบถามราคา แม่มารีอัมมาที่วัดแขกอ่ะครับ สุดยอดแห่งราคาเลยครับ แพงมากกกเคอะ  องค์ขนาด3นิ้วมี 2ราคา มี4999 บาท กับ 5999บาท แต่ก็สวยครับ องค์เป็นสีทองๆออกส้มๆ ไม่ใช้ทองเหลืองครับ เห็นคุณป้าผู้ดูแลร้านในวัดบอกว่า เป็นเนื้อโลหะทั้ง5 เหมือนในโบสถ์
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 25, 2010, 13:59:24
เคยไปสอบถามราคา แม่มารีอัมมาที่วัดแขกอ่ะครับ สุดยอดแห่งราคาเลยครับ แพงมากกกเคอะ  องค์ขนาด3นิ้วมี 2ราคา มี4999 บาท กับ 5999บาท แต่ก็สวยครับ องค์เป็นสีทองๆออกส้มๆ ไม่ใช้ทองเหลืองครับ เห็นคุณป้าผู้ดูแลร้านในวัดบอกว่า เป็นเนื้อโลหะทั้ง5 เหมือนในโบสถ์

ถ้าแพงก็ไม่ต้องเช่าสิคะ อิอิคะ ขำขำคะ

ดิฉันว่า ถ้าเราถูกใจเราก็เช่าคะ เพราะรายได้ ตรงนี้จะได้นำมาบูรณะวัดคะ

แพงไม่แพง ไม่สำคัญคะ ขึ้นอยู่กับเราเอง ทั้งหมด แพงก็ไว้ก่อน ถ้ามีกำลัง พอก็เช่าเถอะคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on February 25, 2010, 19:27:40
Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 25, 2010, 13:59:24

ถ้าแพงก็ไม่ต้องเช่าสิคะ อิอิคะ ขำขำคะ

ดิฉันว่า ถ้าเราถูกใจเราก็เช่าคะ เพราะรายได้ ตรงนี้จะได้นำมาบูรณะวัดคะ

แพงไม่แพง ไม่สำคัญคะ ขึ้นอยู่กับเราเอง ทั้งหมด แพงก็ไว้ก่อน ถ้ามีกำลัง พอก็เช่าเถอะคะ

พูดถึงการบรูณะวัด เบนยังไม่ได้ไปทำบุญค่าบรูณะวัดเลย เห็นเขาเขียนป้ายว่ามีรอยร้าวในโบสถ์นี่ครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

อย่าลืมทำนะคุณเบน
ชาติหน้าจะได้มีบ้านงามๆ
สาธุ......
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 25, 2010, 22:16:26
Quote from: Om Sakthi Parasakthi on February 25, 2010, 19:27:40

พูดถึงการบรูณะวัด เบนยังไม่ได้ไปทำบุญค่าบรูณะวัดเลย เห็นเขาเขียนป้ายว่ามีรอยร้าวในโบสถ์นี่ครับ

ถ้ามีรอยร้าวเค้าก้ต้องบูรณะสิคะ เค้าจะรอให้หลังคารั่วหรอไง
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ถึงวันนั้นเด๋วก็มีคนบริจาคหลังคา
แหละคัฟ
คุณเบนเค้าใจบุญอยุ่นา
เผอๆไม่แค่บริจาค
อาจจะขึ้นไปมุงให้ด้วยก็ได้
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เมื่อวานเฟื่อนไปบูชาพระแม่มารัอัมมันมาคับหน้าตักประมาณ3 นิ้วที่พาหุรัด1000 บาทครับ
ทองเหลืองถูกมาก

Quote from: nai 3 on February 25, 2010, 22:55:48
ถึงวันนั้นเด๋วก็มีคนบริจาคหลังคา
แหละคัฟ
คุณเบนเค้าใจบุญอยุ่นา
เผอๆไม่แค่บริจาค
อาจจะขึ้นไปมุงให้ด้วยก็ได้

คิคิ เบนคงไม่มีแรงปีนขึ้นไปมุงแน่เลย เดี่ยวปีนขึ้นไปตกลงมาเดี่ยงซะ แทนที่จะได้ทำบุญแต่กลายไปทำอัมพาสให้ตัวเอง คิคิคิ

แหม
คุณเบนก็ถ้าตกมาเด๋วก็คงมีดอกบัวมารับแหละคัฟ
คุคุ
ผลบุญที่ทำตกลงมาเดี้ยงเด๋วก็มีคนเลี้ยง
หากตายก็คงเสวยสุขในเทวโลกแหละคัฟ
คุคุ

โอม ตัต สัต