Loader

กาลาซัมทางใต้ กลัสทางเหนือ

Started by hindu, February 17, 2009, 17:09:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ คุณพี่หริทาส คุณกาลิทัส และ เพื่อน ทุกท่านครับ ผมอยากทราบความหมาย ของ กาลาซัม ครับ ว่าคืออะไร เห็นทางตอนเหนือบอกว่าเป็นการบูชาพระวรุณ ทางใต้ใช้เป็น ตัวแทนเทพเจ้า และ ทางใต้จะใส่อะไรลงไปครับ เห็นมีหญ้าคา พันเป็นเกียวครอบไว้ที่มะพร้าว ความหมายคืออะไรครับ และ ทางใต้จะเอาน้ำไปอาบให้พระ แต่เหนือไม่อาบ และมะพร้าวแก่ที่อยู่บนยอดกาลาซัมทางใต้จะใช้ทุ่มหรือป่าวครับหลังบูชาเสร็จและ ช่วยอธิบาย หน่อยนะครับ ผมอยากทราบครับเป็นวิทยาทาน

เด๋วว่างๆจะมาตอบนะครับ

ช่วงนี้ยุ่งมากมาย

การทำหม้อกลาซัมทางอินเดียเหนือและใต้ เห็นว่าต่างกันตั้งแต่ชื่อเรียก ไปยันการวางใบมะม่วงนะครับแต่ละท้องถิ่นเค้าจะใส่ของลงในหม้อกลาซัมต่างกันออกไปครับ

หม้อกลาซัม ดั้งเดิมทำโดนการปั้นโคลนขึ้นเป็นรูปหม้อครับ เดี๋ยวนี้วิวัฒนาการเพิ่มมากขึ้น เป็นหม้อทองเหลือประดับลวดลายงดงามครับ ที่ปากหม้อจะนำใบมะม่วงมาเรียงไว้รอบๆ โดยเอาปลายยอดแหลมตั้งขึ้น เป็นเครื่องหมายแสดงถึงการพลังสร้างครับ
แล้วเอาลูกมะพร้าววางไว้ด้านบน โดยให้ส่วนแหลมอยู่ด้านบนครับ โดยจะมีการเอาด้ายแดงผูกรอบคอของหม้อกลาซัมซึ่งมีความหมายความรัก ความผูกพันครับ เพราะบางครั้งหม้อกลาซัมนี้จะถูกนำไปตั้งในงานพิธีมงคลต่าง ๆ เช่นงานแต่งงาน หรือบางครั้งจะวางไว้บริเวณปากประตูบ้าน เพื่อแสดงถึงการต้อนรับครับ ในหม้อจะมีข้าวและน้ำศักดิ์สิทธิ์ถ้าคนอินเดียเค้าจะใช้น้ำจากแม่น้ำคงคาครับ หรือไม่ก็น้ำเทวมนต์ครับ ซึ่งเชื่อกันว่าน้ำจากแม่น้ำคงคาหรือน้ำเทวมนต์นั้น เต็มไปด้วยพระเวทอันศักดิ์สิทธิ์ของพระเป็นเจ้า ดังนั้นแล้วน้ำในกลาซัมนี้จึงสามารถนำมาใช้ทำอัมบิเชกัม(สรงน้ำได้) รวมไปถึงนำไปใช้ในพิธีต่างๆได้ด้วยครับ

ตำนานผมจำไม่ได้แต่คุ้นๆ ว่าเกี่ยวกับพระวิษณุ กับ พระพรหมครับ

รบกวนพี่หริทาสต่อด้วยครับ  

-*-

เหอะๆ
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

ผมอยากทราบว่า หม้อ คือ อะไร มะพร้าว ใบมะม่วง ด้ายที่ใช้พัน และผ้าที่ใช้พัน หญ้าคาที่ถักไว้บนยอดมะพร้าว ครับ คืออะไร คืออะไรกันแน่ หลายท่านก็ยังตอบได้แบบ งง งง อยู่ เลย อะครับ รบก่วนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมให้นิดนึง

กลาซัม หรือ กลัส

บางตำราก็ว่า เป็นตัวแทนของพระเจ้า อย่างที่คุณ hindu กล่าวไว้ครับ คือ

มะพร้าว จะแทน ส่วนที่สูงที่สุด คือพระเศียร ของพระเจ้า โดยเค้าจะเรียกมะพร้าวว่า ศรีระ
ใบมะม่วง ที่วางไว้รอบปากของกลัส คือ แขน และ ขา ของพระเจ้า (ราชาศัพท์ ไม่รู้ว่าแขนกับขาเค้าเรียกยังไงครับ)
ตัวหม้อ หมายถึง ส่วนที่เป็นร่างกายครับ

บางตำราก็ว่า เป็นตัวแทนแห่งธาตุทั้ง 5 ซึ่งเป็นส่วนประกอบของจักราครับ โดย

มะพร้าว จะแทน อกาศะ (อากาศธาตุ)
ตัวหม้อ ที่ถูกปั้นมาด้วยดิน จะแทน ปฐพี (ธาตุดิน)
น้ำปัญจมฤต ที่อยู่ในหม้อกลัส จะแทน  ธาตุน้ำ
บริเวณปากหม้อ ลักษณะเหมือนอ้าปากรับลม จะแทน วายุ (ธาตุลม)
ส่วนคอหม้อ  จะแทน อัคคี หรือธาตุไฟ

ภาพของจักราในร่างกายครับ

ส่วนที่เอาหญ้าคามาพันรอบๆมะพร้าว หรือว่าพันรอบๆ กลาซัม ความคิดส่วนตัวน่าจะเป็นกลาซัมที่ไว้บูชาพระเคนช นะครับ

หม้อของตัวเองนี่คงทำกันยากหน่อย (ไม่หน่อยอ่ะ มากเลยด้วย) 
เพราะต้องมีมนต์กำกับหม้อแทบจะทุกขั้นตอน (พูดไปพูดมาเหมือนหม้อย่านาคแฮะ)
ไม่ใช่ว่าจะสักแต่ว่าใส่ๆๆๆ เอาใบมะม่วงเรียง เอามะพร้าววาง แล้วออกวางจำหน่ายได้ครับ

สรุปง่ายๆ คือ ผู้ที่อ่านกระทู้นี้เวลาไปเห็นการทำหม้อกลาซัมที่ไหน ต้องใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ ว่าเป็นหม้อกลาซัมผ่านพิธีกรรมที่ถูกต้องรึเปล่าครับ

เคยเห็นที่พาหุรัดตามร้านขายของบูชาอินเดีย มีหม้อ(จำลอง)แบบนี้แต่ทำเป็นอันเล็กๆด้วยพลาสติกอะครับ รู้สึกจะนำมาร้อยทำเป็นเครื่องประดับหิ้งบูชาด้วยอะครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

รู้สึกจะเส้นละร้อยห้าสิบบาท เคยถามอยู่เพราะตอนนั้นผมอยากได้ที่เป็นสายๆ ที่เป็นรูปสวัสติกะครับ เอามาตกแต่งเพื่อความสวยงามครับผม อีกนิดแล้วกัน ไหนๆ ก็ไหนๆ เรื่องกลัส

เมื่อกี้โทรถามเพื่อนอินเดียมา

เวลาจะสร้างวัดทางอินเดีย เค้าจะนำกลัสนี้ขึ้นไปไว้บนยอดของวิหารครับ ถ้าเป็นวัดขนาดใหญ่ด้านบนของวิหารจะมีการตั้งกลัสไว้หลายอันครับ เพื่อรับพลังจากพระเป็นเจ้า คนที่นับถือศาสนาฮินดูเชื่อว่ากลัสเป็นศูนย์รวมของพลังทั้งหมด แล้วส่งผ่านมายังวัดครับ มันว่าที่วัดแขกก็มีเสาหน้าวิหารที่ไว้คอยรับพลังจากองค์เทพเพื่อส่งมายังตัววัดครับ และน้ำศักดิ์สิทธิ์ในกาลาซัมต้องเติมไว้สม่ำเสมอครับ ไม่ให้ขาด

แบบนี้หรือเปล่าครับที่เรียกว่ากลัสบนยอดวิหารอะครับ

[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

โอ้แบบนี้เรียก yagna หรือป่าวครับ

แบบในรูปคือ yaya ครับ  ส่วนรูปด้านบนคือการตั้งหม้อคาลัส ที่เรียกว่า kudam พร้อมหม้อบริวาร สำหรับสรงน้ำอภิเษก  พร้อม สังข์ ทั้ง 108 ขอน ครับ

yagna หรือ yagya คือพิธีที่จะต้องทำติดต่อกันหลายวัน สังข์จะมีหรือไม่มีก็ได้

เบื่อสุดก็คือการเขียนแต่ละด้าน แต่ละมุม กว่าจะวางอิฐได้แต่ละก้อน กว่าจะเรียงได้ สารพัดขั้นตอน วัดแล้ววัดอีก  ไม่ได้มุมไม่ได้ องศา ก็ไม่ได้ อีก ไหนจะต้องวางของด้านล่างก้นหลุม ไหนจะของบูชาแต่ละด้าน แต่ละมุม ของที่เผาก็เยอะแยะ เผาได้เผาดี สวดกันที  หน้ามืด เพราะร้อนนนนน มานร้อนนนนนน ไม่ค่อยอยากจะทำเพราะเหนื่อย ถือศีลกันวุ่นวาย 55+ ก่อกองไฟแบบสามัคคีชุมนุมดูจะง่ายกว่ากันเยอะ  พวกเราเหล่ามาชุมนุม.....

งั้นผมไปร่วมชุมนุม ด้วยครับ เด๋วเป็นมือกีตาร์ให้

ขอเสริมนะครับ  เห็นว่าเป็นอะไรที่ใกล้ตัว  แต่พบเห็นยากแล้วในปัจจุบัน
    หากสังเกตให้ดี  กสัศที่ตั้งไว้บนยอดวิหารสำคัญๆ  จะวางเรียงไปตามสันหลังคาวิหาร  เรียงแถวกันไป  ลักษณะดังนี้เป็นที่มาของ  บราลี   ซึ่งเป็นหนึ่งในองค์ประกอบของปราสาทราชวังในสมัยอยุธยา  หากใครไปเมืองโบราณมา  หรือเคยเห็นรูปของ  พระที่นั่งสรรเพชญปราสาท อ่ะ  เอามาให้ดู  จะได้ไม่ต้องหาอีก    จะเห็นลักษณะยอดแหลมๆนั่นเป็นผลของอารยธรรมของการวางกลัศไว้บนยอดสิ่งปลูกสร้างที่สำคัญๆครับ
   ถ้าข้อมูลผิดพลาด ก็ขออภัยด้วยนะครับ 
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

หากเป็นสถาปัตยกรรมทางสายอินเดียใต้ จะประดับยอดกลาซัมอยู่ใน2 ส่วน คือ ส่วนของวิมานัม และส่วนของ ราชาโคปุรัมครับ ยอดกลาซัมที่ประดับทางเข้าของซุ้มประดู ราชาโคปุรัม ที่เรียงราย เป็นตัวแทนของปลายเท้า ส่วนยอกกลาซัม แทนปลายนิ้วเท้าครับ

ส่วนยอดกลาซัมที่ประดับอยู่ตรงระหว่างในช่วง มหามันดาปัม ส่วนใหญ่จะจัดสร้างห้อง สำหรับประดิษฐานเทวรูปจำลอง ที่ไว้สำหรับ ซักติการกัม  และอัญเชิญราดัมครับ  ซึ่งห้องนี้จะอยู่ในบริเวณมหามันดาปัม แต่ส่วนใหญ่จะสร้างห้องนี้ระหว่างจุด  วาหะนัม ปะลิปิดัม และ โกดิมารัมครับ

ขั้นตอนสลับซับซ้อน มั่ก 

ขอบพระคุณทุกๆ ความรุ้ ที่นำมาแบ่งปันกันคร้าฟผ้ม

นำภาพหม้อกลาซัมของผมมาให้ชมครับ

Quote from: mahadeva on December 09, 2010, 20:18:44

นำภาพหม้อกลาซัมของผมมาให้ชมครับ

สวยดีครับ

เคยเห็นเขาทำขายที่พาหุรัดมีหน้ากากมีหมอไว้เลยมีชุดด้วย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขออธิบายในเรื่องของด้ายที่ใช้ผูกหม้อซะหน่อยยนะครับ ส่วนใหญ่ที่เราเห็นกันจะเป้นไหม แต่สังเกตุดีๆว่าการผูกหม้อไม่ใช่ว่าจะผูกจะพันเป็นอะไรก็ได้ตามใจ จะต้องมีมนตรากำกับแล้วก็จะผูกและพันเป็นรูปจักราหรือยันตราด้วยครับผม

ก็จริงค่ะ เห็นพันไคว้ไปๆมาอยู่

เราทำขึ้นมาเองได้มัยครับไว้บูชาพระแม่ที่บ้าน  จะได้ไม่ครับ และวิธีการทำอย่างไรบ้างครับ

ขอดันกระทู้ความรู้ดีๆนะครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน