Loader

ถามเกี่ยวกับพระแม่อุมาเทวี

Started by �เฟิร์ส—♀คิต}, April 18, 2010, 19:03:29

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่ามีพระแม่อุมาเทวีแบบที่ไม่นั่งเสือหรือสิงโตไหมครับแล้วเช่าได้ที่ไหนครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

รู้สึกจะมีนะครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องแบบนี้เท่าไหร่แต่ที่ผมไปบูชาพระแม่มา จากวัดราชนัดดา เป็นปางค์ทรงเสือ ครับ หน้าตัก ๕ นิ้วครับ
  Pattrick 

อ่อครับแต่อยากได้แบบไท่ทรงเสือหรือสิงโตอะครับเอานั่งหรือยืนก็ำได้
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

Quote from: �เฟิร์ส—♀คิต} on April 18, 2010, 21:06:28
อ่อครับแต่อยากได้แบบไท่ทรงเสือหรือสิงโตอะครับเอานั่งหรือยืนก็ำได้

แบบยืนเคยเห็นแบบเซลิก้าอ่ะครับที่วัดราชนัดดา

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

แบบนี้ใช้ได้ป่ะคะ จากวัดราชนัดดา

Quote from: Purple_Tulip on April 18, 2010, 21:25:48

แบบนี้ใช้ได้ป่ะคะ จากวัดราชนัดดา

อู้ งามเริดสุดๆ กี่นิ้วคับเนี่ยราคาเท่าไหร่ครับ เห็นแล้วอยากไปเช่ามาเพิ่มอีกครับ หาเรื่องเสียเงินอีกแย้ว  
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

อยากทราบว่าพระแม่อุมาเทวี ปางนั่งเสือ เรียกว่าพระแม่ทุรคารึเปล่าครับ  แล้วปางนั่งสิงห์โตเรียกว่าปางทุรคาด้วยรึเปล่าครับ ตอบหน่อยครับ โอม ศักติ โอม

Quote from: chalit on April 19, 2010, 20:36:52
อยากทราบว่าพระแม่อุมาเทวี ปางนั่งเสือ เรียกว่าพระแม่ทุรคารึเปล่าครับ  แล้วปางนั่งสิงห์โตเรียกว่าปางทุรคาด้วยรึเปล่าครับ ตอบหน่อยครับ โอม ศักติ โอม
ตามที่ผมทราบ ทั้งสองแบบนั้นเรียกทุรคา ทั้งสองแบบนะครับ

Quote from: chalit on April 19, 2010, 20:36:52

ถ้าประทับบนสิงโตส่วนมากจะเรียกพระนามท่าน ว่า พระแม่ทรุคา  ส่วนประทับบนเสือจะเรียกพระนามท่าน พระแม่เจ้าปารวตีศรีมหาอุมาเทวี , ศรีมหาปารวตีมาตา,บางที่ก็เรียกพระนามท่านว่า พระแม่ทรุคาเทวี

ขอบคุณมากครับ  โอม ศักติ โอม

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on April 19, 2010, 20:43:49

ถ้าประทับบนสิงโตส่วนมากจะเรียกพระนามท่าน ว่า พระแม่ทรุคา  ส่วนประทับบนเสือจะเรียกพระนามท่าน พระแม่เจ้าปารวตีศรีมหาอุมาเทวี , ศรีมหาปารวตีมาตา,บางที่ก็เรียกพระนามท่านว่า พระแม่ทรุคาเทวี

อิอิ   ...  ขอเพิ่มเติมนิดหน่อยคะ  เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปได้ นิดๆหน่อยๆ

ตามที่คุณโอมมหาบารมีตอบ  พระทุรคานี่ ไม่ว่าจะทรงเสือหรือสิงโต ก็ล้วนแต่เป็นพระทุรคาหมดนิค่ะ

ทางอินเดียเหนือจะนิยมทำให้ท่านประทับอยู่บนเสือ  ส่วนทางอินเดียใต้  จะเน้นเป็นสิงโตมากกว่านะค่ะ

เสือหรือสิงโตนี่อิชั้นคิดว่าไม่เปลี่ยน เรียกทุรคาเทวีได้หมด

ยกเว้นสะจากรูปลักษณ์อื่นที่แปลกไป เช่น พระกาลี พระมารีอัมมัน หรือแม้กระทั่ง อัณณาปูราณา

[HIGHLIGHT=#ffc000]คะ ขอเสริมความคิดเห็นของคุณพี่ กิ๊ฟซี่ นะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]พิมมี่ทราบมาว่า มีคตินึง ที่มีความเชื่อเกี่ยวกับเสือหรือสิงโตหนะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]คือ ดิฉันจำไม่ได้ว่าชื่อเมืองอะไร แต่ว่า ในเมืองนี้ มีเสือเยอะมาก แล้ว เสือชอบจะเอาคนไปกิน จึงมีคติ สร้างรูปพระเทวีประทับบนเสือคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]แต่ไม่ว่ายังไง จะทรงเสือ หรือสิงห์ ก็เป็นพระทุรคา คะ มีแต่คนไทย ที่มาแบ่งตามความเข้าใจของตนละมั้งคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

มีคติมาใหม่อีกแล้วหลอครับ
จะเสือจะสิงโต  ผมว่ามันก็ทุรคาหมดนั้นแหละคัฟ
ไม่รุ้ว่าคุณโอม รับคติไหนมาอะครับ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

สรุปแล้วจะเรียกยังไงครับ  ขอความชัวร์คับ

เรียก พระทุรคา ชัวร์ๆเลยครับ ไม่น่าเป็นอื่นใดได้

พระทุรคาค่ะ แน่นอน คอนเฟิร์ม

จะเรียกพระนามท่านว่าพระแม่ทรุคาก็ได้ครับ ดังกล่าวที่เบนได้กล่าวไว้ว่า บางที่ในแบบทรงเสือเขาก็เรียกพระแม่ทรุคากัน

แต่ในพระนามของท่านทรงมีพระนามว่า ปารวตี หรือ คนไทยส่วนมาก นิยมเรียกพระนามท่านว่า พระแม่ศรีมหาอุมาเทวี

ดังนั้นจะเรียกพระนามท่านว่า พระแม่ทรุคาก็ได้หรือพระแม่ศรีมหาอุมาเทวีก็ได้ ในภาคทรงสิงโต ไม่ว่าท่านจะทรงสิงโตหรือเสือท่านก็คือพระแม่ของทุกๆคน 

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on April 19, 2010, 20:15:33
Quote from: Purple_Tulip on April 18, 2010, 21:25:48

อู้ งามเริดสุดๆ กี่นิ้วคับเนี่ยราคาเท่าไหร่ครับ เห็นแล้วอยากไปเช่ามาเพิ่มอีกครับ หาเรื่องเสียเงินอีกแย้ว  

ฐานประมาณ3-4นิ้วค่ะ ราคาเมื่อ4-5ปีก่อน 399ค่ะ

เป็นงานของไทย ราคาไม่แพง วัดราชนัดดาเยอะเลยค่ะ

อืม เทวรูปสวยมากๆ ค่ะ

ราคาก้อไม่แพงด้วยยย
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

จะขี่เสือหรือสิงโต ก็คือ Durga หรือ ทุรคา หมายถึง เข้าถึงได้ยากลำบาก ( เข้าถึงยากสิ ก็มีทั้งเสือทั้งสิงโตคอยจ้องจะกินอยู่นี 555)

ทางใต้นิยมให้ท่านขี่สิงโต  ส่วนทางเหนือมีวัดนึงอยู่บนเขาเล่าว่ามีคนเห็น พระแม่ขี่เสือเข้าไปในถ้ำแล้วเลื่อน

แผ่นหินมาปิดปากถ้ำไว้ ชื่อวัดVaishno Devi ถือว่าเป็นวัดที่ศักสิทธิ์มากิกวันนึง มีเทวรูปศักติทั้ง 3 พระองค์

เป็นเหมือนก้อนหินอ่ะ....  จะบูชาต้องเดิน

ขึ้นเขาร้องเพลงกันไป ใครมีสะตังก็เหมา ฮ.บินขึ้นไป   ผมเองได้ของฝากจากเพื่อนเป็นน้ำมนต์1แกลลอนเล็ก

สกรีนรูปพระแม่องค์นี้สีแดงมาซื้อมาจากวัดนี้  ถือว่าเป็นของฝากที่ ถูกใจเก๋ไก๋ทีเดียวเอาไว้ทำพิธีสำคัญ

คนอินเดีย ยกย่องให้พระแม่ทุรคาเป็นเทวีประจำประเทศอินเดีย คอยคุ้มครองประเทศให้ร่มเย็นนะครับ

ปล.เมืองที่คนโดนเสือกินมากๆนี่ใช่เบงกอล รึป่าวเอ่ย....เดาเอา

[HIGHLIGHT=#00b050]ใช่แล้วค่ะคุลนกแก้ว...เบงกอลนี่ตัวขึ้นชื่อเรื่องเสือเลย 555[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b050][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b050]สุขสันต์ วันมีนาคชี กัลยานัมนะคะ ^^...[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c00000]
[HIGHLIGHT=#00b050][HIGHLIGHT=#ff0000]"ถ้าเพียงแต่เอาทรายที่สัมผัสกับเท้าของฉัน   พระองค์จะทรงหายจากการประชวร [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b050][HIGHLIGHT=#c00000]แล้วดิฉันจะไปตกนรก โดยไม่จำเป็นที่จะต้องพูดถึงเพียงกัลป์เดียวเท่านั้น [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c00000]แต่ดิฉันไม่สามารถจะทนดูให้พระกฤษณะทรงได้รับความเจ็บปวดต่อไปได้"[/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

เบงกอลนี้ น่าไปไม่ใช่เล่นน๊า