Loader

ขอบทสวด มารีอัมมัน ครับ

Started by คุณ บาส, April 23, 2010, 23:45:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอบทสวด พระแม่มารีอัมมัน หน่อยครับ ไม่เอา HAHA MARIAMMAN NAMAVALI  กับ 108 amman นะครับ(เรื่องมากไปรึเหล่า)
ถ้าเป็นภาษาไทยจักขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ใช่บทที่สวดรับคำลงท้ายว่า ...โปห์ตรี รึเปล่า ถ้าใช่ผมใช้เปิด ซีดีเอาเพราะดี 

ปล. ไม่ได้ช่วย จขกทเลย

เห็นไม่มีใครข่วยตอบกระทู้นี้เลยช่วยตอบให้แต่ไม่ตรงกับคำขอนะค่ะ

MARIAMMAN KUMMIPADU_01.mp3

Shivsahastra Namavali Shivji Ke 1008 Naam.mp3

Shree Ganapati Sahastra Namavali (Ganesh Bhagwan Ke 1000 Naam).mp3

ขอบคุณทุกท่านนะครับ 108 ที่สวดแล้วลงท้ายด้วยคำว่า โปตรี ผมมีแล้วครับ

เพียงแต่ผมอยากได้บทที่กล่าวเกี่ยวกับ พระแม่ มารีอัมมัน โดยเฉพาะมากกว่า

แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

มารีอัมมัน  เดโวตรีของทมิฬครับ
http://www.mediafire.com/?m0jgtzwjtty

กาลีอัมมัน ทมิฬเหมือนกันครับ
http://www.mediafire.com/?ehnqkdoywdm

ลองฟังดูนะครับโหลดมาลงให้เลยอ่ะ

April 26, 2010, 17:18:02 #6 Last Edit: April 26, 2010, 20:26:34 by ศรีมหามารตี
ต้องเรียนท่านเจ้าของกระทู้อย่างนี้นะค่ะ    ว่าจริงๆแล้วอิชั้นไม่ค่อยจะสันทัดในภาษาทมิฬสักเท่าไหร่   ส่วนภาษาสันสกฤตนั้นไม่ต้องพูดถึงคะ ... ไม่ได้เลย 5555

บวกกับส่วนตัวแล้วก็ไม่ได้บูชาพระมารีอัมมันเป็นพิเศษ    ดังนั้นในเรื่องของมันตราองค์นี้เลยไม่ค่อยจะทราบ

แต่ก็ยังจะพอมีผ่านหูผ่านตามาบ้าง  ในส่วนที่เป็นลายลักษณ์อักษร  ฉะนั้นถ้าในส่วนนี้ที่อิชั้นแนะนำท่านเจ้าของกระทู้ไปมีอะไรผิดพลาดก็ต้องกราบขอโทษมาไว้ ณ ที่นี้ด้วย   หรือต้องรบกวนกูรูทางทมิฬอินเดียใต้ทั้งหลายมาช่วยกันคะ

เริ่มจากร้อยแปดโปรตรีก่อนนะค่ะ  เท่าที่ทราบมาบทนี้มีสามเวอร์ชั่น

เวอร์ชั่นแรก  ท่อนแรกสวดว่า โอม กุรุวิน ตีรุวาดีเยย โปรตรี
เวอร์ชั่นสอง ท่อนแรกสวดว่า โอม ศักติ เยย โปรตรี
เวอร์ชั่นสาม ท่อนแรกสวดว่า โอม ศักติ เมนดา โปรตรีมาดูบทที่เหลือนะค่ะ

1.    บังการู อาดิกาเลย สรณัม
2.    มูลา มันติรุม
3.    อติ ปาราศักติ กาวาซัม
4.    ศักติ วาซิประดู
ยังไงถ้าท่าน จขกท สนใจเดี๋ยวอิชั้นส่งไปให้นะค่ะ  แต่ต้องไปแกะเอาเองหรือรบกวนกูรูทางอินเดียใต้ทั้งหลายมาแนะนำ
แอบดีใจนิดนึงนะค่ะ  ที่ท่านเจ้าของกระทู้พยายามพากเพียรหามันตราขององค์เทพที่ตนเองกราบไหว้บูชา  แบบนี้แสดงถึงพลังที่ยิ่งใหญ่บวกกับความตั้งใจและประณีตที่จะเข้าหาพระนางคะ  อิชั้นเชื่อว่าพระแม่ต้องทรงรับรู้ในความตั้งใจดีและตั้งใจจริงของคุณ ...

April 26, 2010, 17:34:29 #7 Last Edit: April 26, 2010, 20:16:11 by ศรีมหามารตี
แถมอีกนิดนึงนะค่ะ  เท่าที่ทราบ  บทที่สาม อาติ ปาราศักติ  กาวาซัม   ค่อนข้างมีทำนองที่ไพเราะและสวดง่าย    รวมทั้งมักจะเล่นในทำนองดนตรีแบบทางอินเดียใต้  หรือที่เรียกว่า กรรณาตัก

เครื่องดนตรีที่ใช้เฉพาะประเภทนี้ก็จะเป็นพวก  วิจิตราวีณา สรัสวตีวีณา ปี่นาคาสรวัม กลองตาวิล เป็นต้น

สวดบทอื่นๆก็อย่างที่รู้กันว่ายากเหลือแหล่  อินเดียใต้ใช้กันหลากหลายภาษาคะ  บ้างก็เป็นภาษาท้องถิ่นก็มี

เช่น ภาษาทมิฬ ภาษามาลายาลัม ภาษาเตลุกุ และภาษากรรณาตัก แยกตามรัฐและท้องที่

ยังไงก็เอาใจช่วยนะค่ะ  ถ้ามีความพยายามอยากจะสวด

ต้องรบกวนอินเดียใต้ตัวแม่ทั้งหลายมาช่วยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยคะ  เพราะอิชั้นมิค่อยถนัด .. อิอิ

ขอบคุณครับ แหม พี่กิ๊ฟเล่นชมซะขนาด ลอยละลิ่วแล้วครับ
อิอิ

ขอคุณสำหรับข้อมูลครับ + รอท่าอื่นมาชี้แจงครับ

อยากให้พี่กิฟร้องเป็นทำนองอินเดียใต้ใหฟังจังเลยครับผม

แอบมาโหลดไปแย้ว   นากัม ตรีศูลัม... มากะมายี ผมเคยมีแต่เป็นแผ่น8ปีแล้วมั้งคนนี้ร้องเพราะ...ขอบคุณคับ

MARIYAMMAN(มารีอัมมัน)

Om pisaasathvajaaya vithmahe

kadka hasthaaya theemahi

Thanno Mari: pra chothayaath

เอาบทกายาตรีมาช่วยอีกสักบทครับผม