Loader

อยากทราบประวัติพระแม่ไวษณวีครับ

Started by Vaishnavi, May 03, 2010, 17:36:06

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มีคนบอกว่าผมมีพระแม่อุมาปางนี้น่ะครับ ผมก็ได้ดูประวัติในเวบนี้แล้ว ยังสงสัยอยู่ว่า ใช่องค์เดียวกับพระแม่ไวษณวีแห่งมาตริเกษตร์ หนึ่งในนามของพระแม่อุมารึเปล่าครับ หรือถ้ามีประวัติมากกว่านี้ รบกวนช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ป.ล.เปลี่ยนไซส์อักษรคืนไม่ได้ ขอโทษด้วยครับ

Vaishnavi       ไม่ใช่อีกบุคลิกหนึ่งของพระลักษมีหรือครับ

หรือว่าคุณหมายถึง คือพระ Vaishnavi    ตามรูปนี้ครับ

ผมก็อยากทราบเช่นกันว่ามีประวัติความเป็นมาอย่างไร

จำได้แต่ว่าอยู่บนเขา แล้วก็มีความเกี่ยวข้องกับพระหนุมาน(ถ้าจำไม่ผิด)

ผมเห็นเทวรูปพระแม่กาลีที่วัดราชฯ  มี  10  หน้า  10  ขา  10  แขน  แต่ไม่เหยียบองค์พระศิวะ  ยืนบนดอกบัวอยากทราบว่า  ต่างกับรูปที่เหยียบพระศิวะกันอย่างไร  โอม  ศักติ  โอม.