Loader

ข้อแตกต่างระหว่าง สำริด กับทองเหลือง

Started by shacky, June 18, 2010, 22:42:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#fbd5b5]"สัมฤทธิ์" มีความหมายถึง "ความสำเร็จ" ในภาษาสันสฤต [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

"สำริด" สามารถเขียนอีกอย่างหนึ่งได้ว่า "สัมฤทธิ์" น่าจะมีรากศัพท์มาจากภาษาสันสกฤต ตรงกับภาษาบาลีว่า สมิทฺธิ แปลว่า " ความสำเร็จ "

เมื่อชาวสุวรรณภูมิเริ่มรับวัฒนธรรม เทคโนโลยี และคติความเชื่อทางศาสนาจากชมพูทวีป(อินเดีย) เมื่อประมาณ 1,800 ที่
แล้ว จึงนำโลหะสำริด
ซึ่งมีคุณสมบัติเหมาะสมกว่าเหล็ก ไปหล่อเป็นรูปเคารพ สร้างสรรค์เป็นงานศิลปกรรม เพื่อสนองตอบต่อความเชื่อ ประเพณีและพิธีกรรม เช่น สร้างเป็นเทวรูป พระพุทธรูป พระโพธิสัตว์ ฯลฯ ยกย่องเป็นสิ่งของศักดิ์สิทธิ์ สามารถดลบันดาล
ให้สำเร็จประโยชน์ต่าง ๆ และทำให้อยู่เย็นเป็นสุข ตามความเชื่อในแต่ละลัทธิศาสนา

เทวรูปสำริด ต่าง กับเทวรูปทองเหลืองมากมาย

สำริดที่ทำเทวรูปกันส่วนใหญ่ มี 2 เนื้อ คือ

1. ปัญจโลหะ = โลหะ 5 ชนิด

1 . ดีบุก 2 . ปรอท 3. ทองแดง 4. เงิน 5. ทองคำ

2. สัตตะโลหะ = โลหะ 7 ชนิด

1. ดีบุก 2. ปรอท 3. สังกะสี 4. เหล็กละลายตัว 5 . ทองแดง 6. เงิน 7. ทองคำ

3. นวโลหะ = โลหะ 9 ชนิด

1. ชิน 2. เจ้าน้ำเงิน 3. เหล็กละลายตัว 4. บริสุทธ์ 5. ปรอท 6 .สังกะสี 7 . ทองแดง 8. เงิน 9. ทองคำ

ในอินเดียส่วนใหญ่ จะใช้ปัญจโลหะ 5 ชนิด มาทำเทวรูปมากกว่า และที่เห็นกันในวัด โบสถ์ หรือว่าวัดแขกองค์ประธานนั้นก็เป็นสำริดเหมือนกัน

[เทวูรปสำริดจะมีความเงางาม เป็นสีทองหรือสีทองแดงอร่าม ขึ้นอยู่กับส่วนผสมว่าจะมีทองแดงหรือ ทองคำมากกว่ากัน]

ข้อแตกต่างคือ

1. เวลาเราขัดทองเหลืองนั้น ความมันวาว และความสวยงาม ต่างกับสำริดมาก คือ สำริด จะไม่ดำไว และเป็นสีทองอร่าม ใช้เวลาหลายเดือนถึงจะดำลง และงานละเอียดมาก เพราะแกะพิมพ์ด้วยมือ และราคาแพง
2. น้ำหนักทองเหลืองจะเบากว่าสำริดมากๆ เช่น สำริดองค์ประมาณ 7 นิ้ว หนักเกือบ 10 กิโล เลยทีเดียว เพราะเนื้อตัน คนขายบางคนโกหกเอา

ทองเหลืองที่ฐานกลวง แล้วเอาปูนใส่เข้าไปให้มีน้ำหนัก แล้วบอกเราว่าเป็นสำริดก็มี

3.เทวรูปทองเหลืองหน้าตา งาน จะบูดเบี้ยวบ้าง เพราะว่าเทยางเพื่อก้อปพิมพ์นั้นๆ ราคาเลยถูกลงมา

4. พิมพ์ เทวรูป สำริดจะมีพิมพ์เดียว คนขาย ฉลาด นำพิมพ์สำริด หลายๆองค์มารวม ซึ่งทำให้แตกต่าง (หรือเรียกว่ามิกซ์) แล้วเทเป็นทองเหลืองมาขายแล้วอัดปูนให้หนัก ( หรือเรียกว่าก้อป ) แล้วหลอกเรา บอกว่าเป็นสำริดก็มี

ลำดับธาตุบูชาแล้วเห็นผลไวที่สุดคือ 1. หิน,ดิน (จุดเริ่มต้นแห่งจักรวาล) 2. ไม้มงคล 3. สำริด (รวมธาตุศักดิ์สิทธิ์) 4. ทองเหลือง เหล็ก เงิน 5 . ซิลิก้า เรซิ่น

แต่จะศักดิ์สิทธิ์ หรือไม่อย่างไร อยู่ที่เราดูแล ปรนนิบัต ปฏิบิติ ท่านดีมากน้อยแค่ไหน มันอยู่ที่ใจ แต่จุดนี้ผมกำลังพูดถึง ธาตุที่บูชาแล้ว เกิดความสัมฤทธิ์สำเร็จ ไวที่สุดครับ (แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคล โปรดพิจารณา)

ผมไม่อยากให้คนอื่นๆที่ศรัทธาต่อพระพ่อพระแม่ ต้องโดนถูกหลอกไปหลายแสนแบบผม โดยจากพวกที่หากินบนความศรัทธาของผู้อื่นแบบเกินควร

และขอฝากไว้ว่า ต้องฉลาดที่จะถวายสิ่งที่ดีที่สุด โดยการเฟ้นหาสิ่งที่ดีที่สุดนั้นอย่างละเอียด รู้ต้นตอ และมีเหตุ มีผลครับ ด้วยความหวังดีจริงๆ

มาแบ่งปันความรู้สำหรับเทวรูปครับ ให้ระวังกัน เพราะคนโพสต์โดนหลอกมาเยอะแล้ว แต่ยังไงผมก็ไม่ได้แอนตี้ทองเหลืองน่ะครับ ที่บ้านผมก็บูชาทองเหลืองและสำฤทธิ์เช่นกัน

อนึ่ง การเลือกซื้อบูชาเทวรูป ก็ไม่ต้องสนเช่นกันว่า จะเนื้ออะไร แบบไหน ขอให้แค่มีใจรัก ชอบ และรู้สึกมีความสัมพันธ์กับเทวรูปองค์

นั้นแล้ว นั่นแหละคือสิ่งศักดิ์ที่สุด และคือคำตอบสำหรับเรา

เทวโมทนา อนุราธนาประสิทธิ์.

เลยอยากทราบว่า มีร้านขายเทวรูปสำริดศิลปะแบบฮินดู ที่ไหนบ้างครับ ช่วยตอบผมที ?

ขอบคุณมากจ้า สำหรับความรู้ดีๆ  อิชั้นเชื่อว่าทั้งคอโลหะและสำริดต้องชอบบทความของคุณแน่

เพราะเราก็เป็นหนึ่งในนั้น เอิ้กๆ

June 18, 2010, 23:28:56 #2 Last Edit: June 18, 2010, 23:31:22 by โอม มหา บารมี เทวา โอม
ใช้ว่างานทองเหลืองจะสวยสู้งานสัมริดไม่ได้นะครับ งานทองเหลืองที่งดงามก็มีอยู่เยอะ

ส่วนเอาวัตถุดิบมาเรียงความศักดิ์สิทธิจากมาไปหาน้อยนี้ ไม่ดีเลยนะครับ เพราะความศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจอยู่มี่ความตั้งมั่นศัทธา
ไม่ได้อยู่ที่วัตถุหรือวัตถุดิบในการสร้าง แบบนี้รูปภาพก็ไม่มีความศักดิ์สิทธิ์สิครับเพราะไม่ใช้เทวรูป

แล้วก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on June 18, 2010, 23:28:56
ใช้ว่างานทองเหลืองจะสวยสู้งานสัมริดไม่ได้นะครับ งานทองเหลืองที่งดงามก็มีอยู่เยอะ

ส่วนเอาวัตถุดิบมาเรียงความศักดิ์สิทธิจากมาไปหาน้อยนี้ ไม่ดีเลยนะครับ เพราะความศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจอยู่มี่ความตั้งมั่นศัทธา
ไม่ได้อยู่ที่วัตถุหรือวัตถุดิบในการสร้าง แบบนี้รูปภาพก็ไม่มีความศักดิ์สิทธิ์สิครับเพราะไม่ใช้เทวรูป

แล้วก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ผมพิมพ์สมควรหรือไม่อย่างไร ขออภัยด้วยครับ เดี๋ยวจะแกไขให้เดี๋ยวนี้

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบดีๆครับ ^^

ที่คุณเจ้าของกระทู้เขียนเนี่ย คือผู้รู้จิงเลยละค่ะ    ยอมในความรู้มากๆ 

[HIGHLIGHT=#953734]คุณพี่เจ้าของกระทู้นี่แฟนพันธ์แท้จิงเลยนะคะ  อิชัน ขอคำนับคาราวะด้วยความเคารพคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#953734]สิ่งที่คุณพี่เรียงลำดับตามพลังของเนื้อเทวรูปนั้น อชั้นเห็นด้วยคะ แต่มันก็เป็นแค่หลักการ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#953734]ทุกสิ่งย่อมขึ้นอยู่กับผุ้บูชา ว่าบูชาด้วยศรัทธาที่มีรากฐานคือความถุกต้องเหมาะสม ต่อตามหลักศาสนา จารีต และไม่เดือดร้อนต่อตัวเองรึป่าว[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#953734]ขอพระแม่เจ้าทรงอวยพระพรนะคะ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

Quote from: น้ำส้ม on June 19, 2010, 04:25:47
สำริดเงาดีครับ
เห็นด้วยครับผม มั่กๆ 
        แต่ส่วนตัวแล้ว ผม จะชอบมาทาง ทองเหลือง มากกว่า เพราะชอบมากกับการแต่งองค์ ทรงเครื่อง เทวรูป เหตุเพราะสัมริด มีความงดงามอยู่ในตัว อยู่ แล้ว น่ะครับ หุุหุ ไม่จำเป็นต้องแต่ง
อะไร อีก เทวรูปก็งดงาม จนไม่รู้จะบรรยาย อย่างไร
ได้หมด ..ที่สำคัญ แพงงหูฉี่ 55+แต่่ต้องยอม
รับว่าสมราคา ของเค้าจริงๆ ถ้าจะพูดถึงในด้านของ วัตถุ น่ะครับ ทั้ง มวลสาร และ ศิลป รวมไปถึง
กรรมวิธีในการสร้างสรรค์ ขึ้นมา บางที่บาง โรงงาน ช่างที่ทำสำริด ก็จะมีเฉพาะพราห์มเท่านั้นที่ทำ
เพราะเค้าจะต้องดูฤกษ์ดูยาม ต่างๆ นานา ในแต่ละขั้นตอนที่จะสรรสร้างเทวรูป หรือมูรติสำริดขึ้นมาสักองค์ เช่นนั้นแล้ว สมกับคุณค่าและราคา ครับผม สำหรับสำริด   

ส่วน ในช่วงท้าย ที่ท่านเจ้าของได้ถามไว้ว่าร้านที่ขายเทวรูป คิดว่าท่านเจ้าของกระทู้น่าจะรู้จักดี คือ ร้านสุขจิตต์ น่ะครับ  เพราะคุณประทีปเค้าบอก ว่า สำริด ของทางร้านเค้า ทุกชิ้น จะมาจากโรงงานที่ ให้พราห์ม เป็นผู้ สร้างขึ้นทั้งสิ้น  จริงเท็จ อย่างไร สามารถ ขอข้อมูลเพิ่มเติมเค้าได้น่ะครับแต่คิดว่าเจ้าของกระทู้ เป็นคอ สำริด ขนาดนี้คงมีร้านในใจอยู่แล้วใช่มั๊ยเอ่ย หุหุ

ของดีราคาแพง ของถูกก็ใช่ว่าจะไม่ดี เลือกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอย่างเดียวครับ

Quote from: คุณ บาส on June 19, 2010, 10:59:01
ของดีราคาแพง ของถูกก็ใช่ว่าจะไม่ดี เลือกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอย่างเดียวครับ
เห็นด้วยคราบ อิ อิ
ว่าแต่กะชอบสำริดอยู่นะ - -*

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: คุณ บาส on June 19, 2010, 10:59:01

มาบอกว่าใช่... แร้วจ้า    อีกแรง 55+  จริงๆ
แระ ก็ เห็น ด้วยกับทุกตน จ้า ขึ้นอยู่ กะ แต่ละท่าน น่ะ ว่า ชอบแบบไหน

ชอบจริงๆครับพระสำริดเนี่ย
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: อักษรชนนี on June 19, 2010, 14:27:01
เชื่อว่าน้องคิวชอบ เพราะเเน่นตู้ละที่บ้านอะ แบ่ง ๆ มาให้พี่ ๆ ซักองค์ก้อได้นะจ้า
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ผมเป็นอีกคนที่ชอบพระสัมฤทธิ์ แต่ไม่มีทุนทรัพย์มากพอที่จะบูชาพระสัมฤทธิ์ไว้ในครอบครอง

แต่สิ่งหนึ่งที่ยังถือมั่นเหนืออื่นใด คือ เทพเจ้าทุกพระองค์

ผมบูชาทุกพระองค์เหนือรูปเคารพ ผมบูชาทุกพระองค์เหนือเทวรูปทั้งหลาย

ที่กล่าว ไม่ใช่เพราะน้อยเนื้อต่ำใจแต่อย่างใด แต่เป็นเพราะอยากนำเสนอให้เพื่อนๆ ทราบว่า

การบูชาพระ มีปัจจัยหลายอย่าง โดยเฉพาะปัจจัยทางด้านเงินทอง

ผมเชื่อว่าไม่มีใครไม่อยากได้เทวรูปที่งดงามไว้ครอบครอง และย่อมต้องหาเทวรูปที่ดีที่สุด

โดยบางครั้งลืมคิดไปว่า เทวรูปที่ดีที่สุด เหมาะกับเราที่สุดหรือไม่

แต่สิ่งที่จริงแท้แน่นอนคือ ความศรัทธาที่ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าใคร

*** สุดท้ายเทวรูปเป็นเพียงรูปเคารพที่มนุษย์สร้างขึ้นแทนพระเป็นเจ้า อย่ายึดติดในรูปเคารพ อย่ายึดติดในวัตถุ อย่าเจริญเพียงวัตถุ ขอให้เจริญทางด้านจิตใจ จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุด เหนืออื่นใด ***

Quote from: kearnice on June 19, 2010, 14:30:32
Quote from: อักษรชนนี on June 19, 2010, 14:27:01
เชื่อว่าน้องคิวชอบ เพราะเเน่นตู้ละที่บ้านอะ แบ่ง ๆ มาให้พี่ ๆ ซักองค์ก้อได้นะจ้า
มิกล้าๆ มีแค่เล็กๆน้อยๆเองครับพี่เกียร์ เหอๆๆ
.
.
Quote from: วิชัยบุตร on June 19, 2010, 14:44:35
*** สุดท้ายเทวรูปเป็นเพียงรูปเคารพที่มนุษย์สร้างขึ้นแทนพระเป็นเจ้า อย่ายึดติดในรูปเคารพ อย่ายึดติดในวัตถุ อย่าเจริญเพียงวัตถุ ขอให้เจริญทางด้านจิตใจ จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุด เหนืออื่นใด ***

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ !!!
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: วิชัยบุตร on June 19, 2010, 14:44:35
ผมเป็นอีกคนที่ชอบพระสัมฤทธิ์ แต่ไม่มีทุนทรัพย์มากพอที่จะบูชาพระสัมฤทธิ์ไว้ในครอบครอง

แต่สิ่งหนึ่งที่ยังถือมั่นเหนืออื่นใด คือ เทพเจ้าทุกพระองค์

ผมบูชาทุกพระองค์เหนือรูปเคารพ ผมบูชาทุกพระองค์เหนือเทวรูปทั้งหลาย

ที่กล่าว ไม่ใช่เพราะน้อยเนื้อต่ำใจแต่อย่างใด แต่เป็นเพราะอยากนำเสนอให้เพื่อนๆ ทราบว่า

การบูชาพระ มีปัจจัยหลายอย่าง โดยเฉพาะปัจจัยทางด้านเงินทอง

ผมเชื่อว่าไม่มีใครไม่อยากได้เทวรูปที่งดงามไว้ครอบครอง และย่อมต้องหาเทวรูปที่ดีที่สุด

โดยบางครั้งลืมคิดไปว่า เทวรูปที่ดีที่สุด เหมาะกับเราที่สุดหรือไม่

แต่สิ่งที่จริงแท้แน่นอนคือ ความศรัทธาที่ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าใคร

เห็นด้วยอย่างยิ่งจร้าาาาา

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ลำดับธาตุบูชาแล้วเห็นผลไวที่สุดคือ 1. หิน,ดิน (จุดเริ่มต้นแห่งจักรวาล) 2. ไม้มงคล 3. สำริด (รวมธาตุศักดิ์สิทธิ์) 4. ทองเหลือง เหล็ก เงิน 5 . ซิลิก้า เรซิ่น

ท่านเจ้าของกระทู้ครับ ท่านบอกถูกแล้วไม่มีอะไรผิดเลยครับ
วัสดุทางธรรมชาตินั้นจะมีพลังและปราณของมันอยู่แล้วไม่เหมือนวัสดุทางวิทยาศาสตร์ครับ
ถ้านำวัสดุทางธรรมชาติมาเทวาภิเษกจะทำได้ดีกว่าวัสดุทางธรรมชาติครับและมีพลังมากกว่าอยู่แล้วครับ
ส่วนวัสดุทางวิทยาศาสตร์ถ้าได้นำมาเทวาภิเษกก็ศักดิ์สิทธิ์และมีพลังได้เช่นกันครับ

เจ้าของกระทู้พูดถูกครับ การเลือกหาเทวรูปไม่ควรคิดว่าต้องเป็นวัสดุอะไร แต่เราควรมีใจมีความผูกพันธ์ต่อเทวรูปองค์ที่จะเช่ามาบูชาครับ

คนที่ยังไม่มีคุณทรัพย์ที่จะพอหาเทวรูปมาบูชาก็อย่าน้อยเนื้อต่ำใจนะครับ อดทนไว้ก่อนครับ เรามีอะไรอยู่ก็บูชาไปก่อนครับ ยังไงซักวันหนึ่งล่ะที่เราต้องมีโอกาสที่จะได้ในสิ่งที่เราต้องการ  ของอะไรก็แล้วแต่ถ้ามันถูกลิขิตให้มาเป็นของเรา มันก็ต้องเป็นของเราครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ใช่ครับ ทุกสิ่ง ทุกอย่างใน จักรวาลที่พระองค์จัดสรรขึ้น ล้วนมีพลังอยู่ในตัวของมันเอง ขึ้นอยู่กับว่า จะมากน้อยเพียงใด

เลยลำดับว่าสิ่งที่เป็น ธรรมะ''ชาติ'' มากที่สุด ครับ

แล้วว่าด้วยเรื่องของวัตถุคือ ผมว่า การบูชาเทวรูป ที่ถูกต้องตามเทวลักษณะ เป็นกำลังใจในการก้าวต่อไปข้างหน้า เป็นกำลังใจในการปฏิบัติบูชาต่อไปนั้น

ก็ยังถือเป็นทางสายกลางครับ เพราะว่ากำลังใจ คือส่วนสำคัญในการดำรงชีวิตครับผม

เรื่องทุนทรัพย์ราคาสำริดก็แพงอยู่แล้วครับ แต่สำหรับผมไม่มีปัญหาอะไร แม้ฐานะบ้านผมจะระดับไหนก็ช่างครับ

แต่เพื่อความสมควร ตามเทวลักษณะ  ผมยอมทำทุกอย่างครับ ก็ผมศรัทธานี่ครับพี่ ID ทุกๆ ท่าน อิอิ ก็อย่างที่ผมบอกตอนแรก

ผมยังเดินทางสายกลาง ทำอะไรแล้วไม่เดือดร้อนตัวเองจนเกินไป และฉลาดที่จะเลือกซื้อบูชา มีเหตุและผลครับ

ใช่ครับ อย่าน้อยเนื้อต่ำใจไปเลย ขอแค่เราอธิฐานเยอะๆ เมื่อท่านเห็นว่าเหมาะสม ท่านก็จะจัดสรรให้เราเองครับ

ปล. ผมไม่ได้อ้างอิงถึงสุขจิตต์น่ะครับ ส่วนตัวศรัทธาสุขจิตต์จริงๆ ด้วยพิมเทวรูปที่ไม่เหมือนใคร และเป็นสำริดของแท้จริงๆ ครับ

หิน เกิดจากการเย็นตัวของเปลือกโลก  มีเเร่ต่างๆมาผสม
หินดำ  ที่เพื่อนนิยมกันเเล้วมักถูกหลอกกันเป็นประจำ
วิธีดู  หินดำเกิดจากลาวาเเล้วเย็นตัวอย่างรวดเร็ว  มีซิลิก้า(ทราย)
60  เเละเเร่ของเหล็กจำนวนมาก  เเร่เหล็กเมื่อรวมในเนื้อหินมากจึงเป็นสีดำให้เราเห็น  ความเเตกต่างระหว่างหินดำกับ  หินเเกรนิต

หินเเกรนิต มีควาวเเวววาวดำเหมือนกัน  เพราะหินเเกรนิตเย็นตัวอย่างช้าๆ  ทำให้ระหว่างเย็นตัวนั้นซิลิก้าหลอมเป็นเเก้ว  เมื่อปนกับเเร่เหล็กด้วย  จึงทำให้ไม่มีรูพรุน  เเละไม่ดูดซึมน้ำ

หินดำเเท้ต้องไม่เเวว  ขูดออกมาเป็นผงละเอียด  ผงที่ร่อนออกมาต้องเป็นสี  ขาวเท่านั้น เพราะหินดำเกิดจากการเย็นอย่างรวดเร็ว  ยังไม่เกิดการหลอมของเเก้ว  ดังนั้นยังมีช่องว่างรูพรุนการระบายอากาศภายใน  ดังที่เราเคยได้ยิน  ได้ทราบว่า  เทวรูปหินดำดื่มนม  เพราะหินดำมีช่องว่างภายใน  จึงซึมน้ำได้

ย้ำอีกครั้ง  หินดำ  อยากรู้เเท้ไม่เเท้  ลองเอาเหรียญ  50  สตางค์ขูด
ถ้าผงออกมาสีขาวละเอียดเหมือนผงฝุ่น  เเปลว่าเเท้ 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ว่าไปวัสดุไหนก็วนเวียนเเค่ ดิน  น้ำ  ลม  ไฟ นี่ละคะ

ดิน  เกิดจากหิน  มีทราย  2ใน3 โดยรวม

ปูน  เกิดจาก  หิน  เผาไฟ  ตัดน้ำออกไป  ครึ่งโมเลกุล
เมื่อเจอน้ำผสมน้ำ  ก็รวมตัวกันเเข็ง

ทองก็เกิดจากเเร่ธาตุในทะเล

เเร่ก็เกิดจากหินเป็นส่วนใหญ่อาศัยอุณภูมิ  เเละอากาศ
พัดพาธาตุต่างๆมารวมตัว  ผสมเป็นเเร่  สารตัวใหม่

คิดไปก็ปวดสมอง  งง  ป่าวๆ  ก็วนๆอยู่เเค่นี้ละคะ
เพียงเเต่เราไปให้ค่ากันเอง 

สรุป  วัสดุอะไรก็ตาม  ที่ก่อสร้างเป็นสัญลักษณ์ที่คุณเคารพ  เเล้วผู้บูชา  ปฏิบัติดี  นั่นละคะ  ได้ผลเร็วที่สุด
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

สำริด  สวยๆเดี๊ยวนี้หายากเเล้วน่ะคะ 
ที่หล่อออกมาเเล้วเหมือนสีรุ้งน่ะคะ

ทราบมาเเค่ว่า  สูตรที่ทำได้สวยเเบบนี้สูญหายไปเเล้ว

ใช่ๆ เห็นด้วยกะคุณเสือ แต่สำริดสีรุ้งนี่ไม่เคยเห็นเลย อยากเห็นเป็นบุญตา เคยได้ยินว่ายังมีสูตรอยู่แต่เค้าหวงกันมากๆ (ไม่แน่ใจ) แล้วเนื่้อสำริดอื่นๆหละครับ เห็นว่ามีหลายแบบ แบบสีดำ แบบสีดำออกแดงๆ ฯลฯ ไม่เข้าใจว่าเป็นสำริดแบบใด

Quote from: คุณ บาส on June 19, 2010, 19:31:56
ใช่ๆ เห็นด้วยกะคุณเสือ แต่สำริดสีรุ้งนี่ไม่เคยเห็นเลย อยากเห็นเป็นบุญตา เคยได้ยินว่ายังมีสูตรอยู่แต่เค้าหวงกันมากๆ (ไม่แน่ใจ) แล้วะเนื่้อสำริดอื่นๆหละครับ เห็นว่ามีหลายแบบ แบบสีดำ แบบสีดำออกแดงๆ ฯลฯ ไม่เข้าใจว่าเป็นสำริดแบบใด

ทั้งวิธีการหล่อ  ส่วนผสม  คนสมัยก่อนเก็บเป็นความลับสืบให้เป็นวงตระกูล  เป็นเหตุให้  วิชาดีดี
สูญหายไป 

ว่าไปเเล้ว  เสียดายน่ะคะ  ที่สำริดสีรุ้ง  จะเหลือเพียงตำนานว่า  เคยมี

แหมคุณเสือยิ่งพูด ทำให้ยิ่งเสียดาย

June 19, 2010, 20:45:07 #25 Last Edit: June 19, 2010, 22:36:34 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
[HIGHLIGHT=#ffffff]ขอบคุณความรู้ที่ดีมากๆจากพี่เสือพี่สาวคนเก่งครับ  พระแม่ประทานพรจ๊ะ[/HIGHLIGHT]
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับเป็นความรู้ที่ดีมากๆครับ พระเป็นเจ้าคุ้มครองครับ

ว่าแต่คุณเจ้าของกระทู้ครับ  จะรบกวรมากไปไหมถ้าจะขอชมบารมีเทวรูปของคุณบ้าง
เพราะผมเจอแต่ในเว็ปที่ขายก็เห็นแค่สินค้า  อยากเห็นที่ผ่านการบูชามาแล้ว
เพราะแบบนั้นจะทรงคุณค่ามากกว่าที่เห็นตามเน็ตหรือท้องตลาดมากๆครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ปล.จากใจนะครับไม่ได้แกล้งหรือปั่นนะครับอย่าเข้าใจผิดนะๆๆๆๆๆๆ

แบบนี้อะครับชอบ  ชอบภาพการบูชา  ยิ่งเทวรูปสวยๆ  ยิ่งชอบครับ

จากเจ้าของกระทู้ครับ

- สำริดสีรุ้งนี้เป็นความเงาของสำริด หรือว่าเป็นเนื้อสำริดเลยครับ แจงให้ผมเข้าใจด้วยครับ ผมคอสำริด แต่เพิ่งเคยได้ยิน ^^

- เมื่อวานอัพรูปได้ครับ แต่ตอนนี้อัพไม่ได้ครับ คุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี ในช่อง บราวซ์ ของผมมัน เออเร่อครับ ได้เมื่อไหร่ จะเชิญลงให้ดูครับ

Quote from: shacky on June 19, 2010, 21:24:29

- สำริดสีรุ้งนี้เป็นความเงาของสำริด หรือว่าเป็นเนื้อสำริดเลยครับ แจงให้ผมเข้าใจด้วยครับ ผมคอสำริด แต่เพิ่งเคยได้ยิน ^^

- เมื่อวานอัพรูปได้ครับ แต่ตอนนี้อัพไม่ได้ครับ คุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี ในช่อง บราวซ์ ของผมมัน เออเร่อครับ ได้เมื่อไหร่ จะเชิญลงให้ดูครับ

สีรุ้งที่หมายถึง

คือสีของเเสง  ที่กระทบกับเนื้อสัมฤทธิ์  เกิดการเเยกสี
ที่สะท้อนออกมาทำให้เราเห็นหลายสี  เหมือนสีของน้ำมันที่ลอยเหนือผิวน้ำ  เป็นจุดๆ  เพราะเนื้อสัมริด 
ผิวทึบ  เเละมัน  ลองดูพระพุทธรูปเก่าๆ  ทางภาคเหนือคะ  ทราบมาว่าสูตรการทำสำริดเเบบนี้นำมาจากจีน  เเต่ปัจจุบัน  ไม่มีใครสามารถทำได้  เเละสูตร  การทำเเละส่วนผสมได้หายไปเเล้ว  จำได้คร่าวๆ

เป็นวัดทางภาคเหนือนี่ละคะ 

Quote from: shacky on June 19, 2010, 21:24:29

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ  คุณอติรูป  ด้วยครับ  ที่แนะนำครับ

June 19, 2010, 23:22:06 #30 Last Edit: June 19, 2010, 23:25:22 by จิ้งจอกพันหน้า
Quote from: เสือร้องไห้ on June 19, 2010, 19:07:47

หินดำเเท้ต้องไม่เเวว  ขูดออกมาเป็นผงละเอียด  ผงที่ร่อนออกมาต้องเป็นสี  ขาวเท่านั้น เพราะหินดำเกิดจากการเย็นอย่างรวดเร็ว  ยังไม่เกิดการหลอมของเเก้ว  ดังนั้นยังมีช่องว่างรูพรุนการระบายอากาศภายใน  ดังที่เราเคยได้ยิน  ได้ทราบว่า  เทวรูปหินดำดื่มนม  เพราะหินดำมีช่องว่างภายใน  จึงซึมน้ำได้

ย้ำอีกครั้ง  หินดำ  อยากรู้เเท้ไม่เเท้  ลองเอาเหรียญ  50  สตางค์ขูด
ถ้าผงออกมาสีขาวละเอียดเหมือนผงฝุ่น  เเปลว่าเเท้ 

555+ เริศ  มาเลเซีย คราวหน้าขอพระคเณศวรหินดำพร้อมเกราะ องค์เท่าวัดพอ เชิญเข้าบ้าน สวยๆ 555+

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on June 19, 2010, 23:22:06

555+ เริศ  มาเลเซีย คราวหน้าขอพระคเณศวรหินดำพร้อมเกราะ องค์เท่าวัดพอ เชิญเข้าบ้าน สวยๆ 555+

อะไรเเท้ไม่เเท้  ถ้าเป็นเรื่องวัสดุ  ถามได้นะคะ
ไม่ใช่เซียนพระ  เเต่เป็นนักวิทยาศาสตร์น้อย
พอจะหาวิธีพิสูจน์ทดสอบให้พี่ได้
ไม่ยอมให้ใครมาหลอก  พี่ชายเสือเเน่นอน