Loader

อยากทราบพระนามที่แท้จริงค่ะ

Started by Cz Mhoo-sand, May 17, 2010, 20:30:55

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

ด้วยความเคารพพี่ๆทุกคนในเว็บไซต์ Hindu Meeting ค่ะ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับความรู้มากมายที่พี่ๆและเพื่อนพ้องทุกคนได้สั่งสอนและให้คำแนะนำมาทุกกระทู้

แต่วันนี้มีเรื่องค้างคาใจอยู่ 1 เรื่อง อยากจะถามพี่ๆผู้รู้ทุกคนค่ะ

..............................................................................................

ส่วนตัว ศรัทธาพระแม่ด้วยใจบริสุทธิ์

ชีวิตปรับเปลี่ยนเริ่มจากในความฝัน เห็นอิสตรีเลอโฉมนางนึง สวยมากๆ ในความฝันเห็นแล้วยังตะลึง

แต่เหนแค่ศรีษะเท่านั้นที่ชัดเจน ทรงเครื่องทองสวยงาม สาหรี่สีแดง(ปกติในความฝันจะมองไม่เหนสีใช่ไหมค่ะ) แต่นี้เหนเปนสีแดงสดลงปักด้ายทอง

.....................................................................

ตอนนั้นรู้จักแค่พระพิคเนศองค์เดียว ก้อเลยโทรไปสอบถามรุ่นพี่ท่านนึง เค้าบอกว่าเปนพระแม่อุมาแต่ไม่ทราบปางเพราะไม่ได้เหนเอง

จนด้วยวันนึงโชคชะตาพาไป เพื่อนบอกว่าจะพาไปดูร้านจำหน่ายรูปเทพที่พาหุรัด ตรอกอินเดีย ประมานนี้

ร้านอยู่มุมๆทางเดิน มีหญิงดูสูงอายุแต่หน้าออกไปทางอินเดีย เพื่อนบอกว่าให้เรียกแม่

เราก้อมองหารูปพระแม่ทุรคา (ศรัทธาแม่ทุรคามากๆค่ะ)

ก้อหันไปเจอรูปอิสตรี(ขออนุญาติใช้นามนี้) ที่สวยมากๆ ทรงเครื่องทองทั้งศรีษะ มีเนตรที่สามเปิดเต็มดวง อยู่ในกรอบหลุยส์หน้าร้านอย่างดี

ก้อเอ่ยตกใจบอกเพื่อนว่า เหนคนนี้(ขออนุญาติค่ะ)ในความฝันเค้ามาทักเรา(แต่ไม่เหนเนตรที่สาม)(ทำไมแม่ท่านพูดไทยได้ก็ งงๆ)

แม่ (เจ้าของร้าน)บอกว่าเปนพระแม่กาลีหน้าสวยเพิ่งขึ้นจากไฟ บางท่านบอกว่าแม่อุมาพิโรธ บางท่านบอกว่าพระแม่มหาอุมาเทวี

ด้วยความสงสัยพยายามเสิจหาข้อมูลแต่ก้อไม่เจอ จนด้วยความจนใจจึงขอตั้งกระทู้ถามพี่ๆในบอร์ดทุกคน ช่วยตอบคำถามน้องคนโง่ปัญญาคนนี้ด้วย

แต่มีรุ่นพี่บอกว่าใครมีปางนี้บูชา จะแรงมากๆ ใครทำไม่ดี ไม่ปฏิบัติ ไม่ถือศีล ต้องมีอันชิ หาe .... ทุกรายไป (ตามที่เค้าบอกมา)

ด้วยความศรัทธา เอ่ยจุดธูปขอให้พระแม่ประสิทธิให้มีงานทำ(เพิ่งเรียนจบ) จะขอไปเช่ามากราบบูชา เพราะเชื่อว่าตัวเราปฏิบัติดีพอ(มั้ง)

ตอนนี้ก้อประสมสงค์แม่ท่านประทานพร ได้เช่ามากราบบูชาแล้ว ตอนดึงลงมามือสั่นไปหมด น้ำตาแทบไหล

ถ่ายรูปแล้ว เดี๊ยวพรุ่งนี้จะเอาลงในเวบค่ะ กล้องมือถือถ่ายไม่ชัด

ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยน่ะค่ะ ว่าพระนามของท่านคืออะไร .....

ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

ยังไม่เห็นรูปเลยไม่อยากสรุปอะไรครับ

สำหรับพระแม่กาลี ท่าเป็นทางอินเดียก็อย่างที่ทราบว่าเป็นปางหนึ่งของพระอุมา แต่ ถ้าเป็นอีกหลักหนึ่ง คือเป็นเทพปีศาจครับ ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับพระอุมา

ลองศึกษาดูครับตามบอร์ดเก่าๆมีเรื่องของพระแม่ให้ศึกษามากมาย

จะรีบเอารูปลงให้ไวที่สุดค่ะ

ไม่มีการ์ดลีดเดอร์ ถ่ายไว้แล้วค่ะ

ขอบคุณพี่บาสมากๆที่แนะนำค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :

May 17, 2010, 21:26:16 #3 Last Edit: May 17, 2010, 21:30:25 by โอมมหาบารมีเทวา
รูปที่เจ้าของกระทู้ไปเจอที่ตรอกแขก คล้ายแบบนี้ป่าวครับ รูปนั้นวาดเลียนแบบมาจากภาพนี้

องค์นี้คือพระแม่ทรุคาครับ ช่างภาพคนนี้เขาถ่ายมาแค่เศียรอ่ะ

อันนี้แบบเต็มองค์
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

คนเราฝัน จิตคิดไปเองครับ

ลักษณะที่ท่านเห็นในฝัน ทรงเครื่องทองสวยงาม จริงๆเทพและพระแม่หลายองค์ก็ทรงเครื่องทองสวยงาม
ส่วนส่าหรีสีแดง ไม่ได้มีพระแม่อุมาองค์เดียว พระแม่ลักษมีก็สวมส่าหรีแดงเหมือนกัน

และท่านจขกท.เห็นในฝัน ไม่มีตาที่3 ทั้งๆที่พระแม่หลายองค์ไม่มีตาที่3พระแม่ลักษมี พระแม่สรัสวดี ก็ไม่มีตาที่3ครับ

....

เพราะความฝัน มันเกิดจากเหตุ4อย่าง
และเหตุ4อย่าง ความแม่นยำไม่เท่ากัน
1.กรรมเก่า(บุพนิมิต)
2.คิดไปเอง(จิตนิวรณ์)
3.เทพดลใจ(เทพสังหรณ์)
4.ธาตุในร่างกายทำงานไม่ปกติ(ธาตุโขภะ)

ผมเป็นคนหนึ่งที่เชื่อเรื่อง บุพเพอาละวาด ฮ่าๆๆๆ

ไม่ได้หมายแค่เรื่องความรักนะครับ แต่ผมหมายถึง การที่เราจะได้หรือจะบูชาสิ่งใดก็ตาม มักมีสิ่งดลใจให้เราได้พบ ได้เจอ สิ่งนั้นอย่างไม่คาดหมายว่าจะได้เจอครับ

อย่างเรื่องการตั้งจิตนิมิตรของเพื่อน ซึ่งต้องบอกก่อนครับว่าเพื่อนผมคนนี้ ไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับฮินดูเลยแม้แต่นิดเดียว แต่มันอยากนั่งสมาธิหน้าหิ้งพระที่บ้านผม ก็อ่ะเลยตามเลย อยากนั่งก็นั่ง

พอนั่งเสร็จมันก็มาถาม เฮ้ย!!! รู้จักเทพที่เป็นผู้หญิงที่มีหางเหมือนงูข้างบนเป็นผู้หญิงไม๊ (เมื่อก่อนผมก็ไม่รู้จักเหมือนกันครับ) เลยบอกว่าไม่รู้ว่ะ สุดท้ายมันก็ไปเจอที่สวนจตุจักร เป็นแม่นาคกัลยา มันเลยบอกว่านี่ไงใช่เลยที่กูเห็น แต่ผมกับเพื่อนก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรครับ

แต่เพื่อนผมมันก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร มันพูดแค่ว่า การนั่งสมาธิ หรือ การฝันเห็นพระ หรือ เทพเทวดา แปลว่าเราโชคดี ท่านมาให้พร แต่การที่เราได้พบว่าท่านเป็นใคร นั่นเรียกว่า วาสนา

ปล. ผมเลยคิดว่าคำพูดมันดีแฮะ ฟังแล้วยังทึ่งกับเจ้าเพื่อนคนนี้

อีกนิด ผมเคยคิดเหมือนที่ท่านพิษประจิมกล่าวไว้ด้านบนเหมือนกันครับ

แอ๊ะ !!! ที่เราฝันมันอะไรกันแน่ หรือเรากินมากไป แต่อย่างที่บอกครับ ของอย่างนี้ขึ้นกับวาสนาด้วยส่วนนึงครับ

ฝากไว้แค่นี้ครับ

อัพโหลดแย้วววว

ต้องมาแอบทำที่ทำงาน เสียวโดนไล่ออกชิงๆ มีครั้งนึงบอสเค้าเหนผงเจิมที่หนูเจิมที่หน้าผาก ปกติจะเจิมทุกวันศุกร์

เค้าก้อถาม นับถืออะไร (เหมือนรู้) หนูก้อบอกว่า วันนี้วันพระเปนวันไหว้พระแม่อุมาด้วย

เค้าลองใหญ่เลย มีกี่ปาง นั่งอะไรมา เทวะนิยม หรือ อเทวะนิยม ชายาของใคร มีลูกชื่ออะไร

ปล.หน้าพระที่ห้องอ่ะ มีที่จำกัดมากๆ เคยโดนพี่เค้าเอ็ดด้วยว่าไม่เหมาะสมที่จะตั้งแบบนี้ แต่ทำไงได้ เปนนักศึกษามีงบจำกัด ก้อได้แต่ตั้งท่านบนที่ว่างชั้นวางทีวี นานไปก้อเริ่มเยอะๆขึ้น มีคนให้มามั้ง เช่ามามั้ง แต่ก้อไม่เคยประพฤติมิดีมิงามในห้องเลย ทุกอาทิตย์ วันพระ กับวันอาทิตย์จะกินเจ สวดมนต์ นั่งสมาธิเสมอๆ หากวันไหนไม่ไหวเพราะเหนื่อยจากทำงาน ก้อจะขึ้นธูปขอขมาแทน

ด้วยศรัทธาจากใจขิงๆค่ะ

0.0

อัพโหลดรูปแล้วน่ะค่ะพี่ๆ รบกวนพี่ๆบอกพระนามที่แท้จริงของท่านด้วย

จนปัญญาจริงๆค่ะ

ขอบคุณ พี่กาลิทัศ พี่พิษประจิม พี่โอมมหาบารมีเทวา พี่บาส ที่เข้ามาแนะนำหนูค่ะ

บางทีก็คิดว่า เราฝันไปเองไหม หรือ เพราะอะไร ก็กลัวเหมือนกันว่า คปอ. (คิดไปเอง) อ่าพี่

แต่สาบานกราบแทบเท้าทุกคนเลย ตอนฝันตอนนั้นยังไม่รู้จักพระแม่อุมาเลย (รู้จักแต่พระพิคเนศ)

................................................

ตอนเช่าลงมา ถามแม่ที่ร้านว่า เราต้องเอาไปเปิดเนตรไหม หรือต้องทำพิธีอะไรไหม

แต่ก้อตอบกลับมาว่า

ไม่จำเป็นหรอก แม่ท่านอยู่สูงเกินกล้ามนุษย์อย่างเราจะทำแบบนั้น แค่จุดธูปบูชา เอ่ยพระนามท่าน ก้อมากเพียงพอแล้ว

เหมือนที่พี่ๆหลายๆท่านบอกในบอร์ด ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ถ้าใจสะอาดบริสุทธิ์จริงๆ ท่านก้อจะมาเองค่ะ

--------

โอม ศักติ โอม

รูปพระพักต์ไม่แน่ใจว่าพระทุรคาหรือไม่

ถ้าพระแม่กาลีที่ผมเคยเห็นส่วนมากจะมีพระฉวีสีออกโทนน้ำเงิน และแลบพระชิวหาครับ

รูปสุดท้ายพระทุรคาสวยดีครับ ผมชอบรูปแบบนี้มากครับ แบบที่พระแม่ประทับอยู่หน้าเสือหรือสิงโต

สำหรับพิธีที่คุณกล่าวนั้น  ผมเคยได้รับคำแนะนำว่า  สำหรับรูปนั้นไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่สำหรับเรื่องพิธี  และที่  แม่  (เจ้าของร้านใช่ไหมครับ)บอกก็ถูกแล้ว จุดธูป (หรือกำยาน)ถวายดอกไม้ก็เพียงพอแล้วครับ (ในส่วนนี้อาจจะไม่ตรงกับท่านอื่นนะครับ)

May 18, 2010, 12:49:18 #12 Last Edit: May 18, 2010, 21:24:06 by โอมมหาบารมีเทวา
กำยานซักดอกนึง มาลัยหรือดอกไม้ซักหน่อย บทสวดประจำองค์ท่านซักบท กับ จิตที่ศัทธาและตั้งมั่นแค่นี้ท่านก็มาสถิตในภาพเหมือนของคุณแล้วจ้า

เวลาผมได้ภาพพระแม่หรือเทวรูปมาถ้าไม่มีเวลาให้พราหมณ์เจิมให้ก็จะ อธิฐานจิตเบิกพระเนตรท่านเองเจิมท่านเองเลยครับ

แค่เรามีจิตศัทธาจิตตั้งมั่นมุ่งตรงไปสู่องค์ท่าน ท่านก็รับรู้แล้วล่ะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะที่แนะนำ

ตามที่พี่บาสกล่าวมา น้องก้อเคยเหนภาพนั้นที่ภาพออกสีเขียวๆ พระแม่ทรงเบิกเนตรที่สามแต่ยังไม่เต็มดวง แลบพระชิวหาออกมา

เหนที่งานนวราตรีซุ้มนึง

สงสัยคงต้องทำตามที่มีพี่คนนึงบอกมา "ถ้าถึงเวลา ก็จะกระจ่างรู้เอง"

รอมาเป็นปีแล้วอ่ะ ก็ยังหาคำตอบไม่ได้

ถ้าพี่ๆท่านใดพอจะรู้ โปรดเอ่ยพระนามให้กระจ่างใจด้วยเทอด

.................................................................

สงสัยต้องไปร้านแม่อีกรอบ ถามเพื่อความแน่ใจ

(รอวันที่บ้านเมืองสงบมากกว่านี้ นี้ต้องผ่านแยกดินแดง อนุสาวรีย์ โห กว่าจะไปถึงร้านได้ เสียวหลังว๊าบๆ)

บูมว่าพระแม่ทรุคา นะ ถ้าพระแม่กาลีส่วนใหญ่ จะเป็นสีดำ

ลงรูปไม่เป็นอีกแล้ว555  ขอโทษด้วยครับ ดูที่เวปนี้แล้วกันครับ http://www.uppicweb.com/x/i/iy/65478.jpg พระแม่กาลีที่สวยที่สุดของบูม

ที่ห้องมีหนังสือเล่มนึง ชื่อ พระศรีมหาอุมาเทวี ของ โหรอโยธยา เจอมาตอนไปเดินเล่นที่เซนทรัลพระราม 2

รูปหน้าปกแบบเดียวกับที่ในกรอบภาพเลย

โดยส่วนตัวได้ยินมาว่า "กาลีหน้าสวย" อ่ะพี่บูม

.............

ปล. แม่กาลีของพี่บูมให้ทั้งใจดีกับพลังมากๆเลยค่ะ

[HIGHLIGHT=#ffffff]พระแม่อัมพิกาครับ   [/HIGHLIGHT]

ที่ห้องผมก็มีบูชาเหมือนกัน    น่าจะเป็นร้านเดียวกันนะครับ มีอยู่ร้านเดียวที่ขายกรอปรูปหลุยส์ครับ

[HIGHLIGHT=#ffc000]พิมมี่เคยดูหนังอยู่เรื่องนึงคะ แต่จำชื่อไม่ได้จึงขอยก ประโยคสั้นๆของชาวทมิฬที่ศรัทธาในพระเจ้ามาให้ฟังนะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]"เมื่อต้นหญ้า ต่างๆ ก็เปรียบกับพระคเณศ ส่วนพื้นดินก้อนหินภูเขา ก็เปรียบดั่งกับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]เจ้าแม่กามากษี "[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]พระเป็นเจ้าสถิตยือยู่กับเราในทุกรูปแบบคะ พิมมี่ เชื่อว่า เทวีทุกพระองค์เป็นศักติ ที่แบ่งพลังออกมาจาก อธิปราศักติ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ทุกองค์ล้วนมาจากธรรมชาติของจักรวาลคะ และพิมมี่ก็เชื่อว่า พระองค์ไม่ได้ต้องการของบูชาอะไรมากมาย นอกจากศรัทธา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]พิมมี่เชื่อว่าท่านเป็นแม่ของพวกเราทุกคนคะ ชะนั้น ขอให้เราใช้ศรัทธาของเราให้ถูกต้องนะคะ อย่างมงาย[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ส่วนการเบิกเนตรนั้น พิมมี่เชื่อว่า การที่เราเบิกเนตรเอง อาจจะไม่เหมาะนัก เพราะตามหลักศาสนาแล้ว [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ควรที่จะให้ สวามี หรือท่านบัณฑิตเป็นผู้ประกอบพิธี ไม่ควรเบิกเองคะ แต่มันก็เป็นแค่พิธีกรรม[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หรือถ้าคุณไม่สะดวก ที่จะทำเป็นพิธี แค่ใช้ศรัทธาของคุณแค่นั้นพอคะ ไม่จำเป็นต้องเจิม หรืออะไรลงไปเลย[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]แค่ศรัทธา และความปิติในพระเป็นเจ้า เท่านั้นแหละ คือสิ่งที่ดิที่สุดคะ เพราะพระองค์อยู่ทุกหนแห่ง เมื่อลูกของพระองค์ร้องขอ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]พิมมี่เชื่อว่า ท่านจะต้อง รับรู้และช่วยเหลือคะ ขอพระแม่อวยพรให้กับกับพี่เจ้าของกระทู้นะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ให้รู้จักบูชา พระเป็นเจ้าให้ถูกต้องตามหลักของศาสนาฮินดู คะ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

May 24, 2010, 19:00:16 #19 Last Edit: May 24, 2010, 19:03:49 by ศรีมหามารตี
ส่วนตัวแล้วชอบคำพูดของคุณพิมมี่มากคะ ....

เมื่อลูกของพระองค์ร้องขอ  พิมมี่เชื่อว่าพระองค์จะต้องทรงช่วยเหลือ

อิชั้นขอนำคำแปลจากบทเดวีสโตตรัมในหนังสือ  บทสวดมนต์บูชาเทพของท่านอาจารย์กิตติ  วัฒนะมหาตม์   ซึ่งแปลไว้ใจความดังนี้คะ

....  ข้าพเจ้าไม่รู้ทั้งมนต์  ตันตระวิธี  และการสรรเสริญพระองค์  ข้าพเจ้าไม่รู้กระทั่งวิธีที่จะพูดกับพระองค์  วิธีที่จะทำสมาธิ  หรือสรรเสริญพระองค์  แต่ข้าพเจ้าเชื่อว่าเมื่อข้าพเจ้าเชื่อในพระองค์   ข้าพเจ้าอาจข้ามพ้นความขัดข้องทุกประการ .....

ขอพร และบารมีจากองค์พระดูรกา  ผู้เป็นดั่งพระปราศักติ  คุ้มครองรวมถึงอวยพรอวยชัยให้ท่านเจ้าของกระทู้ และเพื่อนๆในบอร์ดทั้งหมดนี้นะค่ะ

Quote from: ศรีมหามารตี on May 24, 2010, 19:00:16
ส่วนตัวแล้วชอบคำพูดของคุณพิมมี่มากคะ ....

เมื่อลูกของพระองค์ร้องขอ  พิมมี่เชื่อว่าพระองค์จะต้องทรงช่วยเหลือ

อิชั้นขอนำคำแปลจากบทเดวีสโตตรัมในหนังสือ  บทสวดมนต์บูชาเทพของท่านอาจารย์กิตติ  วัฒนะมหาตม์   ซึ่งแปลไว้ใจความดังนี้คะ

....  ข้าพเจ้าไม่รู้ทั้งมนต์  ตันตระวิธี  และการสรรเสริญพระองค์  ข้าพเจ้าไม่รู้กระทั่งวิธีที่จะพูดกับพระองค์  วิธีที่จะทำสมาธิ  หรือสรรเสริญพระองค์  แต่ข้าพเจ้าเชื่อว่าเมื่อข้าพเจ้าเชื่อในพระองค์   ข้าพเจ้าอาจข้ามพ้นความขัดข้องทุกประการ .....

ขอพร และบารมีจากองค์พระดูรกา  ผู้เป็นดั่งพระปราศักติ  คุ้มครองรวมถึงอวยพรอวยชัยให้ท่านเจ้าของกระทู้ และเพื่อนๆในบอร์ดทั้งหมดนี้นะค่ะ

เลิศมากๆ (เอาบ้างเห็นเค้าชอบใช้กัน  )

Quote from: Jagadamba on May 19, 2010, 04:19:37
ลงรูปไม่เป็นอีกแล้ว555  ขอโทษด้วยครับ ดูที่เวปนี้แล้วกันครับ http://www.uppicweb.com/x/i/iy/65478.jpg พระแม่กาลีที่สวยที่สุดของบูม

มาช่วยคุณบูมลงรูปครับผม

May 24, 2010, 21:19:16 #22 Last Edit: May 24, 2010, 21:38:17 by โอมมหาบารมีเทวา
Quote from: ศรีมหามารตี on May 24, 2010, 19:00:16

มาแล้วบทสวดบทสวดที่พี่กิฟเพิ่งแนะนำมาชอบมากๆเลย

555 ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยลงรูปให้ ลงไม่เป็นจริงๆๆ

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on May 24, 2010, 16:06:56
[HIGHLIGHT=#ffc000]พิมมี่เคยดูหนังอยู่เรื่องนึงคะ แต่จำชื่อไม่ได้จึงขอยก ประโยคสั้นๆของชาวทมิฬที่ศรัทธาในพระเจ้ามาให้ฟังนะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]"เมื่อต้นหญ้า ต่างๆ ก็เปรียบกับพระคเณศ ส่วนพื้นดินก้อนหินภูเขา ก็เปรียบดั่งกับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]เจ้าแม่กามากษี "[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]พระเป็นเจ้าสถิตยือยู่กับเราในทุกรูปแบบคะ พิมมี่ เชื่อว่า เทวีทุกพระองค์เป็นศักติ ที่แบ่งพลังออกมาจาก อธิปราศักติ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ทุกองค์ล้วนมาจากธรรมชาติของจักรวาลคะ และพิมมี่ก็เชื่อว่า พระองค์ไม่ได้ต้องการของบูชาอะไรมากมาย นอกจากศรัทธา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]พิมมี่เชื่อว่าท่านเป็นแม่ของพวกเราทุกคนคะ ชะนั้น ขอให้เราใช้ศรัทธาของเราให้ถูกต้องนะคะ อย่างมงาย[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ส่วนการเบิกเนตรนั้น พิมมี่เชื่อว่า การที่เราเบิกเนตรเอง อาจจะไม่เหมาะนัก เพราะตามหลักศาสนาแล้ว [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ควรที่จะให้ สวามี หรือท่านบัณฑิตเป็นผู้ประกอบพิธี ไม่ควรเบิกเองคะ แต่มันก็เป็นแค่พิธีกรรม[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หรือถ้าคุณไม่สะดวก ที่จะทำเป็นพิธี แค่ใช้ศรัทธาของคุณแค่นั้นพอคะ ไม่จำเป็นต้องเจิม หรืออะไรลงไปเลย[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]แค่ศรัทธา และความปิติในพระเป็นเจ้า เท่านั้นแหละ คือสิ่งที่ดิที่สุดคะ เพราะพระองค์อยู่ทุกหนแห่ง เมื่อลูกของพระองค์ร้องขอ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]พิมมี่เชื่อว่า ท่านจะต้อง รับรู้และช่วยเหลือคะ ขอพระแม่อวยพรให้กับกับพี่เจ้าของกระทู้นะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ให้รู้จักบูชา พระเป็นเจ้าให้ถูกต้องตามหลักของศาสนาฮินดู คะ [/HIGHLIGHT]

อ่านบทความของพี่พิมมี่แล้วซึ้งค่ะ ขอบคุณมากๆเลยสำหรับคำสอน

Quote from: mrjoe on May 24, 2010, 15:38:48
[HIGHLIGHT=#ffffff]พระแม่อัมพิกาครับ   [/HIGHLIGHT]

ที่ห้องผมก็มีบูชาเหมือนกัน    น่าจะเป็นร้านเดียวกันนะครับ มีอยู่ร้านเดียวที่ขายกรอปรูปหลุยส์ครับ

เอ่อ ..... พระนามของแม่ท่าน คือ อัมพิกา หรือค่ะ

เพราะเวลาเดินเข้าจากทางชั้น1 ปากทางเข้ามีร้านขายน้ำผลไม้อ่ะ แล้วก้อเดินตรงไป เลี้ยวซ้ายนิดๆ ก้อจะเหนร้านเดียวอ่ะ

[HIGHLIGHT=#7030a0]รูปที่เจ้าของกระทู้เจอ   คือ พระแม่ทุรคา  ครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

Quote from: ปินาค on May 28, 2010, 18:39:11
[HIGHLIGHT=#7030a0]รูปที่เจ้าของกระทู้เจอ   คือ พระแม่ทุรคา  ครับ[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากๆค่ะที่ชี้ทางสว่างให้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ