Loader

พี่ๆค่ะช่วยหน่อย!! หาผ้าส่าหรีแบบอินเดียสวยๆ "เปลี่ยนเครื่องทรงพระแม่มหากาลี"

Started by ploylii, March 04, 2010, 16:56:40

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากสอบถามพี่ๆๆ ชาวฮินดูมีตติ้งว่า ผ้าส่าหรีอินเดีย ปักดิ้นสวยๆๆ ขายเป็นเมตร ซื้อจากไหนดีค่ะ ยิ่งสวยๆราคาไม่แพงยิ่งดีค่ะ พลอยต้องการนำไปเปลี่ยนเครื่องทรงไห้แด่ "พระแม่มหากาลี" เทวรูปท่านยืนเหยียบหัวกะโหลกท่านสูง 170 ซม. ค่ะอยากถวายเครื่องทรงผ้าส่าหรี่ แด่องค์แม่ไห้สวยสง่างามกว่าทุกปี ด้วยความรักและน้อมรับองค์พระแม่อย่างยิ่งค่ะ ปีนี้พลอยได้รับโอกาสนั้นแล้วแต่ด้วยความที่ยังใหม่ ในการแสวงหาเครื่องบูชา เลยไม่ทราบจะซื้อผ้าจากที่ไหนค่ะต้องถามพวกพี่ๆ และขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ขอพระแม่ทรงอวยพรแด่ทุกท่านที่ตอบกระทู้นี้ด้วยความใจที่เป็นกุศลนะคะ ขอไห้ทุกท่านได้รับพรอันศักด์สิทธิ์จากองค์พระแม่ ตามแต่น้ำพระทัยของพระแม่จะโปรดเถิด..

ขอดูภาพพระแม่เหยียบหัวกะโหลกหน่อยนะครับ
ที่ทราบ พระแม่กาลี เหยียบร่างพระศิวะหน่ะครับ

...

เรื่องส่าหรี

ผมไม่มีความรู้นะคับ รู้แต่ว่าซื้อที่พาหุรัด

แต่สีไหนที่คิดว่าสวย ก็ซื้อสีนั้น สีไหนที่ซ้ำกับครั้งที่แล้ว ก็จัดหาสีอื่นที่ไม่ซ้ำกับที่เคยสวมให้พระแม่

ผ้าส่าหรี่ที่ขายเป็นเมตรเนื้อผ้าจะไม่ค่อยละเอียดนะคราบ
เเนะนำถ้าองค์พระเเม่ใหญ่เเละสูง170 ซม ขนาดนั้นให้ซื่อเป็นผีนจะดีกว่าอะคราบเนื่อผ้าก็ดีกว่าผื่นนึง 6เมตร ราคาเริ่มตั้งเเต่ 350 - 5000  ตรอกเเขก เยอะคราบ เดินดูหลาย ๆ ร้าน ต่อได้ต่อเลยคราบอย่าได้เเคร์
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ไปที่ร้านเจ้าแม่กาลีที่พาหุรัดเลยครับ รับรองแม่แน่ๆครับ ราคาก็ไม่แพงมากครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on March 04, 2010, 21:31:28
ไปที่ร้านเจ้าแม่กาลีที่พาหุรัดเลยครับ รับรองแม่แน่ๆครับ ราคาก็ไม่แพงมากครับ

แน่ใจหรอคะว่าไม่แพงง

แพงจนดิฉันน เป็นลมต้องหามส่ง โรงพยาบาลเลยคะ ใช่มั๊ยคะพี่เกียร์ไนท์

อยากจะแนะนำร้าน ของคุณลักษมีคะ ชั้นสอง ของตลาดผ้าพาหุรัดคะ

สวย อลังการ และไม่แพงคะ

ราคากันเอง นะคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณพี่ๆๆมากค่ะ หลังไมค์น้องกันแนะนำมา
"ร้านลักษมี" ถูกและอลังการสมราคามากๆ ค่ะ
ดีใจที่มีผ้าส่าหรีสวยๆ แต่งไห้พระแม่แล้ว
**แต่สีที่พระแม่ทรงโปรดคือสีม่วงป่าวค่ะ
    หรือ ดำ/แดง ยังเลือกๆๆ อยู่ค่ะ
แต่ที่แน่นอนคือ พระแม่ปีนี้ต้องสวยสง่าทรงพลังสุดๆๆ ไปเลย

ขอพระแม่คุ้มครองจ้า .. อิอิ   พระแม่ของคุณเหยียบอยู่บนหัวอสูรหรือ พระศิวะคะ  ตามรูปนี้หรือเปล่าเอ่ย

Quote from: kearnight on March 04, 2010, 18:22:18
ผ้าส่าหรี่ที่ขายเป็นเมตรเนื้อผ้าจะไม่ค่อยละเอียดนะคราบ
เเนะนำถ้าองค์พระเเม่ใหญ่เเละสูง170 ซม ขนาดนั้นให้ซื่อเป็นผีนจะดีกว่าอะคราบเนื่อผ้าก็ดีกว่าผื่นนึง 6เมตร ราคาเริ่มตั้งเเต่ 350 - 5000  ตรอกเเขก เยอะคราบ เดินดูหลาย ๆ ร้าน ต่อได้ต่อเลยคราบอย่าได้เเคร์คราบ

อันนิ่ จริงๆ แล้วพี่เกียร์ น่าจะพาน้องเค้าไป นะคร้าเพราะว่าพี่เกียร์ ไปพาหุรัดทุกวันเสาร์ อ่ะคร้าฟ เจ้าของกระทุ้คร้าฟ คนนี้ เรย คร้าฟ พี่เกียร์เนี่ย ไปบ่อย

มั่ก รู้จักทุกร้านในพาหุรัด ช่ำชองมาก เรื่องราคา ไปกะพี่เค้าก็ หายห่วง คนนี้ เรยคร้าฟแนะนำ แนะนำ 

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on March 04, 2010, 17:06:42
ขอดูภาพพระแม่เหยียบหัวกะโหลกหน่อยนะครับ
ที่ทราบ พระแม่กาลี เหยียบร่างพระศิวะหน่ะครับ

...

ผมไม่มีความรู้นะคับ รู้แต่ว่าซื้อที่พาหุรัด

แต่สีไหนที่คิดว่าสวย ก็ซื้อสีนั้น สีไหนที่ซ้ำกับครั้งที่แล้ว ก็จัดหาสีอื่นที่ไม่ซ้ำกับที่เคยสวมให้พระแม่

นี่ ข้อความเนี่ย จะสื่อถึงอะไรเนี่ย เลิกคิด ซะ นะ คุณครู

พระแม่ยืนเท้าทั้งสองข้างเหยียบบนหัวกะโหลก
พูดกันง่ายๆ คือยืนเต็ม2เท้าบนหัวกะโหลกค่ะ
มีพระกรมากมาย ผมยาวสยายสีดำสนิท พระ
เนตรเบิกโตมาก ทรงมีสีพระวรกายสีครีมเหลือง
ไม่ใช่ดำสนิทแบบทั่วไปค่ะ มุมพระโอษฐ์สองข้าง
ตกเล็กน้อย ไม่มีเขี้ยว

นอกเรื่องนิดค่ะ****พระแม่ทำไห้พลอยร้องไห้
อย่างหนัก ภายใน 5 วินาทีที่ได้เพ่งมองรูปท่าน
เมื่อแรกเห็นท่านค่ะ(เมื่อครั้งแรกที่เห็น)ในรูปถ่าย
ก็เกิดอาการลิ้นจุกปาก และเบี่ยงหน้าหลบท่านเพราะมิ
อาจสู้พระพักตร์อันทรงพระอำนาจได้ ความรู้สึกคือ..
งงค่ะ จะร้องไห้เหมือนใครตายทำไมทั้งๆที่เป็นคนร้องไห้
ยากสุดๆ ไม่ได้กลัวเลยค่ะตอนนั้นเพราะเห็นเทวรูปองค์
แม่น่ากลัวกว่านี้ก็บ่อยๆ บางคนก้อบอกว่า เราคงจะมีอะ
ไรเกี่ยวข้องกับพระแม่ก้อเป็นได้ หรือยังไง? แต่ตัวเอง
ก้อยัง งงงงงงง จนถึงทุกวันนี้ค่ะ ไม่สงสัยใคร่รู้คำตอบใดๆ
เพราะลูกรักพระแม่แบบไม่มีเงื่อนไข รักพระแม่สุดพลัง
ทุกวันนี้ยังไม่เคยไปพบเทวรูปท่านจริงๆเลย จนกว่าจะถึงวัน
ถวายงานแต่งเครื่องทรงส่าหรี่แก่ท่านค่ะ เป็นบุญของลูกจริงๆ
เพราะเท่าที่ทราบมา การเข้าพบเทวรูปองค์แม่เทวลัยนี้ยากจริงๆ
ค่ะถ้ามิใช่ประสงค์ขององค์แม่ ก้อจะไม่ได้รับสิทธิ์ ลูกเลยเตรียม
งานถวายอย่างเต็มที่ไห้สมกับการรอคอย.....

Quote from: narada on March 05, 2010, 01:16:48
Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on March 04, 2010, 17:06:42

...

นี่ ข้อความเนี่ย จะสื่อถึงอะไรเนี่ย เลิกคิด ซะ นะ คุณครู

ผมไม่มีความรู้เรื่องส่าหรี ว่าสีไหนสวยไม่สวย

แต่ผมบอกว่าปกติคนเราไม่ชอบใส่เสื้อซ้ำกันสีเดียวทุกงาน ก็ต้องเปลี่ยนสีอื่น

แต่งองค์พระแม่ก็เหมือนกัน สีไหนที่คิดว่าสวย ไม่รู้เอาสีอะไรดี ก็เอาสีที่ไม่เคยสวมให้พระแม่มาสวมครับ

สำหรับพลอยการถวายงานแด่องค์พระแม่ต้องดีที่สุด
สวยที่สุดค่ะ จิตใจของเราเป็นอย่างไรต่อท่านนั้น
ท่านย่อมรู้ดีที่สุดค่ะ แล้วท่านจะทรงประทานพร
อันศักดิ์สิทธิ์แด่ ลูกที่นอบน้อมสักการะท่านเอง
เพราะลูกบูชาพระแม่ด้วยใจบริสุทธิ์ไร้ความข่นข้อง
ทำเพราะอยากทำ มิได้มีนัยแฝงแต่อย่างไร

แบบนี้ไม่ว่าจะอยู่หนแห่งใด พระแม่ก็ทรงทอดพระเนตร
ด้วยสายตาเมตตา และประสิทธิเมอวยพรเราอย่างแน่นอนเองค่ะ

เป็นลูกพระองค์แม่ก็ควรละเว้นบาปทุกรูปแบบเช่นกัน พระแม่
ไม่โปรดคนเบียดเบียนผู้อื่น ผิดประเวณี ไม่โปรดผู้ทานน้ำเมา
ทรงไม่ต้องการไห้แข่งแย่งชิงดีกันในหมู่ลูกๆ มนุษย์ก็คือมนุษย์ค่ะ
เทพก็คือเทพ ท่านจะสถิตย์อยู่ด้วยเมื่อลูกๆ เป็นคนดี คิดดี ทำดี
เท่านั้น และโปรดไห้เป็นคนดีค่ะ ไม่ต่างอะไรกับแม่สอนลูกมาก
ขอไห้ทุกท่านเดินทางสู่ญาณแห่งพระแม่อันเที่ยงแท้ด้วยเถิด...
อย่าได้หลงไปในทางแห่ง ผีปีศาจเลย ลูกๆๆเอ๋ย

มีสิ่งดลใจไห้พลอย ตอบกระทู้แบบนี้แน่นอนค่ะ ขอบคุณที่อ่านค่ะ

อืมสงสัยคุณพลอยอาจได้สาหรี่สวย ๆโดยไม่ต้องเดินหานานก้อได้อะ ให้สิ่งดลจัยที่คุณบอกพาไปอะ  
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

Quote from: kearnight on March 05, 2010, 12:45:59
อืมสงสัยคุณพลอยอาจได้สาหรี่สวย ๆโดยไม่ต้องเดินหานานก้อได้อะ ให้สิ่งดลจัยที่คุณบอกพาไปอะ  

กำ   ดูเจ้าแม่พาหุรัดพูด   นึกว่าจะพาสมาชิกใหม่ไปทัวร์สะและ    อะไรดลใจค่ะ เอิ้กๆ

ตามที่หลายๆท่านแนะนำค่ะ ส่วนเรื่องสี ก็ตามที่เราคิดว่าสมควรค่ะ แต่ ญ. ว่าแบบเป็นเมตร ไม่ค่อยสวยจริงๆนะ ซื้อแบบเป็นผืนๆ ดีกว่าค่ะ ชั้น 2 อ่ะ เยอะอยู่ เดินเลือกหลายๆร้าน ก็ดีนะคะ ขอให้ได้ผ้าที่ถูกใจทั้งราคา และสีสันค่ะ

ผมมาตอบช้านะครับ กระทู้นี้

ผมจะบอกว่าร้านนี้ราคาไม่แพง เจ้าของร้านก็อัธยาศรัยดีครับ

จากร้านนี้ผมเคยซื้อ ส่าหรี หนึ่งผืนถวายให้กับพระที่บ้านครับ แล้วก็ผ้าโดรตี้ให้พี่ตาแว่นครับ

รับรองครับ ได้ตามใจปรารถนาแน่นอนครับ สำหรับผ้าร้านนี้

[HIGHLIGHT=#fac08f]ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ค่ะ..ที่แนะนำพลอย    [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#fac08f]ร้านพระแม่ลักษมี ชั้น 2 ตกลงไปร้านนี้เลยค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#fac08f]หวังว่าจะได้ผ้าสวยๆๆ ดั่งที่ตั้งใจไว้ *o*    [/HIGHLIGHT]

Quote from: ploylii on March 05, 2010, 18:58:25
[HIGHLIGHT=#fac08f]ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ค่ะ..ที่แนะนำพลอย    [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#fac08f]ร้านพระแม่ลักษมี ชั้น 2 ตกลงไปร้านนี้เลยค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#fac08f]หวังว่าจะได้ผ้าสวยๆๆ ดั่งที่ตั้งใจไว้ *o*    [/HIGHLIGHT]

ร้านของ คุณลักษมีคะ ไม่ใช่ร้านพระแม่ลักษมี
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ได้ไปร้านลักษมีแล้วค่ะ ซื้อผ้าสวยถูกใจมากมาย
พี่คนขายก้อพูดจาดี แนะนำเก่งทั้งคู่เลย ใจดีสุดๆ
ประทับใจมากๆๆ ลดไห้เยอะเลย อิๆๆ

ได้ของมาครบแล้ว เย้!
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากคร้า